Ngắm trăng, làm thơ, chơi chứng khoán

Chúc nhà mình có một bữa trưa ngon miệng ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

:sunflower: :sunflower: :sunflower:

HỢP - TAN

Đồng Ánh Liễu

Người hãy ngồi đây uống ngụm trà
Vui buồn nhân thế hãy cho qua
Yên ắng lặng nghe đôi khúc nhạc
Buông hết sầu đau , dạ an hoà!

Người hãy nhìn xem cánh hoa tàn
Trao đi vẻ đẹp khắp thế gian
Hương thơm , sắc thắm từng rực rỡ
Nở đến kiệt cùng chẳng trách than!

Người thấy gì không hàng sấu già
Đã từng xanh mướt trước phong ba
Trăm năm đứng đó xoè bóng mát
Giờ đã cằn khô, lá nhạt nhoà!

Thì hỡi người ơi bận lòng gì
Dòng đời sinh tử đến rồi đi
Vương mang luyến tiếc tâm càng mệt
Để dạ an bình trách mà chi

Hoa tàn hoa nở ngàn năm vậy
Mọi chuyện hợp tan thế gian thường…!

1 Likes

Chúc nhà mình có một thứ hai nhiều sức khoẻ và may mắn ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

ANH HÃY VỀ HÀ NỘI VỚI EM ĐI.

Hoàng Khánh Linh

Anh có về Hà Nội với em không
Khi mới chớm đông li ti bông sữa rụng
Cơn gió heo may chợt về se se lạnh
Con phố thêm dài… thương lắm một bờ vai.

Về với em đi… chung bước mỗi sớm mai
Mình dạo phố đôi bàn tay nồng ấm
Tóc em bay hương ngọc lan thật đượm
Khoé môi hồng ngóng đợi… một nụ hôn.

Anh có về… sưởi ấm những đêm Đông
Ta dạo phố rồi thăm vườn hoa nhỏ
Cúc hoạ mi dịu dàng bay trong gió
Hương nồng nàn… ngào ngọt những nụ hôn.

Về với em đi… tim sẽ chẳng u buồn
Sẽ ríu rít như đôi chim bên cửa
Về với em… mình chẳng cô đơn nữa
Vợi ưu phiền… mình hạnh phúc bên nhau.

1 Likes

Chúc nhà mình có một buổi tối ấm áp bên gia đình ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

NGƯỜI TÌNH CHƯA LẦN GẶP
Ngọc Phương

Bỗng chợt nhớ, nhớ nhiều biết mấy
Người bây giờ nơi ấy hiểu không
Gửi anh tất cả thương mong
Lắng nghe trong gió tiếng lòng của em.

Rơi nhẹ nhẹ ngoài hiên chiếc lá
Ngỡ bước chân anh đã về tìm
Như là đang đến cạnh bên
Ru em khe khẽ để chìm cõi mơ.

Gởi nỗi nhớ vào thơ da diết
Trót thương rồi giờ biết làm sao
Em nghe trong dạ cồn cào
Sắt se mà chẳng thể nào nói ra.

Bởi mình vốn đâu là gì nhỉ
Yêu nồng nàn cũng chỉ tình nhân
Nhớ thương thương nhớ âm thầm
Người tình muôn thuở chưa lần gặp nhau…!

1 Likes

Lót dép hóng :slightly_smiling_face:

( Internet )

2 Likes

Hóng

4 Likes

Có câu nói rằng

" mọi người trên đời đều là Thầy của Ta "

Ý rằng mỗi con người đều có ưu điểm của họ. Ka có thể mạnh điểm này nhưng sẽ yếu điểm khác. Nên mọi chia sẻ thật tâm đều đáng đọc, đáng tham khảo và đều có cái cho ta suy ngẫm học hỏi :relaxed:

