--.....Phương pháp đầu tư cần phải khắc cốt gi tâm....--

Cơ duyên đầu tư HPG năm 2020 Only trong 1 lần đi chơi golf có được dịp gặp bên HPG, anh ý tên là Quân,Phó chủ tịch của HPG, hình như là thông gia của a Long Chủ tịch HPG.
Only cũng không hỏi anh, chỉ nghe anh kể về giá trị thực sự của 1 DN nằm ở đâu và yếu tố tăng trưởng của 1 doanh nghiệp phụ thuộc vào cái gì…

HPG là DN làm thép, trong khi cơ sở hạ tầng cơ bản của VN còn chưa xong , cộng với tốc độ đô thị hóa chóng mặt của VN thì cơ hội tăng trưởng trong 10 năm nữa của HPG cũng chưa hết. … only xem ngay HPG có phải là DN đầu ngành hay không và đột nhiên thấy tốc độ tăng trưởng >30%…EPS khá cao…

Coi như bước đầu được 1 điểm khá yên tâm, hôm sau lập tức cho ngay kiểm toán ( only có 1 đội bạn làm E&Y và KPMG toàn big 4 )vào soi Báo cáo tài chính…Kiểm toán bảo : DN chất thật, tiền mặt nhiều, tăng trưởng phi mã, thị phần thì chiếm đầu ngành…

Khá yên tâm nhưng cần kiểm tra lần nữa cho chắc…Thế là hỏi ngay mấy anh bạn trong lĩnh vực xây dựng thi công, đầu tiên là anh Hải Hòa Bình, anh bảo tao toàn dùng thép của HPG,…tiếp theo hỏi đội Cotecons ( lúc này bollat kiểm soát DN )…cũng all in HPG, thế thôi …không hỏi thêm vì toàn công ty đầu ngành rồi…

Sáng hôm sau…không cần suy nghĩ múc ngay HPG giá 27 ( cũng gần giá IJC bây giờ )…dù giá đã tăng khá cao từ 19 lên …

Về TCB thì muộn hơn, lúc mua TCB thì cũng là thời điểm biết đến F247, cũng do 1 anh bạn giới thiệu, trên này cũng là nick khá nổi tiếng , đầu tư vốn cũng mạnh ( thời điểm Only mua TCB thì anh đã gom được 11 triệu TCB vùng 21-22 ), anh bạn này của only thi thoảng cũng viết bài nhưng lớn tuối thi thoảng anh mới mở Pic, , Khi vào diễn đàn thì gặp toàn anh em cao thủ cũ nên rất vui mừng ở lại và xuất hiện lại nick OnlyU này, với hi vọng tìm được những CP tăng mạnh rồi rủ mọi người cùng đầu tư…

Thời điểm đó TCB đang vào mùa báo cáo quý 3, khi soi BCTC có 1 khoản trích lập rất lớn không thấy gi vào lợi nhuận. Anh bạn mình bảo : múc đi, năm nay không chưng nếu hạch toán hết thì EPS của TCB có thể lên cao nhất khối ngân hàng…

Tất nhiên …Only sẽ lại phải cho kiểm toán vào xem…và đúng như thế…thời điểm đó Only phân vân lựa chọn giữa 3 mã ngân hàng CTG , TCB và VPB…

CTG lúc đó giá lên khá cao , lại bị đội nước ngoài PYN bán nhiều do đội này gom CTG vùng 22 khá lớn nên Only nghĩ nếu lên cũng không được nhiều…lựa chọn thứ 2 là VPB đang rộ lên tin thoái vốn hay IPO cái công ty tài chính tiêu dùng Credit . …Nhưng kiểm toán nhắc Only lúc đó không nên vì sợ các khoản nợ xấu của tài chính tiêu dùng khá lớn nên rủi ro hơn…

Khi đó only Vẫn chưa vào TCB đâu , thì thôi 1-2 hôm sau TCB phi 1 phát lên 24,x tiếc hùi hùi…

Hôm sau nghĩ là thôi bỏ cái DEAL này, hẹn mấy anh em trong hội Supercar qua Intercontineltal ( cạnh nhà hát lớn SG ) đi cafe…thì đột nhiên có cái tin COVIT…

Index quay cho 3 phát giật TCB lại về vùng 21…Thế là chẳng cần suy nghĩ nhiều múc ngay vài triệu TCB…vui lắm…

Đấy, nói chung cơ duyên CK là thế, nhiều lúc là cái duyên với cổ phiếu…Nhưng 1 điểm quan trọng Only muốn nhắc với NDT cổ phiếu là phải đọc kỹ báo cáo tài chính trước khi đầu tư. Nhìn vào khả năng tăng trưởng của Doanh nghiệp và tin tưởng tuyệt đối vào quyết định đầu tư của mình. …khi mua rồi cứ nằm im, xuống thì mua tiếp vì mình tin vào quyết định và tin vào DN…vậy là sẽ thành công …nhớ là phải nhìn LỢI NHUẬN/ VỐN nhé…

,
OnlyU

image

103 Likes

tks bro chia sẻ. Chắc a nhớ em về ibox Ijc. rất cám ơn anh

2 Likes

TCB target bnh a

1 Likes

Cảm ơn @onlyU9 đã chia sẻ. :+1:

Câu chuyện kể chủ yếu mang ý nghĩa :

• CP tốt thì nó sẽ có lý do để tốt hơn

• cp rẻ thì sẽ có lý do để rẻ hơn…

Ví dụ, PHR lúc giá 20 , eps 3000 , bây giờ PHR giá 60 , eps tương ứng lên 7000 … tức là có sự tăng trưởng dù giá lên cao.

