Sá chi một kiếp phù du nhỉ? Mà chẳng trao nhau trọn chữ tình?

Lãi suất trước sau gì cũng sẽ tăng thôi bác @hieunguy ơi. Chỉ là chưa tăng ngay được khi nguồn cung tiền chưa đáp ứng được các yêu cầu đặt ra của Nhà nước. Thậm chí có khi tiền còn bơm nhiều nữa, thông qua nhiều kênh nữa, và Nhà nước còn phải chấp nhận đánh đổi lạm phát để phục hồi và phát triển kinh tế, nghĩa là vẫn phải để lạm phát nó diễn ra nhưng sẽ kiềm chế và điều tiết nó từng bước một.

6 Likes

Cpi ko tăng là do sức cầu nội địa giảm, tổn thương nền kinh tế quá lớn. Dịch vụ, hàng hóa bị đình trệ nhất là hàng hóa không phải nhu yếu phẩm. Hiện tín dụng tiêu dùng, kinh doanh đang phải ổn định và giảm để kích cầu nội địa. Thực tế các ngân hàng theo xu hướng sẽ nâng casa để hưởng chênh ls chứ không chạy theo huy động vốn qua ls tiền gửi. Khi mà thanh toán không tiền mặt lên ngôi thì ngân hàng nào hút được khách hàng sẽ nâng được lượng tiền không kì hạn lên. Cuộc chiến này sẽ không khoan nhượng, đặc biệt là ở thương mại điện tử. Nhiều dn lớn cũng đang tranh thị phần

21 Likes

Anh chị em mình là nhà đầu tư cá nhân, chém gió về lạm phát và thị trường ở mức khơi khơi định tính thôi.
Còn khi đưa ra dự thảo tờ trình ngân sách TƯ nói chung vừa rồi, cũng như kế hoạch đầu tư công của mấy ông thành phố đứng đầu thì họ cũng phải tính toán và có ý kiến từ cấp Bộ tham mưu hết.
Mọi người có thể đọc đầy báo cáo của các tổ chức chuyên nghiệp trên internet, cũng có thể tìm hiểu về lịch sử giai đoạn 2008, sự tương đồng và khác biệt với bây giờ. Lao vào tranh luận cũng không thay đổi được. Thay vào đó, tập trung vào quản trị danh mục, hàng hết thời thì mạnh mẽ chia tay dù âm bao nhiêu % chăng nữa, tìm hàng tốt mà đầu tư. Hàng tốt có thóc gạo dự phòng tức là khoản lãi và vẫn uptrend thì giảm về điểm mua phù hợp thì là cơ hội gia tăng tùy khẩu vị rủi ro từng nhà đầu tư.

27 Likes

Tôi đang nghĩ cụ là người làm chính sách, hoặc ở bộ phận nghiên cứu của ngân hàng lớn hoặc tổ chức chuyên nghiệp. Cụ phân tích rất thỏa đáng, đúng là những gì bọn tôi phân tích và đang thực hiện điều hành chiến lược của doanh nghiệp mình.

12 Likes

Cháu chào bác ạ. Cháu ở đây quan sát từ trưa đến giờ, có thể bác cảm thấy rằng nếu có ai nói bác vẫn còn có sân, si thì là sai. Nhưng là người ngoài, có cái nhìn khách quan và cảm nhận chân thực, cháu cho rằng là có.

Đó là ở đâu? Là ở cách bác nói, ko thèm chấp, ko thèm nói với những ai. Nhưng bác vẫn nhiều lần trả lời, hoặc mang các ý kiến, nhận định của bác đến để nói, cho bằng thắng thì thôi. Khi nào có các thông tin bảo vệ cho luận điểm của bác, bác sẽ nói.

Cách bác đặt câu hỏi và dùng từ cho những biện luận của bác làm chúng cháu bất ngờ. Nếu bác đến với cái tâm tốt, bác có thể “lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau”? Nếu bác coi chúng cháu như con cháu ngu dốt, nói mãi ko nghe, thì bác sang chỗ anh cao thủ có tên là Upbo, để tham khảo cách anh ấy móc lòng móc dạ ra dùng ngôn ngữ chửi thẳng, phang thẳng ko kiêng nể nhưng lại làm cho hàng mấy trăm người ngả mũ khâm phục và theo đuổi.