Ka vẫn lê lết khắp nơi, đọc đủ loại báo … luôn trên tjnh thần học hỏi …

Nên nghe Lão Đệ nói muốn chia sẻ là Ka lót dép hóng nghiêm túc chớ hok phải ghẹo lão đệ đâu :sweat_smile:

Thời trước Ka cũng chả bao giờ chia sẻ, Độc cô - độc hành do mình có sự tự tjn và độc lập trong hành động.
Sau Ka nghĩ lại … đôi khi trong quá trình chia sẻ Ta lại dung nạp thêm đc cái hay, cái ta thiếu sót … hoặc đơn giản hơn là ta đang tích phúc cho bản thân …

Cứ mạnh dạn chia sẻ nhé Lão Đệ :hugs:

( Internet )

7 Likes

Chúc nhà mình hôm nay có một ngày vui vẻ đầy sức khoẻ ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

Con ở đây, lắng lòng nghe các chú đây ạ. :smiling_face_with_three_hearts: @Andjku , @Boeing

Chỉ cần thương nhau

Hào Nguyễn

Chỉ cần mình đủ thương nhau
Vai Anh vững chải Em đâu ngại gì
Một đời ta cứ vậy đi
Mặc cho thiên hạ nói chi kệ mà

Trăm năm nơi cõi tà bà
Lắm tiền nhiều của chắc đà Hơn ta
Với Em… Anh chính là nhà
Nắm tay cùng bước đường xa cũng gần

Chữ trọng đi với chữ trân
Cái tình cái nghĩa hân hoan một đời
Sợ gì thiên Hạ lã lơi
Hai ta vững bước Kệ trời bão giông…!

1 Likes

Biển này. Khi rảnh, chú sẽ nghĩ cách viết bài để con hiểu. Chú từng nói ở pic chị Linh: từ 2008 =>:2013 “soi từng tí Bctc và đồ thị TA”.
Chính xác thì cái này là 2012 => 2013. Từ khi vào TT 2008 => 2010 chú chẳng biết gì cả. Sang 2011 mới vọc vạch chút thôi. Như vậy 3 năm đầu F0 của chú kém xa tất cả F0 trên F247 hiện nay, so với con càng kém xa.
Tất nhiên thời đó MXH kém phát triển, rất ít diễn đàn ck và "lành” vô cùng, ko có vấn nạn chăn dắt F0, lùa gà thất đức như bây giờ.

May mắn khác của chú là vào tt đúng lúc khủng hoảng kttg và (do bận việc kỹ sư thi công + nhát chết) chỉ dùng 1 phần thu nhập để đtck như đã dặn dò con.
5 năm đầu toàn thua thôi, chú ko nhớ rõ nhưng âm tk tầm 15 => 45%/năm. Tỷ lệ lỗ lớn nhưng mất mát là nhỏ vì tk bé tẹo teo.

Để chú hồi tưởng lại 3 năm F0 và viết bài cho con so sánh. Có thể nói trình F0 của chú ko bằng sinh viên năm 1 bây giờ về ttck (do ko quan tâm thôi chứ dân kỹ thuật tư duy khá nhanh).

P/s: Cái gì trừu tượng đã viết thì bản thân chú ngày xưa phải năm thứ 8 mới hiểu (chỉ hiểu thôi). Để đtck an toàn thì phải từ năm thứ 10 (từ 2017 đến nay) mới làm được. Chú thấy xấu hổ với các bạn trẻ F247 năng động bây giờ.

Chú cần con bài bản từng bước, giống như con học đh 5 năm thì 1,2 năm ko ai dám cấp bằng tốt nghiệp ra trường cả.
Cái gì ko hiểu thì hỏi hoặc bỏ qua để dành tg học cơ bản, chuyên môn về ck. Nếu chú và chú Andjku chia sẻ điều khó, con ko nhất thiết phải "ở đây, lắng lòng nghe” như con nói ở cmt phía trên.

