Phân tích- Chia sẻ- Bàn luận- Dự báo cổ phiếu năm 2022

, , , , , , , , ,

KHP mình cũng đang theo dõi nên có thể gửi chút ý kiến bạn tham khảo! Hiên KHP đang sideway tích lũy tại vùng giá target ngắn hạn! Trung hạn KHP có thể tầm 21.x -22.x dài hạn có lên 3x! Canh mua nhưng phiên rung lắc nhé! Mua được giá dưới 16 càng tốt!

6 Likes

Target trung dài hạn FIT là 16.x-18.x và 24.x-26.x

FIT có phân tích tính toán sau tết rồi, bác search lại nhé.

5 Likes

Em cám ơn bác. Thấy nó đi ngang lâu quá mà đánh đấm chán lắm. K biết có phải cổ phiếu hỏng k nữa.

3 Likes

Ngành bds Kcn hưởng lợi lớn từ sự dịch chuyển chuổi sx từ TQ các năm qua và nhiều năm tới.
Cp D2D đang form sideway up.

1. Vùng hỗ trợ cứng tích lũy D2D 2022 là 50.x-54.x
  2. Target ngắn trung dài hạn D2D 2022 là 56.x-60.x, 68.x-72.x và 80.x-85.x
6 Likes

Nhờ bác đánh giá con TSC, giá này đã vào được chưa ạ?

2 Likes

Cp HUT đang form uptrend.

1. Vùng hỗ trợ cứng tích lũy HUT 2022 ( sau tết nguyên đán) là 16.x-18.x
  2. Target ngắn trung dài hạn HUT 2022 là 20.x-22.x, 30.x-32.x và 42.x-46.x
5 Likes

Cả 2 mã cp DPM và PVD có phân tích tính toán sau tết rồi, bác search lại nhé. Nếu search không ra thì bác có thể hỏi bác @Salander nhé.

6 Likes

Cả 2 cp Bank này hold cho trung dài hạn ổn bác.

6 Likes

TSC có phân tích tính toán sau tết rồi, bác search lại nhé.
Nếu đầu tư trung dài hạn thì có thể mua TSC giá dưới 16.0 ổn bác ( mua giá càng thấp hơn 16 càng sâu càng tốt). Giá 18.x là vùng đỉnh target trung hạn, chỉ phù hợp cho đầu tư dài hạn.

4 Likes

bác Ocean cho em hỏi SZC

1 Likes

30% mệnh giá ~ 3k/cp, nó tùy thuộc bác mua giá nào, nó chắc chắn dưới 5%/1 năm trên giá vốn bác bỏ ra để mua cp đó. Nếu trên ls ngân hàng, cp đó hoặc là sẽ thành siêu cổ mọi người bâu vào mua hoặc là ko có thanh khoản.

Nên bác cần xem xét lại, ngoài ra, ngân hàng chia cổ tức bằng cổ phiếu vì NN hiện tại ko cho NH chia cổ tức bằng tiền, sau khi chia giá cp sẽ bị điều chỉnh để bù phần cp vừa chia, nếu nó ko về lại giá cũ thì bác chả lời dc gì cả, đó là lí do nhiều cp cổ tức gọi là tức tận cổ: cổ tức bác dc nhận là lô lẻ, bán thì ko dc, mà giá cp lại ko về dc giá trc đó, chia cổ tức xong lỗ 2 đường.

Rất ít cp ngân hàng dc như VCB đợt vừa rồi, chia cổ tức xong là kéo lên bằng giá cũ (cổ đông lời đúng phần dc chia).

8 Likes

Cổ phiếu bank chia cổ tức “ngon” nhất mình thấy là Tpb. 2 năm nay chia trên 20 và 30% sau đó đều kéo vượt đỉnh

5 Likes

DPM bác Ocean nhận định target dài hạn là 56-58, đỉnh cũ là 55.x, đỉnh cũ là vượt kì vọng khá xa. Nếu VNI tăng trưởng thì bác cứ theo độ tăng trưởng của VNI + thêm vào, ví dụ VNI vượt đỉnh cũ 1538, lên 1600 chả hạn thì DPM có thể target mốc mới là 60. Còn ko thì hơi khó, vì giá phân bón + lợi nhuận của ngành phân bón đã là đỉnh cao trong lịch sử của ngành, nhờ vào … covid, năm nay đã mở cửa xuất nhập khẩu trở lại tương đối mạnh thì lợi nhuận 1 số ngành sẽ ko đạt dc như năm 2021 nữa, nên giá có tăng thì + thêm lạm phát, tăng trưởng doanh nghiệp & tăng trưởng của thị trưởng ck (dòng tiền).