Sao bác cứ phải nói là anh em hô hào, sao bác cứ phải nói kiểu mỉa mai, " Mua di, mua di. Day roi. DIG, CEO tran 2 cay lien tiep, vo la kiem 20% lien, con gi hon. Tran them 6,7 cay la lap dinh moi thoi ae. Mot tuan hung phan nhu vay, sao ko thay ae ho hao gi het." Sao bác cứ phải nói là “2 cai nay ma ko lien ket ha? ko anh huong luon? ko biet ai khap khien.” Sao bác cứ phải nói là "Wow. Ngoi do ma cho chi so lam phat." Nghe hết sức mỉa mai.

Chúng cháu xuất hiện tại F, là để giao lưu, cũng để học hỏi, cũng để tìm thêm thông tin. Thông tin là gì ạ? Thông tin thì tính chất như thế nào? Nó rất đa chiều. Kể cả ý kiến hay nhận định. Các anh các chị có các ý kiến các nhận định có thể khác nhau, có thể trùng nhau, có thể hơi giống nhau. Cách chúng cháu hay F0 cần học là cái cách các anh chị ấy nhìn nhận và đánh giá. Và dựa vào nhận định, phân tích, tổng hợp mà ra quyết định.

Quyết định là của mỗi người, tiền bạc cũng là của mỗi người. Bác có kinh nghiệm và nhận định của bác, có quyết định của bác, là đứng sang bên, tạm ngưng cho đến khi có dấu hiệu vào được trở lại. Còn chúng cháu cũng có quyết định của riêng mình. Tuần vừa rồi có 5 ngày giao dịch, cũng đủ cơ hội cho anh em chơi T3 được khá nhiều mã. Ngoài ra, chẳng có cao thủ nào trong số các anh chị mà bác cứ tới lui suốt thời gian qua bảo chúng cháu all in đi, chơi tất tay đi, thị trường đang ngon, ko sập đâu, theo kiểu hô hào hết! Câu luôn nói đi nói lại là chỉnh, là phòng thủ, là cẩn thận, là non tay nên tránh, là hãy tập trung vào con mã chiến của mình. vv và vv.

Nếu nói về lạm phát, tăng lãi suất, cháu xin thưa, rằng lạm phát ở VN bây giờ chưa là vấn đề lớn để sập ngay bất cứ thứ gì được. Vẫn lạm phát, nhưng là ở mức nào, sẽ tăng đấy nhưng khi nào và thế nào. Phục hồi kinh tế, phục hồi sx kinh doanh thì phải có tiền, cho doanh nghiệp phục hồi, ko vay thì dùng cái gì để KD… Chúng cháu đã trả qua cái giai đoạn lãi suất cao gấp 3 lần bây giờ mà vẫn phải chi ngoài, chi khác để bù đắp. LS qua đêm tăng đột ngột như thế có thể được lý giải bởi nhu cầu thanh khoản cho việc cung tiền. Chưa kể ở VN việc LS liên ngân hàng tăng còn mang tính thời vụ… Cháu học ít, biết ít, nhìn nông cạn, chỉ được đến thế.

Còn nợ công, cháu đã từng nghiên cứu về nó, chắc khoảng mấy tháng liền cho đề tài này. Nó ko phải mới, đặc biệt ở VN.

P/s: Cháu là người rất coi trọng ngôn ngữ, đặc biệt tiếng mẹ đẻ. Cháu thấy, bác nhắn tin không có dấu, nhiều người ý kiến, nhưng cháu thì cho rằng bác lớn tuổi và có khi bác sử dụng điện thoại, máy tính không có font Vni. Tuy nhiên, nhiều từ phổ thông bác viết sai chính tả lắm ạ. “thắt chặt” - không phải thắt chặc; Khập khiễng, ko phải khập khiễn… đấy ạ!