2 Likes

Con cảm ơn chú nhiều ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

Chúc nhà mình hôm rằm rằm tháng chạp này có nhiều may mắn, hạnh phúc, nhiều nhiều sức khoẻ nữa ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

Tự thương

Hào Nguyễn

Nếu bạn thấy mình xấu
Hãy nhìn tôi đây này
Kệ tiết trời đây mây
Hay là đang giông tố…

Mặc cả đời loang lỗ
Sao cứ phải sầu bi
Tự thương lấy mình đi
Để ý gì chuyện đời

Hay mấy lời soi mói
Rồi theo gió mà thôi
Hãy là cứ chính mình
Chẳng cần phải lung linh

Nhưng ai cũng ngước nhìn…

1 Likes

Cuối tuần rồi, chúc nhà mình có một ngày vui, có những ngày nghỉ vui vẻ, hạnh phúc bên gia đình ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

CHUYỆN THẾ NHÂN
Đồng Ánh Liễu

Bạn thân hỡi giữa thế giới bao la
Mình cứ sống cuộc đời mình là đủ
Màng làm chi lời khen - chê đủ thứ
Cứ an yên và hết mực chân thành

Bao bình phẩm điều tốt- xấu xung quanh.
Cả khuyên nhủ cả phê bình - yêu ghét
Quá để tâm - bao điều đều nghe hết
Thử hỏi rằng có mỏi mệt hay không?

Thì thôi ta cứ sống thật với lòng
Gắng hoàn thiện bản thân mình có thể
Cứ thong dong giản đơn và vui vẻ
Ở đời mà ai hoàn mỹ được đâu

Lòng mỗi người chẳng biết được nông sâu
Lúc đa đoan - lúc cưỡng cầu bám chấp
Bậc quân tử - kẻ tiểu nhân hỗn tạp
Bao nhiễu phiền - áp lực tránh được sao?

Bị ấm ức thôi đừng có lao đao
Ta bỏ qua khẽ cười cho xong chuyện
Điều đã xa cũng chẳng nên quyến luyến
Trên thế gian - tan hợp chuyện thường tình!

Qua màn đêm là sẽ tới bình minh
Không có nắng ta ngồi xem mưa rớt
Không có nhạc - chuông gió reo từng đợt
Tâm an bình - vạn sự cũng êm trôi!

Gió tung bay - cát bụi cuốn ngang trời
Lòng an nhiên giữa biển đời trong đục
Cứ thiện lương sẽ đến bờ hạnh phúc
Chớ bận lòng oán - hận chuyện thế nhân !

1 Likes

3 NĂM F0 CỦA CHÚ

Một ngày đẹp trời đầu tháng 4/2008, chiếc bán tải hiệu Ford ranger MT XLS 2.2L 4×2 đời 2004 của công trường chạy với tốc độ cao từ công trình thủy điện Srepok 3, xã Tân Hòa, H Buôn Đôn, Đắk Lắk theo con đường độc đạo do Cienco1 thi công ra tỉnh lộ 1. Đoạn đường thảm asphalt khá đẹp, xung quanh là những ngọn đồi trơ trọi không tiếng chim. Chiếc xe hướng về TP Buôn Mê Thuột để lấy vật tư cho máy khoan Atlas Copco Boomer đang khẩn trương hoàn thành tiến độ 2 đường hầm dẫn nước dài 555 m.

Đây là CTTĐ do tập đoàn EVN làm Chủ đầu tư có công suất 220 MW. Tổ hợp Nhà thầu thi công là 5 Tổng Cty: Trường Sơn, Vinaconex, Lilama, Constrexim và Tổng cty xd số 1.

Xe dừng trước cửa Ngân hàng BIDV trên đường Nguyễn Tất Thành. Một thanh niên cao gầy đi nhờ xe bước xuống từ ghế phụ tiến thẳng vào trong NH, rẽ trái đến quầy của Cty ck BSC lấy phiếu giấy lụi cụi ghi chép và xếp hàng chờ nhân viên nhập lệnh mua 7700 VMC giá 31.

