Phân tích cổ phiếu Dig kỳ vọng gì cho tương lai?

1. Xét tiêu chí BLĐ

DIG là công ty gia đình đúng nghĩa bao gồm ông Tuấn là chủ tịch và 2 người con là P.TGĐ

Trong năm 2021 Công ty đã phát hành riêng lẻ cho bản thân ông Tuấn và người nhà 75 tr cp
Ông Tuấn: 10tr, Ông Cường 10tr, Công Ty Thiên Tân 38, Bà Huyền 5tr, ông vũ 10tr(Em vợ ông Tuấn)
Chỉ có người mua ko liên quan duy nhất Chứng khoán liên việt 2tr CP.
Điều đáng nói Trước đó Công ty Thiên Tân( Công ty người nhà ông Tuấn CT) đã chốt lời ở giá 31 sau được mua PHT giá 20k; Công ty Thiên Tân này được dig bơm cho 1,2k Tỷ nhờ số tiền này Công ty mua lại số CP DIG PHT.

Số tiền thu được 1,5k tỷ được lý giải là bổ sung vốn đầu tư dự án Bắc Vũng Tàu–. Số tiền này được thể hiện ở mục Tiền và khoảng tương đường tiền tăng 1,5k tỷ.
***Như vậy BLĐ người nhà và Cty người nhà mua được CP PHT giá rẻ mà không mất đồng nào nhưng cổ đông là người thiệt thòi nhất vì CP bị pha loãn mà thực tế ko có chút quyền lợi nào.

1. Các dự án triển khai của dig:

Dig tiền thân thuộc Bộ Xây dựng là công ty theo BC thường niên là doanh nghiệp có quỹ đất khủng 8000 ha trên khắp nước, các dự án của dig chủ yếu là bán đất nền( Điều này hiếm doanh nghiệp lớn làm được). Vị trí đất dig tập trung ở các khu vực vùng ven HCM, Vũng Tàu, Đồng Nai, Hà Nam… trong tgian qua giá đất tăng khá nhanh.

CÁC DỰ ÁN ĐIỂN HÌNH: ( Chủ yếu đất nền)

• Nam Vĩnh Yên GĐ3: 292 ha
  • Lam Hạ 13 ha
  • KĐT Chí Linh
  • Đại Phước 465 ha( đã chuyển nhượng 400 ha, còn lại khoảng 65ha- lợi nhuận mang lại khoảng 40% so với giá mua)
  • Long Tân - (Long Điền) 330 ha Khởi công Q4 2021
  • Hiệp Phước: 21 ha
  • KĐT Bắc Vũng Tàu 90 ha - Khởi công Q4 2021
  • KĐT Chí Linh 94 ha
  • CSI: 11 ha - Khởi công Q4 2021
  • Dic Star 13 ha.
  • Vị Thanh: 83 ha

3. Báo cáo tài chính Q4- 2021 DIG
Nhận xét: Mặc dù kết quả kinh doanh cũng đã có cải thiện hơn( Doanh thu tăng 30% lợi nhuận thuần từ bán hàng 258 tỷ).
Nhưng nếu so với kỳ vọng ndt hơi thất vọng vì đóng góp chủ yếu lợi nhuận là khoảng 786 tỷ đánh giá lại khoảng đầu tư ăn trước của tương lai.
Dòng tiền kinh doanh ko được cải thiện – nhiều hơn.

• Tài sản 16k tỷ chủ yếu các khoản:
    o Tiền tương đương tiền tăng 2,7k tỷ trong đó có khoảng 1,5k tỷ tiền bán PHT riêng lẻ
    o 7,5k tỷ phải thu(Ngắn & Dài hạn)
    o 3,8k tỷ hàng tồn kho( Giảm 500 tỷ so với đầu năm)
  • Vốn:
    o Nợ 9k tỷ tăng 2k tỷ so với đầu kỳ, nợ dài hạn tăng từ 1k tỷ lên 4,5k tỷ
    o Người mua trả tiền trước 1,7k tỷ giảm so với đầu năm 2k tỷ
  • Kết quả kinh doanh:
    o Doanh thu tăng 30%
    o Lợi nhuận:
    Lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh cốt lõi BĐS: 258 tỷ
    Lơị nhuân từ đánh giá lại khoản đầu tư 786 tỷ( khả năng đánh giá lại khoản góp vốn công ty logistics Cái mép ). Việc đánh giá lại khoản đầu tư là khiểu tạm book trước lợi nhuận trong tương lai, làm đẹp bảng lợi nhuận nhưng không giúp được cải thiện dòng tiền kinh doanh.
    - Dòng tiền thuần từ hoạt động kinh doanh – 798 tỷ Dòng tiền là phản ánh đúng nhất sức khỏe tài chính của doanh nghiệp.
  1. Triển vọng 2022- 2023:
    Một loạt dự án dự kiến book lợi nhuận, ảnh hưởng dịch covid giảm, giá đất vùng ven tăng giá  Sẽ giúp doanh thu và lợi nhuận của DIG được cải thiện.

2. Định giá:
    Căn cứ vào các dự án đang triển khai, hàng tồng kho 2022 2023 định giá theo PP RNAV theo mình

DIG CÓ GIÁ HỢP LÝ KHOẢNG 57- 60k.

Với mức giá hiện tại thì đã gần như phản ánh kết quả của 2022, 2023.
Tất nhiên định giá là 1 chuyện còn kỳ vọng của nhà đầu tư đẩy giá CP lên lại là chuyện khác.
Điều mình không thích là đường giá CP DIG đi không được tự nhiên.

II. Phân tích đường đi của giá:
CP tăng giá rất mạnh từ tháng 10/ 2021 ( Sau khi PHT cho LĐ và người nhà) giá 30k tăng lên 120k trước khi rớt về giá 60k và hiện tại tăng lại 90k.
Giá CP tăng không phải từ kết quả SXKD( Xem BCTC Q3,4)
(Lưu ý các quỹ đất của dig đã có trên 10 năm nhưng bao năm nay đâu tăng giá chỉ 1, 2 năm trở lại đây nhờ lượng F0 vào nhiều và nhờ A7 nên CP tăng giá đột biến).

1. Nhận xét:
    Dig là CP tiềm năng nhờ quỹ đất khủng và là CP có thực tại chứ ko phải là CP chỉ toàn giấy và rác.
    Nhưng điều mình không thích đó là BLĐ và Cổ đông lớn đều là người 1 nhà và đã không đẹp khi PHT để hưởng lợi cá nhân.
    Kết quả KD mặc dù có khởi sắc q4 nhưng vẫn chưa có nhiều đột biến để giá CP tăng sốc.
    Giá đã phản ánh một phần kết quả KD các năm 2022,2023 … Còn tăng lên 200 1tr thì mình không biết có thể là tương lai.
    CP có đường đi giá không tự nhiên mà được làm giá từ 1 nhóm tổ chức nào đó.
19 Likes

Sẵn cụ phân tích giùm luôn con FRT cái nhé.

FRT mình có phân tích rồi để rảnh thì post cho nhé

Định giá giỏi thì short đi ku

1 Likes

:grinning:
MÌNH CHỈ XIN HỎI AE 1 SỐ CÂU THÔI:

• Lãnh đạo pht cho bản thân và người nhà số lượng cp khủng tốt hay xấu??
  • Quỹ đất khủng có cả chục năm tại sao giá cp lẹt đẹt ko tăng? Mà chỉ từ khi ae F0 vào khám phá mới biết tăng?
  • vì sao cp siêu tốt được định giá 1tr mà các cổ đông lớn như Him Lan, vina… chốt quá non?
  • Giá đất tăng cả 10 20 lần … nhưng vì sao lợi nhuận của Dig ko tăng tương ứng?? Vậy lợi nhuận còn lại chạy về đâu???
  • Tại sao bán cháy hàng tranh cướp kịch liệt mà phải kê cục 780 tỷ ảo đánh giá lại các khoản đầu tư trên báo cáo tài chính với mục đích gì?
10 Likes

Ối ối chắc lại 1 chuyên gia CFA nào đó rồi! DIG định giá vượt quá giá trị như thế thì sao ko tự tin mà short đi ku, kho bãi DIG vẫn đầy đó hahaha

1 Likes

Nó to mồm thôi , Chứ có dám làm theo như nó viết đâu . . . Biết trước vậy S đi nào

1 Likes

Có cp thì mình cũng bán rồi được giá quá mà :blush: chỉ là muốn tìm hiểu thêm về Dig để giải bài toán giá cp 1tr thôi.
Giá DIg hiện tại 95k vốn hoá 48k tỷ sl cp lưu hành 500tr vậy ko biết mất bao nhiêu tiền để kéo lên dc 1 triệu, ko có các quỹ lớn, tổ chức lớn tham gia kéo thì nhỏ lẻ tụi minh kéo lên dc bao nhiêu??( Vừa rồi những cây sàn vol khủng cũng đã có lượng lớn ndt, cá mập ra hàng)
Đó là nguyên nhân vì sao dạo này dig ceo hiếm tăng trần liên tục 7% tính ra bao nhiêu tiền :).
Giả sử các quý tiếp theo lợi nhuận của dig ko đi theo kịp giá thì ntn nhỉ?