P/s 2: Thực sự, nếu bác có lòng với F0 sợ các bạn fomo, bác có thể lập pic riêng để đưa tất cả luận điểm và cập nhật cho mọi người tham khảo ạ. Bác cứ đùng cái vào nhà người này nói cao thủ lùa gà, đến vào nhà khác reply nhầm người thì sẽ khiến chúng cháu rơi mất niềm vui thú khi lên F mất! Mà nếu cao thủ lùa gà, thì chẳng nào chúng cháu đều là gà con, gà chị, gà anh, gà em cả rồi, huhu…

29 Likes

Chính xác là vậy, lạm phát sẽ có, nâng ls rồi sẽ có. Vni lên hay xuống, tk xanh hay đỏ mới quan trọng. Thị trường xuống vẫn có ngành đi ngược. Giá dầu trên 100 thì vni có thể đi viện vì câc ngành gặp khó khăn gia tăng chi phí nhưng dòng P lại ngon. Do vậy vẫn là câu nói từ tháng 12 của em, kệ bà vni

19 Likes

Bác cần nhớ, một quốc gia trong đại dịch, sản xuất bị đình trệ, nguồn cung không có. Trong khi đó CP đã bơm tiền để đẩy mạnh phòng chống dịch, hỗ trợ người dân. Hiện nay, khi dịch được kiểm soát, nhu cầu của người dân tăng cao, trong khi nguồn cung thiếu hụt do sản xuất đình trệ. Nhà nước buộc phải bơm tiền để kích thích sản xuất, phục hồi kinh tế. Và muốn bơm đc tiền, NN phải tham vấn đội ngũ giáo sư, tiến sĩ, nhà khoa học, chuyên gia đầu ngành trên tất cả các lĩnh vực, nhằm đánh giá tác động của việc bơm tiền đối với đời sốnh xã hội. Bơm lúc nào, bơm bao nhiêu, bơm qua kênh nào, bơm vào đâu, tác động như thế nào… hàng loạt câu hỏi đều phải đc giải đáp cụ thể. Lúc đó mới đc đặt lên bàn để các bác bấm nút thông qua. Và tôi nói rằng, lạm phát sẽ diễn ra, nhưng nó diễn ra ntn thì phụ thuộc vào cách Nhà nước điều tiết, và lãi suất cũng vậy, nó cũng do Nhà nước điều tiết để phục vụ trước mắt cho yêu cầu phụ hồi và phát triển kinh tế. Đến một lúc, lạm phát nó đạt đỉnh, cũng là lúc lãi suất nó đạt đỉnh, nhằm hút tiền trở lại, và cân bằng cán cân cung cầu trong xã hội.

13 Likes

Mình cũng cùng quan điểm với cụ. Khúc này là đầu tư phải cực kỳ chất xám rồi. Còn trong một thị trường uptrend thì đương nhiên xác suất cao mua con gì cũng lãi, có đu đỉnh rồi cũng lời, chỉ cần có tin bánh vẽ là bùng nổ…
Thị trường bao năm qua đều thế, thời kinh hoàng 2008 cũng thế, ai còn sống quản trị tốt thì 2009 lại bùng nổ. 2011 tưởng chẳng sao thì nhà đầu tư lại chết v.v…
Cái sòng này vẫn chỉ là “gà què ăn quẩn cối xay” thôi mà