Sau gần 1 giờ, một phần tiền tích góp mấy năm đi làm (lương khá cao) được chuyển thành 7700 cp VMC.

3 tháng sau, hắn ta mới xem tk thấy âm nhiều quá vội vàng nói phét GĐ Ban điều hành là quá đau dạ dày phải lên bệnh viện Thiện Hạnh, tp BMT nội soi gấp :))

Ké chiếc xe tải 1.25 tấn của đơn vị bạn lên BSC Đắk Lắk đặt bán hết 7700K Vmc (ko nhớ rõ, chỉ nhớ mất > ⅓ vốn).

Mấy tuần sau, hắn lại rút thêm tiền rồi lên tp BMT nhờ nhân viên Bsc xem mua cp tốt. Chị nhân viên ~35 tuổi hỏi :"Em muốn mua cp gì”. Hắn bảo: "mua gì cũng được chị ạ :)))
Thế là tk lại có 8K SSI (giá 36, 38k/cp gì đó)
Sau đó SSI tăng giá mạnh khoái lắm, hắn nhờ chị phụ trách bếp ăn mua 4 con vịt về đánh tiết canh chiêu đãi anh em. Hứng chí, còn mua 2 hộp socola và 2 quả sầu riêng tặng nhân viên Bsc cảm ơn :))

Cuối 2008 giá giảm sâu nhưng may là ko mở xem tk nên ko biết → ko bán.
Sang 2009, 2010 lại đang sẵn tiền nên nhè toàn đỉnh cao mua cả Shb và Vcg. Tăng càng cao càng giữ cp, âm >15% lại vác ra bán.

Riêng SSI khi đó tăng rất cao, có thời điểm tăng > 2 lần cũng ko bán, lên đỉnh vẫn mua thêm vài K giữ đến tận 2011 thì mất cả chì lẫn chài.
Đến lúc giá nát như tương chán quá mới đè ra bán, mất >40% vốn ban đầu, sau 3 năm cầm SSI.

F0 đó cũng chẳng biết khái niệm margin, P/E, Eps v.v. là gì cả.
Do Cty mở tk cho toàn bộ cbcnv nên ngày đó ko biết ai phụ trách tk. Broker Bsc phải nói quá ok, tuyệt nhiên chưa từng đt tư vấn dù 1 lần. Điều này hình thành thói quen 1 mình sau này.
F0 đó là chú đó, có lẽ là F0 dốt nhất F247.

Nhờ 99% dành tg kiếm tiền từ cv chính, không màng đến đtck nên chú có nguồn vốn rất tốt sau này. Định hình ác cảm giá “vùng đỉnh”. Cứ cp giá cao > giá hợp lý là ko mua, cho dù có uptrend lên trời, game ghiếc bỏ qua hết.

2 Likes

Cuối 2020 e chập chững bước chân vào ttck theo rủ rê của cô bạn đồng nghiệp khi còn thậm chí chưa biết tím và xanh lơ là gì, lệnh chặn mua chặn bán ra sao :joy: cp đầu tiên e mua là pnj và vhm vì bạn bảo nó an toàn. Mua 500 vhm xong nó tăng 15% sau 4 phiên, hăng máu mua thêm gấp ba, hàng về lỗ 5% cut loss. Pnj ăn được 4 giá bán xong nó phi nước kiệu ngồi tiếc hùi hụi :sweat_smile: tiếp theo e chọn vix và ijc theo kn của 2 Kol khá nổi trên F lúc đó. Vix từ 25 lên 40 ko bán còn mua thêm, ôm 5 tháng về 18 trước khi pht thì lôi ra bán né lăn chốt :rofl: ijc cũng tăng ko chốt, giảm còn mua thêm lại đúng vào đợt kéo bank dìm mid nữa nên e ôm 5-6 tháng lãi đc <10% :grin: từ cuối 2021 đến 2022 ôm khư khư idc thì chết thảm bay 70% tk :cold_face: tất nhiên cũng có những lần lãi với vgt, tng, csc, ddv nhưng “đòn đau nhớ đời” nên e kể nhg lần lỗ thôi :laughing:

