Nhất lộc mãi tài - 1623

Còn hai việc khác nhau hoàn toàn, một việc là mua bán bất động sản và một bên là doanh nghiệp làm bất động sản. Người mua nhu cầu ở hay kinh doanh là khác nhau. Kinh doanh thì sẽ hạn chế, bởi lạm phát, lãi suất cho vay, ít người có vốn lớn, khi bị siết thì việc mua đi bán lại sẽ bị hạn chế hơn, người trong nghề sẽ không dám ôm thời kỳ này mà chủ yếu tìm cách thoát hàng sớm. Khi lãi suất tăng, lạm phát tăng thì người kinh doanh sẽ bị áp lực và nhất là doanh nghiệp bất động sản, không dễ dàng gì để ra hàng. Làm doanh nghiệp bất động sản không có tài chính lành mạnh thì dễ đọng vốn, bào mòn lợi nhuận, chưa kể doanh nghiệp xấu họ còn rút ruột.

Người có nhu cầu ở cũng không có chuyện mua bừa phứa, chẳng ai dại đi mua lúc giá cao, thích mua kiểu cắt lỗ, phá sản bán lỗ.

Mua bán bất động sản, hãy chọn nơi có quy hoạch đoàng hoàng, có cơ hội tương lai và giá còn rẻ, khi đó tương lai sẽ tăng giá nhanh hơn so với phố chen chúc nhau.

Cổ phiếu nào cũng không tránh khỏi kiếp giảm giá khi thị trường chứng khoán không ủng hộ bởi vĩ mô xấu. Nên không có cổ phiếu nào an toàn khi lạm phát tăng, lãi suất tăng, GDP kém hoặc không tăng tốt. Đặc biệt những vấn đề thiên nga đen như khủng hoảng, chiến tranh, suy thoái kinh tế toàn cầu…

28 Likes

Bác Nam cho Em xin nhận định về phiên hôm nay với ah,liệu có xấu và cần cơ cấu danh mục kể cả lỗ không Anh.Em xin hỏi riêng thêm với con LDG với ah.Cảm ơn Anh

3 Likes

Phiên nay chưa có gì để nói được cả, diễn biến phụ thuộc rất nhiều vào đám đông, một số mã vốn hoá lớn bị thông tin xấu chi phối dẫn đến ảnh hưởng chỉ số, cùng với việc các cụ short mạnh, call long. Hãy quan sát phiên tiếp theo, có biểu đồ anh trả lời ngay bên trên, theo dõi xem nó thủng xu hướng không, nếu thủng, hãy chờ ở khu 1400-1420. Tài khoản thì phải an toàn rồi chứ? Nếu cổ ít hơn tiền thì không cần phải cơ cấu, hãy cơ cấu lúc có lợi chứ? Nhưng nhà đầu tư đa số không phân biệt được mã mạnh yếu.

LDG không có gì mới với nhận định từ trước đến nay, chỉ còn hỗ trợ nến tháng hiện tại ở 14.4 để kỳ vọng nó không thủng đó.

12 Likes

con DXG thủng 38 lần nữa rồi. có cần vẽ lại ko anh @Bạch Nam

2 Likes

Phiên nay nó phản ánh luôn rồi đó. Ở đó mà penny. Thị trường này ngay cả cổ cơ bản lái còn ko dám kéo. Nói gì đến Pen. Có gì bác vĩ dụ giúp em 1 con tuần sau ăn nào. Em chỉ thấy thời điểm này có Phân, Lương Thực, Thủy sản ok nhất thôi. Các con còn lại chịu ak. Bác lại vào giời thiệu Pen thì chịu thường hàng cơ bản chạy trước pen thường cuối sóng mới chạy.

1 Likes

Anh Bạch Nam ơi, anh nhận định giúp em Ijc đc ko ạ, em đang cân nhắc để vào tbg để ra vào tới bờ ạ. Cash em đang mênh mông, khát khao để tbg, em nói vui cuối tuần ạ.

2 Likes

Hãy xem xét ở góc độ an toàn, dự kiến sóng là thì nó phải có thời gian chạy, rõ ràng mục tiêu đã đạt và giờ nó là sóng chỉnh tích lũy. Nhịp hồi tốt hãy thoát hàng hoặc hạ tỉ trọng cho an toàn. Thủng fibo 0.5 và chạm 0.618 nó hồi, dự kiến hình anh vẽ là dựa vào sóng lần trước nó chỉnh. Hãy linh động trong vấn đề đó, chứ không nhất thiết nó phải chỉnh về một mốc cố định được. Hãy xem lại hình về timing, price. Anh có hai kịch bản: tím và cam+blue. Vậy giờ hãy theo đường blue, nó sẽ chỉnh ABC(DE), sắp tới sẽ có nhịp hồi, hồi đến đâu không cần quan tâm, quan tâm tài khoản của mình, dừng ở chấp nhận được là được, chờ tạo đáy lần sau rồi vào nếu vẫn muốn đầu tư nó. An toàn nhất là hạ dần chốt lời rồi tính sau.

9 Likes

Như anh nói, nó đã vào chỉnh tích lũy rồi, thủng khu 27 thì chờ ở 24-25. Chưa về khu đó thì đừng vội trung bình giá và cũng có dự phòng nếu thị trường xấu, nó có thể về sâu hơn.

11 Likes

ok anh :blush:

Cụ T.11 có nx mốc dừng th xấu như cụ

10 Likes

Lời cụ T.11: Nhân dịp cuối tuần review qua weekly trend của 2 sàn và các chỉ số chính ở VN… Các chỉ số Vn30 và Vnindex cơ bản vẫn vận động trong vùng chỉ số sideway, tuy nhiên cần lên kịch bản sẵn sàng cho nhịp chỉnh sâu và kéo dài nếu xảy ra.

14 Likes

1623 vẫy gọi… :grinning_face_with_smiling_eyes: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

11 Likes

Anh BN ơi xem giúp em KSB PVS với ạ. Em đang đắm tàu quá. Em mua KSB 50.8 PVS 34 liệu có hồi đc k ạ😦

3 Likes

Mời các cụ tuần tới dự tiệc.

34 Likes

Ksb anh nhớ có nói rồi, còn lại để mai anh xem cho. Đừng lo lắng mà mất vui ngày nghỉ. Anh cầm cổ 10 năm lên bờ xuống ruộng không lo gì.

15 Likes

Em chưa đóng topic nên mục tiêu không xa lắm anh ạ. Chưa có giai đoạn nào đẹp như thời kỳ này (5-10 năm tiếp theo)

19 Likes

tuần sau chắc lên luôn em nhỉ

9 Likes

Màu em yêu

4 Likes

Đi hai chân cho bền anh ạ. Cá to không tham gia thì có cá nhỏ. Thị trường chưa dừng vận động bao giờ trừ lễ tết, bất khả kháng. Nên tâm thế quan trọng lắm. Gửi lời ngân hàng 10 năm gấp đôi ba lần, chứng khoán gấp 20-30 lần và nhiều hơn nữa. Vấn đề đừng khát máu là ổn anh ạ.

25 Likes

ck ko phải lúc nào cũng ăn được đâu em…ít nhất phải T8

10 Likes