Phân tích- Chia sẻ- Bàn luận- Dự báo cổ phiếu năm 2022

, , , , , , , , ,

Hi! Bác Spiritvn ơi, nếu so sánh thì Scr về lâu dài thì có tiền năng hơn Cii hả

4 Likes

cay cái là vợ e còn hỏi CEN là công ty bds ah :). không hiểu xem thông tin ở đâu mua T3 rất chuẩn, xác suất 4/5. trong khi mình nghiên cứu, phân tích chán chê thì lại…

4 Likes

SCR mới tái cơ cấu, lãnh đạo tốt, dư địa tăng trưởng còn nhiều, nếu thị trường giữ uptrend trong 1-3 năm hoàn toàn có khả năng x2 x3 x4, còn CII bao nhiêu kì vọng đã thể hiện ở năm 2021 rồi, khó về dc đỉnh cũ, lãnh đạo thì làm ăn sống nhăn à. Nhận định cá nhân e là vậy, CII nếu thay dc dàn lãnh đạo khác thì may ra bứt phá dc.

6 Likes

Mua 3 chữ cái dc phím, dc chỉ, hên nó trúng T3 thì ko khác gì đánh đề, tổ cờ bạc phù hộ cho người mới dăm ba bữa tưởng mình hay chơi tất tay là về mo. Đường cờ bạc thì ko khác dc, 100 tỷ cũng ra đi theo mây gió, e thấy nhiều lắm rồi :joy:.

4 Likes

Hi, Thank Bác, vậy e chờ Scr có điều chỉnh e mua tich lũy từ từ

4 Likes

Bác ơi hình như có sự nhầm lẫn xíu ạ.

Vì bank chủ yếu chia cổ tức giấy chứ hầu như ko chia cổ tức tiền mặt. Cổ tức tiền mặt thì 20% 30% mới tính trên mệnh giá 10k tương đương 2-3k. Cổ tức giấy thì giá điều chỉnh nhưng bác được thêm số lượng cổ phiếu mới.

VD Tpb mua 1k cp giá tầm 27 năm 2020 sau 2 lần chia cổ tức giá vốn còn khoảng dưới 15 mà số lượng cổ từ 1k lên tầm 1.6k cp, giá hiện tại 4x

Hay gần nhất có Bid mua hưởng cổ tức là lãi đấy ạ. Tiền mặt em nhớ có mấy trăm đồng nhưng giấy đc 25% gì đó. Phiên trc chia giá tầm 43 gì đó, giá điều chỉnh sau chia còn 36. Sau chia kéo vượt đỉnh luôn lên 49. Như vậy bạn nào mua ngay phiên cuối cùng cũng lãi vì giá vốn chỉnh về còn 36 + số lượng cổ tăng thêm 25%

Nên em nghĩ tuỳ mã bạn ấy hưởng cổ tức mà có ngon hay ko. Chứ như Ctg thì ăn cổ tức tức nghẹn thật ạ.

6 Likes

CII mình chốt được trước đợt sụp và đã xác định là không quay lại với em nó! Mặc dù cũng có cổ đông nhìn rất ok (Công ty Đầu tư Tài chính Nhà Nước Thành phố Hồ Chí Minh) Nhưng giống như bác nói khả năng đỉnh năm ngoái khó mà quay lại!
SCR thì mới thêm vào danh mục :)))) không nói gì thêm :))

7 Likes

Vẫn chưa biết mùi sofa :))) toàn nằm đất :)))) haha! Sàn upcom thực chất chính là nơi để cá mập cá voi tay to cắn xé nhau! những nhà đầu tư nhỏ lẻ hên thì có tý thịt, đen thì bị ăn sạch không còn xương! Việc 1 mã CP trên sàng upcom sáng tím chiều sàn diễn ra rất nhiều :)) thậm chí có mã còn chơi ziczac tím sàn 2-3 lần trong 1 phiên :))) phiêu lắm :smiley:

5 Likes

NH thì trả cổ tức bằng cổ phiếu thôi bác. Và cổ tức bằng cổ phiếu là tốt hay không tốt tôi nghĩ sẽ tùy thuộc vào từng giai đoạn của thị trường, và tùy thuộc vào triển vọng kinh doanh của doanh nghiệp đó. Đối với nhóm ngành ngân hàng thì tôi nghĩ vẫn là ngành duy trì được tăng trưởng hai chữ số.
Ngân hàng như MSB tôi giữ vì t thấy năm ngoái bán cty con, lợi nhuận cao (và thu tiền thật) nhưng hầu như giá chưa tăng từ giai đoạn đó. Điều này sẽ đảm bảo về an toàn vốn cho ngân hàng, điều này rất quan trọng trong tăng trưởng của các ngân hàng đó bác.
Nói chung danh mục của t cũng chia tỷ trọng 3 phần như bác Ocean ấy, large cap - mid cap - penny. Và giai đoạn thị trường này t thấy dòng tiền phân hóa, nhưng large và mid đang có ưu thế hơn nên phân bổ tỷ trọng cao hơn. Các bác đừng để những tác động ngắn hạn, và những nhận xét kiểu “cổ tức = tức cổ”, hay “ngân hàng giấy nhiều quá” sao tăng được. Hihi… t nghĩ nếu thiết lập mục tiêu lợi nhuận 20% mỗi năm (như bác Ocean chốt mỗi deal) thì nhóm vốn hóa lớn nên có.