3 Likes

Như vậy là chú với chị giỏi quá chứ ạ.
Chị Linh hơi tham xíu thôi chứ có giác quan thứ 6 đấy ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

Chúc nhà mình tuần mới có nhiều thứ mới, nhưng lúc nào cũng phải có sức khoẻ và hạnh phúc trong túi ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

NẾU NGÀY ẤY…

Hoàng Khánh Linh

Nếu ngày ấy ta không hờn ghen nhỉ
Thì giờ đây ta đâu phải xa người
Chung bầu trời… đâu mỗi đứa một nơi
Câu thơ cũ đâu ngậm ngùi khắc khoải.

Nếu ngày ấy không ngây ngô vụng dại
Đâu để tình vụt mất khỏi vòng tay
Đâu hằng đêm khoé mắt lệ hao gầy
Nghe day dứt men cay trong lồng ngực

Nếu ngày ấy ta yêu nhiều hơn chút
Sẽ cùng người se dệt mối tơ duyên
Đâu để cho ai bước xuống mạn thuyền
Mà nước mắt vẫn còn vương trên bến.

Nếu ngày ấy… không lỡ câu hò hẹn
Thì bây giờ đâu phải cố tìm quên
Mảnh trăng khuya soi đôi bóng bên thềm
Đâu xẻ nửa soi đôi bên bờ nhớ…

Nếu…vẫn biết duyên tình mình dang dở
Nhưng sao lòng còn thương nhớ khôn nguôi
Vầng trăng khuya đâu thao thức nhớ người
Trong canh vắng… đâu lẻ loi hiu quạnh…

Nếu ta chẳng… thì con tim đâu lạnh…

2 Likes

Chúc nhà mình có một ngày nhiều may mắn, sức khoẻ ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

EM

Đồng Ánh Liễu

Vẫn nụ cười rạng rỡ

Như thanh xuân thuở nào

Gói những điều dang dở

Trả ngày tháng hư hao.

Em giờ an nhiên sống

Chẳng bi luỵ ưu phiền

Giữa biển trời sâu rộng

Tim em được bình yên.

Nghĩ về chuyện đã cũ

Chỉ nhẹ cười bâng quơ

Không xót xa ủ rũ

Hay đau buồn vu vơ.

Em điềm nhiên, sâu lắng

Em khí chất, dung hòa

Khi thương - thương sâu nặng

Khi yêu - yêu thiết tha.

Với người không trân trọng

Nâng niu tấm chân tình

Chẳng cố ôm kỳ vọng

Em quay bước câm thinh.

Những yêu thương cùng kiệt

Từng trao trọn cho người

Đã thu hồi lại hết

Thả con sóng cuốn trôi.

Cười tươi trong ngày mới

Ngắm trời xanh thật hiền

Buông tình kia nông nổi

Tim thực sự bình yên!

1 Likes

ĐỐI PHÓ CHIÊU TRÒ Ở CP NHỎ, KÉM THANH KHOẢN

Cách đối phó hiểu quả nhất: TRÁNH XA!

Lý do tránh: Nếu tham gia vẫn có thể ăn may/ăn theo. Cái mất lớn nhất: Mãi mãi là người ăn ké ăn theo, 30 năm sau vẫn cứ bị động lọ mọ dõi theo kẻ (1) (2) chỉ hơn mình về tiền. Con kiếm tiền như vậy ko đáng chút nào, hỏng hết kế hoạch lớn sau này.

