Ngắm trăng, làm thơ, chơi chứng khoán

TẠO LẬP: “THẾ LỰC MƠ HỒ” CẦN PHẢI LOẠI BỎ TRONG TÂM TRÍ NĐT
(Góc nhìn khác để mấy bạn quen biết tự tin và sòng phẳng với tt)
Đại đa số nđt nhìn chỗ nào cũng ra “tạo lập” do Media và do truyền tai, từ đó suy giảm sự tự tin vốn có của mình.

Ở VN, theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 95/2018/NĐ-CP: ‘Tạo lập thị trường là tổ chức được Bộ TC lựa chọn để thực hiện các quyền và nghĩa vụ trong việc phát hành, giao dịch công cụ nợ”.

Như vậy, theo luật:
(1)Các tổ chức Chính phủ, NHNN, Bộ TC, Ubck, Ubql vốn v.v. ko phải tạo lập như chuyên gia và Media giảng bài, mặc dù chính họ là người thiết lập tạo ra ttck. Họ chỉ thực hiện chức năng, nhiệm vụ được Nhà nước giao.

Cuối tháng 3/2008 khi VNI >500 điểm, các Bác Lãnh đạo cao nhất của (1) đã chỉ đạo đồng bộ giải pháp để ổn định ttck và khẳng định: “ck đang quá rẻ”, “nếu có tiền tôi sẽ mua chứng khoán”.v.v (ace có thể tìm lại lịch sử)
Kết quả: VNI lao dốc 1 mạch từ >500 về 372 (13/6/98) mất (-26%) chỉ trong 2,5 tháng, kết năm còn 315 điểm (-38%) lớn hơn nhiều mức giảm 2022 (-32,8%)

(2)Các cty CK, các quỹ trong và ngoài nước có thể gọi là “tạo lập”
Họ rất nhiều lợi thế về thông tin, có vốn lớn, hưởng nhiều ưu ái và ttck ko thể thiếu họ
Tuy lợi thế vô cùng, nhưng khi tt downtrend họ cũng lỗ sấp mặt.

(3)Ttck và nđt mặc định có “tạo lập” ở từng cp riêng biệt. Đúng là đánh tráo khái niệm!
a/Nhà sáng lập DN, Chủ tịch, BLĐ tài năng là nhân tài xứng đáng tôn vinh. Họ gia tăng tài sản DN gấp nhiều lần → giá cp tăng tương ứng.
Họ ko làm Trader đi đánh cp và ghét cách gọi “tạo lập”.
b/ BLĐ đi buôn cp, mafia, đánh cp, tạo game ảo bán giấy lấy tiền: Chỉ nên gọi họ là Lái X (ghép từ tùy ý vào X).

(4)Tạo lập tự xưng: Các nđt lớn, bigboys, cá mập: Họ chỉ là nđt như các bạn nhưng có lợi thế về vốn, KN, có trình độ và quan hệ rộng.
Họ cũng “lên bờ, xuống ruộng” trong nghề đtck.

5/ Kết luận:
Không tổ chức, cá nhân nào có thể đảo ngược 180° ttck, nhất là khi nội lực không đủ khả năng đáp ứng.
Mỗi thành phần tham gia chỉ có thể thay đổi 1 chút gia vị (nếu có) để tăng sự ngọt ngào hay đắng cay món ăn tt.
VNI lên xuống là lẽ thường tình, việc thắng/thua, lãi/lỗ đều do chính mỗi nđt.
Vì vậy, hãy quên cụm từ "tạo lập” đi! Nếu ko thể quên, hãy bổ sung chính các bạn là 1 phần của "tạo lập” trên ttck.

1 Likes

Lão Huynh Đệ bít đến sự kiện này thì thật đã già rùi :joy:
@Tammy.Tr nên gọi bằng Bác nhé :relaxed:

Cơ mờ cho tới tận bây giờ các khái niệm HẾT SỨC CƠ BẢN vẫn ko được hiểu đúng bởi đại đa số nđt, các chiên da và cả dới baotrj :joy:

1/ Đầu Tư và đầu cơ khác nhau ntn ?

2/ Tạo lập và Lái khác nhau ntn ?

Ai tự tjn trả lời được ?