5 Likes

hihi… đúng rồi bác. Chia cổ tức bằng cổ phiếu thì xem như là giảm giá vốn trên mỗi cổ phiếu của bác, nhưng số lượng cổ phiếu tăng lên >>> tổng vốn đầu tư của bác không đổi. Còn chia cổ tức bằng tiền nghĩa là hoàn vốn đầu tư cho bác >>> giá vốn trên mỗi cổ phiếu giảm và tổng vốn đầu tư cho cổ phiếu đó cũng giảm.
Tại vì CTG chia cổ tức khi giá ở đỉnh, còn BID chia cổ tức khi giá đang loanh quanh gần đáy nên mới như vậy đó bác. Bởi vậy, chọn việc có nhận cổ tức bằng cổ phiếu của doanh nghiệp hay ko thì cần xem xét thêm việc giá cổ phiếu đó đang ở vùng nào, sẽ có lợi thế hơn.

5 Likes

Mình thấy bác @Spiritvn nói đúng mà nhỉ! Chỉ là có vẻ hai bác chưa hiểu ý nhau lắm :v:
Chia cổ tức cho dù là bằng tiền hay bằng cổ phiếu thì UBCK nhà nước sẽ tiến hành điều chỉnh giá của mã đó sao cho tổng giá trị của mã đó trên sàn trước và sau khi chia cổ tức Không thay đổi!
Nghĩa là :
Nếu chia cổ tức bằng tiền ví dụ 8%/1cp mệnh giá 10k tương đương 800 đồng thì giá cp sau khi điều chỉnh sẽ là A-800đ với A là giá CP trước khi chia cổ tức!
Tương tự với cổ tức bằng CP thêm thì giá mã cổ phiếu đó sau điều chỉnh phải thỏa mãn điều kiện sau A1xB1 = A2xB2 với A1,A2 là giá cp trước và sau chia và B1,B2 là tổng lượng CP trên sàn trước và sau chia! Tức là tổng giá trị của mã CP đó trên sàn là không thay đổi!
Thì với yếu tố như thế Bác @Spiritvn nói về việc rủi ro là khi chia cổ tức xong mã giảm và lâu hồi lại mức giá điều chỉnh thì khả năng lỗ, còn nếu đã hold lâu, hold trước đợt chia lâu thì việc có lãi là khả thi và có kỳ vọng cao!
Vì thế việc chia cổ tức hoàn toàn có khả năng rủi ro và cũng hên xui tùy mã cp nhé! :crazy_face: :crazy_face:

7 Likes

CTG mới đây chia cổ tức bằng tiền mà nhỉ :))

4 Likes

Gần đây chia tiền mặt có xíu còn hồi hè tháng 7 là chia 1 đống giấy ngay sau đợt kéo thốc ấy ạ. Chắc cổ đông mua giá vùng đỉnh 1 năm may ra thấy bờ :roll_eyes:

4 Likes

HAP này ổn không bác, em định theo một ít

4 Likes

chia cho mấy năm trước (2020) đó bác. NH quốc doanh thì vẫn có tỷ lệ cổ tức tiền mặt nhất định vì Nhà nước cần tiền. Nhưng nó lại xung đột với yêu cầu của ngân hàng nhà nước là các ngân hàng phải trích lập nợ xấu đầy đủ, phải đảm bảo an toàn vốn mới được trả cổ tức tiền (>>> nhóm tư nhân trong mấy năm vừa qua hầu như ko có cổ tức tiền luôn). Trong bộ ba VCB - BID - CTG thì VCB được xem là đảm bảo được tốt nhất về vốn nên vẫn có cổ tức tiền đều đều (8%) hàng năm cho cổ đông, còn việc trả cổ tức của CTG và BID thì bị kéo dài lâu hơn do sự xung đột trên.
Năm 2020 - 21 do dịch bệnh, ngân hàng phải hỗ trợ nền kinh tế, nên BTC mới ko đòi cổ tức bằng tiền ở nhóm ngân hàng quốc doanh. Tổng cổ tức (gồm cả tiền và cổ phiếu) các ngân hàng quốc doanh trả đợt vừa rồi theo t nhớ là cho 2 hay 3 năm lận í.

4 Likes

Ok các bác ạ, e chỉ nhắc để bac hoalan ko nhầm lẫn giữa việc dc chia 20-30% cổ tức là lãi 20-30% thôi. (Chia tiền thì ko phải, chia cổ phiếu thì ko chắc).

8 Likes

Theo bác Ocean và các bác thì sóng dầu khí còn dài k nhỉ?

3 Likes
3 Likes

Bác oceanfuture ơi, chờ 1-2 hôm chuẩn bị tiền cp múc nhỉ

3 Likes

ngồi hóng thôi mn, xem tình hình chiến sự. Đợi thì trường sập tí tí gom hàng thui các bác nhỉ

1 Likes