Nghỉ ngơi thôi ae ạ

Vì vậy tớ có mở post từ 13/02 đó để ae xử lý từng con dần chứ không nhất thiết là phải cắt ngay. Mà tính ra từ lúc đó thật sự chỉ có sóng lẻ lẻ vài con hoặc vài nhóm nhỏ là chính chứ toàn thị trường thiếu tiền vì tiền đầu cơ rút sạch đi rồi.

1 Likes

Mà ae để ý nha vì lâu không cập nhật thì mấy hôm nay có một số nhóm yếu và nhiều con phá đáy rõ ràng hay phá trend như nhóm bản lẻ và điện máy đó.

1 Likes

Mới lướt xơ qua thấy nhiều nhóm im im mà rớt đó thì cẩn thận không ham tụi này nhé.

1 Likes

Dòng tiền midcap thấy yếu rõ trừ các con có mục đích kéo còn lại xìu hết. Ae để ý tụi yếu để coi có margin call không đó vì nếu có nhiều khi phải xử lý hết danh mục vì nó lan ra đó.

1 Likes

Em cứ tàu ngầm pic bác thôi. @@. Em cầm cổ, ko full. Nhưng mà vẫn xem pic bác như lời nhắc ko lên fomno quá- đặc biệt là các pha bull ảo. Về lâu dài, bác dự tính sóng này lâu nữa ko, và có thể kết thuc đảo chiều ntn ạ?

Mình nghỉ chiến lược thì tùy bác nhưng mình mở pic chủ yếu để theo dõi cùng ae là chính và cũng xem động thái để quay lại chứ cũng không phải ham hố mua rẻ gì.

1 Likes

Giờ tớ đánh giá thị trường trên 2 khía cạnh chính là cơ bản và kỹ thuật:
Kỹ thuật
1: Dễ hình dung nhất là kĩ thuật thì tớ thấy là gãy hơi te tua. Cái trend giảm tớ vẽ rất kỉ cho ae rồi chắc không có gì để nói. Nhưng cái quan trọng hơn là cấu phần nên thị trường là các dòng cổ phiếu trong đó hơi bất ổn. Nhiều dòng tớ thấy bắt đầu lao về đáy và phá đáy như đã kể như bđs hay qua có ngó qua thì như đám thủy sản, bán lẻ ,… cũng bị vậy và tình trạng nhiều con đang tích lũy hơi cheo leo. Những con đó phải coi tình hình cụ thể ra sao và nếu tốt tụi nó bật lại được thì mới tạo dòng leader mới được kháng lại đà giảm của tụi đang giảm ngày càng nhiều.
2: Tớ ngó các phiên break và các phiên của thị trường thì thấy dấu hiệu hơi bất ổn:

• Hầu như thị trường tăng không có sự lan tỏa mà chỉ có một vài con trong nhóm lao vù vù là chính còn lại không có dòng tiền vào. Ngoài ra việc kéo lên xả khả phổ biến cứ kéo lên xanh 3 4% để im xong bán xuống. Thứ 2 các con leader nó yếu theo đánh giá tớ và chỉ một vài con thấy tạm như ae ngó VPB đó dạng vậy để ưng như nó chỉ có cá biệt còn như KSB, thép, đầu tư công cứ kéo được tím xong qua hôm sau xìu và giờ ngay cả thép hay đtc còn không kéo được cả tím mới ghê.

Nhiều cái nữa tớ đánh giá không ổn, giờ chiến lượt thì kiếm dòng khỏe, phá trend giảm ngắn thì may ra chứ bắt các dòng phá đáy hơi khó. Tớ nghĩ cũng không nên tham gia ham hố phái sinh mà bình tĩnh xử lý khi có biến dứt khoát hoặc nâng tỉ trọng tiến cao lên để kê cao gối ngủ.

1 Likes

Về mặt cơ bản thì mấy ngày qua hóng drama thì tớ thấy vẫn 2 vấn đề cũ thôi
1: Vấn đề ngoài: Câu chuyện lãi suất-tỷ giá- ngoại hối. Tớ thì thấy kì này NHNN hơi vội ít nhất xong hôm nay thì mới ra quyết sách chứ không nên cầm đèn vậy. FED vẫn tăng ls trong khi VN giảm là kháng lại quá trình tăng. Về mặt bất ổn ngân hàng tớ thấy chưa lang vì tới Việt Nam và chắc chỉ ảnh hưởng vốn ngoại là chính tạm là vậy
2: Vấn để trong nước tớ nghỉ mới là trọng tâm đó: câu chuyện trái phiếu, sự đi xuống của bđs sau quá trình bơm tín dụng liên tục và quan điểm để tự sinh tự diệt là tâm điểm sắp tới. Quý 2 và quý 3 là lúc đáo hạn nên lúc này mới đánh giá được tình hình.

1 Likes

Qua fed họp xong tớ cần thời gian để đánh giá lại tình hình xem sao.

1 Likes

Qua còn vụ ngân hàng big 4 bơm các gói nữa này phải đọc kĩ để rảnh tớ coi cụ thể sao.

1 Likes

Mà giai đoạn này dòng tiền yếu quá nên ae nhớ dứt khoát xíu. Tin khủng bơm ra liên tục mà cứ chạm kháng cự các thứ bị bán ngay chứ dòng tiền không có xu hướng gia tăng mua nữa.

1 Likes

các cổ đa số đều đang gần đỉnh cũ- có cổ test đỉnh lần 2-lần 3. cứ lên đến đó là bị bán xuống, tiền yếu ko đỡ được

1 Likes

Nhiều con khoẻ đang tích luỹ nhưng thị trường có nhiều nhóm âm thầm giảm rồi chắc đợi thôi. Sắp tới báo cáo xấu ra nữa.

1 Likes

Mà thôi nghỉ ngơi ae ạ đóng topic tới đây được rồi. Cảnh báo sớm tới đây chắc đủ rồi vì nó chưa có gì mới cả. Chúc ae giao dịch thành công.

1 Likes

Nhiều anh em đang luận tin FED hqua là một tin tốt rồi bác :smiley:

1 Likes

Thì tớ vẫn đợi mà vẫn theo cái trend thôi. Muốn biết nó có tốt hay không thì cứ để dòng tiền vào chứng minh. Hiện tại tớ thấy đang tích luỹ nhiều có một vài dòng lẻ tẻ phá đáy thôi để xem sao. Vẫn ngó dòng leader tớ cho là mạnh như chứng khoán, một số con lẻ lẻ như KSB,VPB,DXG,…

1 Likes

Tớ có nói ae kéo lên trên á có nhiều con đang phá trend giảm ngắn hạn ae có thể chơi hiện tại tớ chưa.

1 Likes

Vậy là lí do tớ có khuyến nghị là không bắt đáy thôi vì ae trading giỏi vẫn có ăn nhưng tớ hiện tại chưa cần phải gấp như vậy. Downtrend đánh những đoạn ngon thôi còn cái này rủi ro cao không nhất thiết phải ham hố.

1 Likes

Đây các con khoẻ nhất tớ ngó đây không con nào trần nổi luôn. Dòng khoẻ nhất còn không trần thì mấy dòng yếu thì thôi nghỉ khoẻ. Lên nó táng vỡ mồm hết.

1 Likes

Đấy ae có thể xem tụi nó. Leader mà khối lượng bung tè le mà chịu không nổi nhiệt nữa thì không thể hô toàn thị trường đươc. Đây là khúc cưa chân bàn điển hình luôn cứ kéo mấy con khoẻ còn đa số thiếu dòng tiền nên chơi cẩn thận.

1 Likes