4 Likes

Kết quả từ google :joy:
Nếu còn thiếu sót mong bác chỉ giáo thêm :kissing_smiling_eyes:

2 Likes

Đừng tjn google … Goolge cũng lấy bài viết của các Chiên Da ra thui :face_holding_back_tears:
Nhìu khi lại lấy ngay bài phía trên của Lão Huynh Đệ @Boeing ko chừng :joy:

Gợi ý: Hãy tìm từ gốc từ English :nerd_face:

2 Likes

Gởi bạn :blush:

3 Likes

Tks bạn, còn “lái” tiếng Anh là gì ha bạn? :joy:

1 Likes

Lái = to drive :relaxed:

Từ gốc tiếng Anh của “lái” là j bác @andjku ới ời? :joy:

Chủ nhật, để cho bà con nghỉ ngơi đi anh Ku :kissing:
Hack não trong tuần đủ zồi :roll_eyes:

Cả Tạo Lập và Lái tiếng anh đều gọi là MM … tuy vậy MM tạo lập lại không phải MM Lái @Boeing .
Chính vì cả hai viết tắt đều là MM nên các Chiên da, môi tới, bốn vắng, Báo thủ … tự suy luận ra cả 2 là 1 :joy:

Andjku gợi ý thôi. Câu hỏi là dành cho các bạn trả lời hoặc tìm hiểu … các bạn trả lời tới đâu thì Andjku sẽ gợi ý tới đó :kissing:

Rồi … Cao thủ English Tutor @Tammy.Tr @NPN1989 @bangthong_tamquoc và Ace cho Ka bít xem MM - Tạo lập là viết tắt của chữ gì ? MM - Lái là viết tắt của chữ gì ? :stuck_out_tongue_closed_eyes:

3 Likes

Market makers chứ có j đâu bác :joy:
Tưởng bác sẵn lòng chia sẻ nên e mới hỏi chứ bác tính truy bài thì thôi :rofl:
Anw tks bác đã đặt câu hỏi để e có dịp tra gu gồ :))))

1 Likes

Đọc kỹ chưa?

Bạn chắc ko phù hợp tiêu chí Làng Trứng. Ko có gì hiển nhiên - ở Làng Trứng mọi thành viên đều phải tự làm bài ko ai đọc cho chép cả

3 Likes

Có thể bác giỏi, e tôn trọng bác nhưng e ko thích giọng trịch thượng này.
E cũng chưa bh có ý định tham gia làng trứng cả. Và e chắc chắn e cũng đang ko còm trong pic làng trứng.

1 Likes

Mún người khác tôn trọng mình trước tiên cần học tôn trọng người khác

3 Likes

Bác nhầm thế nào chứ e chưa hề có thái độ nào ko tôn trọng bác cả, chính bác là ng thiếu tôn trọng e trc. E ko phải học trò của bác để mà bác bắt bẻ “ko sao chép” nọ kia. Bác hỏi thì e tham gia trả lời cho vui thôi.

1 Likes

Bạn hỏi tôi tức là bạn cần tiếp thu từ tôi, Truyền đạt như thế nào là quyền của tôi, ko có chuyện Tôi phải nói theo mong muốn của bạn. Đề tài tôi nêu ra là để mọi người tìm hiểu thảo luận - Ko phải dành riêng cho cá nhân Bạn. Bạn ko thjk tìm hiểu thảo luận lại đòi hỏi phải nhận câu trả lời ngay và tệ hơn khi không đạt được mục đích lập tức chuyển qua trạng thái khởi đầu chỉ trích công kích cá nhân cách tôi truyền đạt và chính bản thân tôi dù bạn ko thật sự hiểu gì về tôi … Cái đó là bạn thiếu tôn trọng người mình hỏi bạn nhé.
Thôi … Chúng ta ngừng ở đây

Thói quen Bỏ bóng đá người - nguỵ biện Công Kích Cá Nhân là thói quen khá phổ biến tới mức kẻ dùng nó đôi khi còn không nhận ra mình đang như vậy :joy:

2 Likes

I cannot agree more :))))

1 Likes

Ủa ủa tưởng bác bảo thôi rồi mà lại lên edit còm ráng thêm vào 1 đoạn công kích người khác sao :rofl::rofl::rofl:
Nói thiệt là bác đặt câu hỏi thì e tưởng bác có ý chia sẻ thật nên mới vào reply gợi chuyện để bác nói. Ai dè bác chơi bài lấp lửng thì thôi e cũng ko rảnh để chạy theo bác. Có sẵn quen sp. (Bác giỏi tiếng Anh chắc biết đây là viết tắt tiếng Anh của từ nào) em về hỏi cho nhanh.
Vậy nha, chúc bác ngủ ngon :yawning_face::yawning_face::yawning_face:

1 Likes

Ồ sáng ra bác phải vào edit còm trả lời em tới lần thứ 2 cơ à? Được đại ka làng Trứng quan tâm đặc biệt thế kể ra em cũng có chút bản lĩnh nhỉ :))))
Thật tiếc tính em xưa nay ko có thói quen đôi co giải thích phân bua dài dòng với người khác. Nên còm này sẽ là còm cuối cùng em trả lời bác. Em đã nói là làm chứ tuyệt đối không chơi trò lách luật.
Chào bác!

1 Likes

Thị trường này nên mua hay bán? mua sợ bị úp, bán sợ mất hàng. haha , theo ae thì làm sao đây

2 Likes