Đố anh em cho PHR về lại được giá 2x đấy …

14 Likes

Tìm mua cp là lúc còn chưa bung, IJC eps như PHR liệu còn bán giá này. Nếu có khuyên mua thì mua lúc eps còn thấp ý

10 Likes

Bác làm em nhớ bạn Mai Thuý rồi. Câu kinh điển “Thà mua mà nó ko tăng chứ ko đợi nó tăng rồi mới mua”

Thank a nhiều. E hứa ít nhất giữ ijc đến 39. Sau đó tùy duyên. :slight_smile:

IJC phải giữ ít nhất đến 5x chứ bác, bán thế thì vội quá, sóng bđs lead 2021 bác bán xong biết chuyển đi đâu.

1 Likes

Dưới 5x e thề ko để rớt 1 cổ nào :blush:

1 Likes

like bác, niềm tin càng lớn, càng đi xa!

Thank bank đã nhắc nhở. nhưng mình nói là ít nhất là 39 mà :slight_smile: mình đưa giá đó là mình nói mình sẽ làm. không dám hứa xuông :slight_smile:

2 Likes

Lợi nhuận sau thuế/vốn điều lệ đúng ko bác

1 Likes

Thúy bạn only mà , anh em lúc nào chẳng gặp nhau :grin:

1 Likes

Bác @onlyU9 có thể chia sẻ với em là: Khi đã xác định được một mã cơ bản tốt vd như IJC thì bác phân bổ bao nhiêu % vốn vào mã đó không ạ? Và bình thường trong danh mục của bác có bao nhiêu mã, và mỗi mã chiếm tỉ trọng như thế nào?

Em cảm ơn bác đã chia sẻ!

3 Likes

thế bác có hỏi bác Vượng Vic có dùng thép Hòa Phát hay ko.Nếu bác ấy dùng thì HPG lên 100 chứ chả chơi

Trên này thật sự toàn gạo cội và rất đẳng cấp.Cần phải học hỏi rất nhiều từ các anh chị.các đại ca.thanhs you all

3 Likes

Thông thường TK của only thường có tối đa là 3 mã, tỷ lệ như sau 60-30-10! Tuy nhiên nhiều trường hợp Only chỉ đầu tư đúng 1 mã nếu mã đó quá ngon !

60-30-10 công thức này sẽ như sau :

• 60% phân bổ vào mã ngon nhất : mã ngon nhất là mã phân tích kỹ nhất, mã này chiếm tỷ trọng lớn nhất của danh mục cần phải có kiểm toán . Và LƯU Ý rất kỹ , mã này phải là DN làm ăn cực tốt , là hàng BLUECHIP, Doanh số và lợi nhuận hàng nghìn tỷ ( vì lợi nhuận hàng ngàn tỷ thường là LN thật không cook được ,do phải đóng thuế thu nhập DN rất lớn )…
    Tuyệt đối không được cho cổ phiếu đầu cơ hay lởm vào danh mục này.

• 30% : danh mục này vẫn phải là hàng ngon, nhưng có thể là đầu cơ. Hàng này là hàng được khai mỏ. Tức là bản chất FA vẫn phải chuẩn, nhưng phát hiện ra mỏ …danh mục này có thể ăn bằng lần vì nhiều lúc EPS có thể vọt >10 000 dó thiên thời địa lợi. Ví dụ như ngành y tế tự nhiên có covit,đại loại thế…
    danh mục này tuyệt đối không được cho vào hàng lởm, giá rau thơm vào.

• 10% : đánh bạc…hàng này đa số dưới mệnh, nhưng 2 năm gần đây danh mục only thậm chí giảm hàng này xuống còn có 5% danh mục, gọi là chơi cho có cảm giác

Tìm hàng rau thơm thì chỉ cần lưu ý 2 cái : đầu tiên là thanh khoản, cứ chọn DN có thanh khoản lớn mà chơi, nếu có thoát còn thoát được. Hàng này không cần quan tâm đến EPS hay lỗ lãi, cứ CE là chơi. Điều thứ 2 lưu ý là cần có lịch sử tăng giá phê pha…Chơi hàng này thì cấm chửi LÁI vì đã vào sòng thì phải chịu vì bản chất, khi mình múc mình cũng mún đổ bô vào thằng Lái,ai kinh nghiệm hơn người đó thắng.

42 Likes

Đọc xong cmt của cụ em càng thấy quyết định tất tay ijc là đúng. Cả tk có mỗi con ấy :joy:

1 Likes

Các thẩm định thông tin qua các kênh tin cậy Là điều không thể thiếu! Chúc mừng bạn với HPG và TCB

5 Likes