Trên bước đường tiến ra biển lớn của con, phải đối phó hàng trăm chiêu trò tai quái, bẩn thỉu. Trong đó, nhiều bọn chuyên lái cp vđl vài chục → vài ba trăm tỷ, ít thanh khoản, kdoanh thì bấp bênh…

Vị chuyên gia đầu tư lừng danh @mr_le198x từng chiến đấu ác liệt bảo vệ chính nghĩa nhưng mafia quá mạnh. Anh Lê có lúc còn bị quật lại tả tơi, cả ngày ko chạy được cuốc Grab nào :))

Với Nđt lớn, hầu như không đầu tư cp dạng này. Nếu nó ngon, chỉ cần 1 nhát enter có thể mua cả cty.

Có 2 yếu tố để đội này kiếm ăn bền vững: (1) Đánh vào F0 + lòng tham của nđt mà ko cần quá nhiều tiền, (2) Liều, kiếm tiền bằng mọi giá.

Mục 1: Chỉ cần vài chục tỷ là gom sạch cp trôi nổi mà ko cần trình độ cao.

Trên ttck có vô số nđt tầm trung 10->20 tỷ và vốn lớn 30->hàng nghìn tỷ. Phần lớn họ tuân thủ PL rất tốt, chỉ số ít trong số đó mới dám kiếm ăn kiểu này.

Sau thu gom là làm giá, PR, đẩy giá… như cmt trước. Con tìm hiểu thêm cách thao túng giá ở các vụ án trên ttck.
Loanh quanh cũng chỉ vài trò vặt vãnh: Quan hệ nội bộ, mở nhiều tk trực tiếp, gián tiếp nhờ người đứng tên, cấu kết BLĐ ở 1 số cp, cấu kết hội nhóm, lợi dụng MXH, người nổi tiếng…
Tiếp tục, nó mua mua bán bán chéo nhau, tạo cung-cầu ảo → PR mạnh, tạo fomo F0 và nđt khác lao vào mua, ai có cp thấy ngon ko bán ra cung cầu bất cân xứng → thao túng giá vơ vét.

Mục 2: Phạm pháp có vé an toàn

Con hiểu nôm na thế này: Hàng ngày có hàng trăm vụ việc lớn hơn nhiều về an ninh, kinh tế, XH, tt tài chính, ck… nên cq chức năng ko thể có đủ tg soi xét, xử lý những việc lặt vặt như vậy.
Đây chính là kiểu "phạm pháp an toàn” mà bọn này nắm rõ nhất để lách. Vì vậy nó đã, đang và sẽ tiếp tục lộng hành với tần suất ngày càng gia tăng và tinh vi hơn.
Còn để kiểm tra giao dịch chéo giữa các tk thì cực dễ. Khi có công văn yêu cầu và Lệnh của cq chức năng, chuyên gia họ liếc mắt cái là ra chỗ ung nhọt ngay. Phần mềm xử lý chỉ vài phút là có kết quả.

Chú không dám lạm bàn chuyên môn này ở đây. Con chỉ cần tìm hiểu quy trình để xử lý/điều tra 1 vụ việc rất phức tạp tốn kém: Từ bị hại tố cáo, tang chứng, vật chứng, sự tác động đến an ninh, trật tự XH ra sao, sự phối kết hợp các cq chức năng, ra quyết định xử lý v.v.

Bài này viết để con hình dung 1 phần nhỏ các chiêu trò mà thôi.

2 Likes

đâu có dễ thế bác máy bay.
Em muốn thu gom chệ Nin em mà ngồi rình mãi chả có ai sale off.
Đói mốc! :face_vomiting:

1 Likes

Ủa còn chuyên gia nào nữa đây :joy::joy:

1 Likes

công nhận Nin kể chuyện về “lỗ” nghe rất rạo rực. :cold_face:
Bác @Boeing hông biết chứ em chỉ có 1 niềm vui trên F nà khoe lỗ, khi ấy được chệ em ôm vào nòng an ủi. :smiling_face_with_three_hearts:

Có cần đi rêu rao khắp nơi vậy ko nhỉ :thinking: