PHR - Chu kỳ tăng trưởng mới bắt đầu

Ntc nén

Bác có văn bản nào nói rõ PHR được cả mục 1, mục 2, mục 3 trong vụ VSIP3 ko ?

Theo mình nhớ ko lầm thì là mục 1 + mục 2 hoặc mục 3, khống chế trong mọi trường hợp là ko thấp hơn 2.5 tỷ/ ha

1 Likes

Bác xem phải văn bản này không ạ

ko phải đâu bác. Văn bản này là giá bồi thường bình quân tối thiểu 2.5 tỷ/ ha… Nhưng nhận tiền chia làm

1- 1.3 tỷ /ha
2- 1.2 tỷ/ha theo tiến độ dự án hay là 3- 20% dự án nhưng ko thấp hơn 1.2 tỷ/ha

Nghĩa là mục 2 và 3 ko đồng thời xảy ra. PHR theo các tài liệu cũ chọn 1 và 3.

Mục 3 này theo các tính toán hiện tại sẽ đạt 3600-4000 tỷ toàn thời gian dự án.

Mình có share đó bác. Còn hợp đồng không có bản scan đâu bác.

Sẽ có 2 khoản, trả trước và trả chậm.
Phần 20% vốn góp cổ phần thì bác cứ tính như phần vốn góp doanh nghiệp.

7 Likes

Ý bác là thỏa thuận VSIP 3 vẫn gồm 3 khoản chứ ko phải 2 à? Vì theo các tài liệu trước PHR được chọn trả dần 1.2 tỷ/ha hay là 20% cổ phần VSIP3 chứ ko phải cả hai.

20% là tính theo vốn góp cổ phần bác. Hạch toán lợi nhuận theo công ty liên kết.

Còn nhận tiền tươi là 2 khoản trả trước và trả chậm.

9 Likes

Nếu thế thì bản chất đền bù đợt này giá đã vượt xa số 2.5 tỷ/ha của dự án NTU2 của NTC.

Vẫn chưa thấy phân tích nào để cập tổng thể quả deal này giữa PHR và VSIP trên media

Vài bữa thế nào cũng có.

1 Likes

Lợi ích của PHR trong NTC nhiều hơn (33% vốn góp). Với đồng thời đây là hệ sinh thái của GVR nên cũng hợp lý mà bác.

8 Likes

Theo bản phân tích gần nhất của BVSC, thấy bác cũng có trích dẫn trên, thì PHR chỉ có hai khoản từ VSIP3 thôi, ko phải ba.

Dù vậy, thu nhập từ bồi thường đất từ dự án VSIP 3 sẽ thúc đẩy lợi nhuận PHR trong năm 2022. Dự án VSIP 3 có tổng quy mô vào khoảng 1.000 ha, trong đó có 691 ha được phát triển trên đất trồng cao su của PHR. Theo phương án bồi thường, Công ty sẽ nhận một khoản đền bù với giá 1,3 tỷ/ha – tương đương tổng giá trị 898 tỷ đồng và 20% lợi nhuận từ dự án (nhưng không thấp hơn 1,2 tỷ/ha, tương đương 830 tỷ).

Theo chia sẻ của ban lãnh đạo vào buổi họp ĐHCĐ 2022, PHR dự kiến sẽ ghi nhận 691 tỷ tiền bồi thường trong năm 2022 và 207 tỷ còn lại vào năm 2023. Công ty đã ghi nhận 289 tỷ tiền bồi thường đất trong quý 1, dự kiến hơn 400 tỷ còn lại sẽ được ghi nhận trong quý 2 và quý 3. Tuy nhiên, theo báo cáo tài chính quý 2 công ty mẹ PHR, trong quý 2, PHR chưa nhận thêm tiền bồi thường đất VSIP 3.

Bên cạnh đó, việc PHR có tham gia góp vốn 20% tại dự án này cũng sẽ mang lại lợi ích lớn cho PHR trong cả dài hạn. Dự án VSIP 3 sở hữu vị trí đắc địa, liền kề các VSIP hiện hữu và trung tâm thành phố mới Bình Dương, đồng thời nằm trên trục đường vành đai 4, dễ dàng tiếp cận cao tốc Mỹ Phước – Tân Vạn. Dự án đồng thời có vị trí thuận lợi dễ dàng di chuyển đến các cảng, sân bay cũng như kết nối đến tính Đồng Nai và Bà Rịa – Vũng Tàu.

VSIP-3 sẽ được đưa vào mục công ty liên kết bác nhé.

Bản chất là doanh nghiệp rất lành, nếu muốn book lợi nhuận → Riêng việc đánh giá lại khoản đầu tư và NTC đã giúp cho PHR có thêm khoản lợi nhuận ngay 1200 tỷ.

9 Likes

Vẫn đúng như mình chia sẻ mà bác. 1 khoản trả trước, 1 khoản trả chậm và 20% dự án.

8 Likes

Update cho anh em góc nhìn kỹ thuật. Chart tuần đang có những set-up ban đầu anh em nhé.

Nhẹ nhàng và từ tốn.

10 Likes

Chart PHR đi chậm mà rất đẹp bác. Sang tuần chắc test nhẹ đỉnh ngắn sớm lại đỉnh cũ trc hết quý 3

Ngon nhể

1 Likes

bác ăn cả 2 ngon còn gì nữa

1 Likes

cứ tưởng nay nó bắt đầu vào trend mạnh rồi chứ, cuối phiên bị giã mạnh quá

Cơ hội mua gom dần dần