Những điều chứng trường không dạy bạn. Điều đặc biệt nhất: Cú lừa về cổ phiếu cơ bản. Bài học DIG, HPG, HSG, TCB, HVN

, , , , ,

Đọc thêm các bài trước mình viết

phân tích hay quá

1 Likes

Lại thuận duyên rồi

Chúc mừng chúc mừng

Muốn xin số ■■■■ của a Đạt

1 Likes

Hay lắm a ạ

1 Likes

Bài viết có tâm quá !

1 Likes

Viết dài, nhưng bạn đưa VNM vào là 1 sai lầm. Nếu bạn đầu tư VNM 10 năm trước thì giờ ít nhất bạn x30 đến 50 lần rồi. Bạn nên xem lại quá khứ trước khi viết nhé.

Giờ xuất hiện nhiều chuyên gia quá nhưng bàn phím thì qua dễ dàng, sn 2k cũng là chuyên gia bàn phím.
Cốt lõi của vấn đề ngành, cty nào cũng có chu kì phát triển. Ông nào đầu tư vào gđ bắt đầu hái quả thì hưởng thành quả to lớn rồi. Giờ VNM đánh giá làm chi nữa, thành quả VNM mang lại ai dám chốn cãi….tỉ suất sinh lợi từ năm 2008 thế nào?
Không có sản xuất thì không thặng dư tài sản được.
Riêng BĐS cũng là ngành có chu kì thôi. AE đã đi 1 số nới du lịch chưa? Bỏ hoang khá nhiều đấy . Dư địa của BĐS cũng theo sự hồi phục kinh tế hài hoà theo chính sách kinh tế.
Có 1 điều AE ko nắm là các vụ phát hành trái phiếu năm 2021 vừa rồi ko phục kinh doanh mà đưa vào mua cp làm cp tăng giá và sụt giảm mạnh khi bị bán ra khi chính phủ siết lại à. Vậy , BĐS thiếu vốn kinh doanh, dự án bỏ hoang thì chủ nào dám triển khai thêm……mình vẫn nắm cổ bđs nhé nhưng sẽ là cổ ko vay nợ nhiều.
Kinh tế là 1 môn tổng hợp nhiều lí lẽ lắm nhưng để nắm cốt lõi thì cần nhiều thứ lắm.

3 Likes

Ko có cổ tốt, cũng ko có cổ xấu…
Chỉ có cổ tăng giá và giảm giá.

Vd: FLC tăng từ 6 lên 24- gấp 4 lần thì đó là cổ tốt
FLC: giảm 4 lần tùe đỉnh 24 thì thành cổ rác…

Bất cứ cổ nào cũng vậy!
Dân VNI chỉ quen với việc đầu cơ thì ko có khái niệm “cơ bản”

Hiện cứ cổ “thiên thời” mà chiến!
Ông Trời đã phím hàng mà ko chiến thì có lỗi với tổ tiên!

4 Likes

Ông đọc mà k nghĩ à thì bạn kia nói VNM thời điểm hiện tại chứ. Nếu mua VNM ngày xưa đã giàu to rồi.

VNM ngày xưa mới nghi ngờ khi nó còn nhỏ thì đầu tư mới thắng lớn dc. Còn bây h nó to vật, k phát triển thêm dc thì lấy đâu ra cơ hội mà giàu

kaka, vậy mua để đó 1 năm kiểu gì cũng đánh lên nhỉ? Cp tăng giá khi có tiền vào thôi bác, mà tiền vào phải thì cổ phải có cái gì đó: tốt thực sự, tốt vừa, hay tốt ảo….kaka. Thuỷ triều rút mới biết ai mặc quần là thế.

Vậy giá giảm về vùng ngon ông mua ko? Hay giờ nhắc VNM là tránh…. Ý mình thế thôi.

Ông nói ngu bỏ mẹ đi đọc kỹ lại xem ý tác giả muốn nói điều gì.

Từ ngữ thế tranh luận sao nhỉ, m chỉ phản biện văn mình thôi. Kk. Bye nhé. văn hoá xuống cấp quá. Thật sự buồn cho 1 thế hệ sau này, mong chỉ là số 1 nhỏ khi kinh tế VN mở cửa sâu rộng và sống sung sướng từ nhỏ như bây giờ . Ăn quả ngọt nào cũng có ng trồng cây từ lâu rồi nhé.

1 Likes

Haha. Đọc kỹ bài mình viết nhé. Thời kỳ đó dư địa tăng trưởng VNM cao

Bộ 3 quan trọng: ngành hợp thời, khả năg triển khai và lãnh đạo giỏi. Muốn đầu tư thành công phải có cả 3

1 Likes

Mua lúc thấp thì có thể. Mua đúng đỉnh thì nhìn HPG ấy. Cả năm rồi và còn có thể xấu hơn

ông nói dài dòng vl, cuối cùng vẫn là khuyến nghị mua DIG :))

2 Likes