18 Likes

Cai nay minh hoan toan dong y voi ban. Muc tieu khi tham gia thi truong la kiem tien, don gian vay thoi. Cu sap lan nay khac voi truoc rat nhieu. Nhung cu truoc thi truong phuc hoi sau khoan 10 phien la cung, ky nay da di 20 chuc phien ma tai khoan van am nang va chua thay anh mat troi. Thuong thi mot khi thi truong da dat dinh hay kinh te the gioi di vao suy thoai, it nhat phai 9 thang toi mot nam moi may ra build duoc cai base. Luc do cash is king, mua cai gi cung thang. Anh em danh bat day, 1 lan, 2 lan toi lan thu ba la toang. Minh cha tranh luan hon thua voi ai, minh chi nhac nho cac ban can phai quan tri tai khoan tot. Minh la con gau (bear) duy nhat tren cac dien dan thi thi truong nay chua thay day dau. Ban Bach nam chu PIC la nguoi tot voi cai tam tot, da cho minh dien hai, trong bay lau nay, xin cam on ban ay. Minh noi nhieu roi, cac ban co cai nhin khac, minh xin ton trong, khi nao thi truong on dinh minh se co gang tham gia voi nhan dinh cua minh. Ko muon lam phien ban Bach Nam them khi so dua tren day. Good luck.

24 Likes

13 Likes

Cái này phải học cả đời :blush:

4 Likes

Em đồng ý với anh. Thị trường thực sự là tiềm ẩn rủi ro, nhưng trong nguy có cơ, chỉ là không dành cho tay mơ. Còn anh chị em nhỏ lẻ cứ theo chiến lược đề ra ở trên, theo em nghĩ là ổn.

19 Likes

Tôi thấy @Bach_nam k chê ai hay ý kiến gì vc bình luận của ai. Ai cg có nhận định of cá nhân. K mang cái tôi ra vs nhau là đc rồi.

9 Likes

Vâng anh ạ. Hòa khí sinh tài. Tranh luận là để đi đến hoàn thiện.

9 Likes

Thi truong don gian qua ban hi? No phai len toi 1700 cho cac ban rut tien ra o thang 6,7. No di dung 5 wave nhu bieu do da ve, cac ban ngoi cho cu sap ve 1200 o khoang thang 9 de cac ban all-in. Gio nay nam toi ai cung la ty phu het roi ban nhi???

1 Likes

Co the cach noi cua chu no ko de nghe. Nhung 99 anh em deu muon nghe thi truong len ma chu noi ko len thi co noi cach nao, anh em cung noi chu ko co tam nhin con a.

11 Likes

Nó đơn giản hay phức tạp tùy vào cách mà bác tiếp cận nó. Bác tiếp cận nó phức tạp quá nên bác suy nghĩ nhiều rồi. Tăng giảm là chuyện tất yếu của thị trường, bác nên nương theo cái tất yếu ấy. Bác nên đơn giản thôi, bác thấy nó khó thì bác đi chơi, khi nào bác thấy nó dễ thì bác nhảy vào vài hôm lại nhảy ra thế là ăn ngay T3. Còn ai muốn mạo hiểm, muốn thử sức thì đấy là chuyện của họ, bác không cản được đâu. Tuổi trẻ không trải nghiệm, không va vấp, thì không lớn được bác ạ. Đầu tư thoải mái đi bác. Chúc bác vui vẻ nhé!

13 Likes

Anh Hiếu ngoài 70 tuổi rồi, là Việt kiều Mỹ, rất chắc về TA nhưng ko biết đã sống ở VN lâu chưa để đủ hiểu về FA và cái củ chuối ở TTVN.

12 Likes

Cũng đơn giản thôi bác ạ. Cái quan trọng là người cầm cổ, người cầm tiền tâm lí khác nhau. Nhưng chỉ uptrend mới kiếm được tiền. Các cp hiện phần lớn gãy trend, tuy nhiên việc gãy trend tự nhiên khác với bẻ gãy cưỡng bức. Do vậy việc bác bảo downtrend rồi ngồi ngoài cũng là tốt. Chỉ nên xuống tiền khi thấy có cơ hội. Còn việc nhìn nhận thế nào về mỗi mã cp lại là câu chuyện khác.
P/s anh chị em còn nhớ câu nói của tôi, chỉ FA, Ta là chưa đủ để hiểu hết thị trường ckvn

20 Likes

Bac van con nho con LDG 2 tuan truoc chu nhi??? Break qua 19 la ko them choi, tu hom bua do toi gio, co bao nhieu ae di tim cam giac manh va da dat duoc gi???