4 Likes

THÔI TỚ ĐI XE ÔM TIẾP ĐÂY CHÚC CỔ ĐÔNG DIG GIÀU SANG PHÚ QUÝ NHÉ. Hi Hi tớ còn ko có tiền mua ổ mỳ lấy đâu ra tiền mua DIG chỉ tò mò thôi . :blush: nghèo lắm

5 Likes

Lịt cụ chú giỏi phân tích quá khứ.giá 100k 2 tỉ đô vốn hoá bằng 1 nửa long tân.đất x2 còn phần bốn.đần.kkk. :laughing:

1 Likes

Cụ phân tích con SJS cái luôn, có cái gì đâu mà thoái vốn 101k/1cp nhỉ?

Chúc bạn giàu sang nhé khi nào cần chạy grab call mình. :grinning:
Mình hơi kém thông minh nên nhân hoài mà mà ko ra lợi nhuận khủng 460 ha Đại Phước chạy đi đâu đất thì x10 lần? Phải book 780 tỷ từ việc đánh giá lại các khoản đầu tư cho đẹp bctc. Dòng tiền kinh doanh thì âm lòi.

Thôi tớ hok chat nữa đâu pi pi mọi người nhé.

4 Likes

trả lời xong CEO nay rảnh trả lời cu về DIG luôn nhé:

• Phát hành phải xem người ta phát hành giá nào, nhà lãnh đạo phải mua giá phát hành giá 22k sát giá thị trường thời điểm đó.
  • Quỹ đất to nhưng ngày trước nhà nước nắm cổ phần nhiều, sau đó thoái thì quỹ nắm nhiều, nhưng không ăn được nên rút nên sang 2021 DIG mới có được nhân hoà ban lãnh đạo khi nhà chủ tịch cầm gần 50% cp rồi thì giờ người ta mới có động lực nhiều để liên tục khởi công các dự án đợt cuối 2021.
  • Himlam thì đang huy động tiền làm dự án của nó nên nó chốt tiền mang về làm. Mấy quỹ DC trước ko ăn được vì loại quỹ này chỉ nhăm nhăm vào đánh lái cổ phiếu, ko cần nó vào trong lúc đang xây đế chế thời đầu.
  • Giá đất tăng giải thích ở trên là giờ mới triển khai mạnh. Các dự án như Đại phước năm nay mới book, ngay xưa ngu gì book cho mấy cu DC vào hưởng lợi chốt lời.
4 Likes

Ngu.đại phước và long tân khác nhau.bố mày đại gia rồi.5x tuổi,bạn con kẹc hả cháu?:laughing:

7 Likes

Đại Phước năm nay book cu nhé, Chủ tịch Tuấn confirm rồi. Chờ đợi nhé!

cái dự án Long Tân ngon nhất thì không thấy chủ tút liệt kê, bó tay với các chiên za chiên xù bàn giấy mang báo cáo tài chính ra đọc rồi lên mạng phán kkk

3 Likes

Đúng đó. :laughing:

2 Likes

Có 1 cái góp ý thêm cho chủ tút nhé là đừng chê công ty gia đình. Với nền kinh tế chấu Á thì công ty gia đình vẫn là mô hình rất mạnh, nhìn xa ra sẽ thấy các gia tộc Hàn, Thái, Trung rất nhiều công ty gia đình. Ở Việt nam thì Vic cũng gia đình anh Vượng nắm quyền điều hành, rồi Dr Thanh, Thanh Thản, Bimgroup,…Nên gia đình DIG 2 cha con có thế hệ kế cận hay gia đình CEO 2 anh em hợp lực thì an tâm - cái đó là cái sự đoàn kết, giá trị của văn hoá phương Đông.

4 Likes

Ủa anh 5x hở xin lỗi a nhé em tưởng a dưới 20 vì đến tuổi đó họ nếu là đại gia nữa nói năng lịch sự để làm gương cho con cho cháu và xã hội ko xem thường vì trọc phú. Tầm dưới 20 mới trẻ trâu thôi.
Em xin lỗi anh đại gia 5x ạ.
Cho e xin cuốc grab ĐẠI GIA nhé covid thiếu thốn đủ thứ :grin: :joy::joy:

6 Likes

Trời a nói oan e có tiền bánh mỳ ko có mà mua lấy đâu ra tiền mua dig giá cao chót vót vậy. Trong túi e giờ còn có 20k bao giờ dc mua lô 1 và giá dig 20 em all in vào Dig luôn anh ới ơi. Dig về giá 1tr thì e dc vi vu qua Dubai với CR7 manchester rồi :star_struck::star_struck:

2 Likes