Riêng DPM theo e mua ở mức giá 4x thì an toàn, còn 5x như hiện tại thì rủi ro cao mà khả năng sinh lời ko tương xứng nữa, nên chờ điều chỉnh hay mua hoặc đầu tư mã khác, trong trường hợp VNI đột biến thì mua 5x vẫn dc vì thể nào cũng có sóng đẩy lên mức cao hơn mức tăng trưởng (kiểu lên 7x-8x chả hạn, trong ngắn hạn).

3 Likes

Ok bác, ý e chỉ nhắc nhở 1 số ae mới là khi chia cổ tức họ ghi là “20-30%” là theo mệnh giá 10k/cp của ttckvn, ko phải là 20-30% tỉ suất lợi nhuận, nó ko thể hơn ls ngân hàng dc như nhiều ae lầm tưởng. Để tính xem nó là bao nhiêu %/năm thì phải xem giá mình mua cp đó bao nhiêu tiền.

Ví dụ mua TPB hiện tại là 42k, họ chia cổ tức 20% ~ 2k/cp, là 4.7%, sau đó nếu cp giảm mà ko về lại dc mức điều chỉnh sau khi chia thì thành ra lỗ luôn. Rất nhiều cp bị như vậy, thành ra câu chuyện đầu tư hưởng cổ tức để ổn định và có lời cũng là 1 câu chuyện phân tích khá rườm rà rắc rối.

E tới giờ vẫn giữ LCG dù cho nhiều ae cho rằng cty chơi đểu giai đoạn trước đó, vì từ khi e vào thì e cảm nhận dc cách chia cổ tức của LCG là 1 bước đi để đảm bảo quyền lợi cổ đông dài hạn: 1 đợt chia tiền mặt, 1 đợt chia cổ phiếu kèm quyền mua cổ tức phát hành thêm. Cổ đông ngắn hạn / lướt lát có thể bị lỗ do cp điều chỉnh và thời gian hồi lâu, nhưng cp nắm giữ dài hạn chắc chắn có lời nếu ko muốn nói là lời rất nhiều. (LCG e lời 40% tính tổng từ lúc mua dc chia cp + quyền mua PHT chứ còn chưa tính tới đợt dc chia tiền).

Sau đợt chỉnh mạnh của cp ĐTC và BĐS, thì giá của LCG cũng ko dưới giá điều chỉnh sau khi phát hành thêm cp (17.x), nghĩa là cổ đông dài hạn có mua đỉnh thời điểm cp PHT (20k ~ điều chỉnh về 17k) cũng chắc chắn vẫn lời phần cp phát hành thêm và ko hề lỗ phần cp đang nắm giữ trước đó (ko trade).

6 Likes

CII SCR đợt sụp giá bị bán hoảng loạn thấp hơn cả giá trị sổ sách, e lỡ bắt đáy HQC LCG hết vốn chứ ko e mua mạnh luôn. E bắt đáy cách 2 phiên sàn mà giờ đã lời ở mức chốt dc, dù giá chưa chạm target trung hạn. CII có thể chạm e chốt luôn chứ SCR e thấy rất tiềm năng, e hold cho target dài hạn luôn.

5 Likes

Chào các bác, hôm nay bị vợ cho ra sofa ngủ nên lên chém gió các bác. Đầu tư ck có rất nhiều phương pháp, ko thể nói phương pháp của ai đúng ai sai. VD là e đây, vợ e chuyên chơi T3. Hôm qua bảo e mua CEN, e lục lại phân tích b Ocean xem chút r phán chơi gì con Upcom đấy. Kết quả thì như các bác đã biết :slight_smile:

4 Likes

Thank Bác!

4 Likes

Cảm ơn bác ạ!

3 Likes

Scr mình mua sáng ngày 10/1/2022. Hình như gia đỉnh là 27. Còn Cii mua trễ hơn giá 36.

3 Likes

Đúng đó bác, có nhiều trường phái phù hợp từng cá nhân khác nhau. Cứ có lời thì là đúng, Riêng vợ thì có lỗ thì vẫn luôn luôn đúng bác rút kn để ko phải ngủ sofa nhe. E mà như bác thì bị cắt vốn luôn khỏi đầu tư gì nữa :sweat_smile:

5 Likes