SZC thách thức và cơ hội lớn

SZC công ty cổ phần sonadezi châu đức

Công ty đang thực hiện Đại dự án khu công nghiệp đô thị và sân golf châu đức. tổng diện tích toàn khu là 2287 ha trong đó:

• Đất KCN : 1556 ha
  • Đất KĐT. : 579 ha
  • Đất sân golf: 152 ha
  • Đất ngoài KĐT (núi nghệ) 42 ha

Mình ở gần khu công nghiệp đô thị và sân golf châu đức cũng như mình mới đi đại hội cổ đông SZC về nên có bài phân tích cho những anh em quan tâm về SZC

THÁCH THỨC:
công ty đang gặp áp lực về dòng tiền. trong bctn mới nhất chúng ta có thể thấy nợ ngắn hạn và dài hạn đều tăng mạnh cơ cấu tổng nợ/ tổng tài sản rất cao điều này sẽ gây áp lực về chi phí lãi vay trong thời gian tới
Chi phí đền bù giải phóng mặt bằng ngày càng tăng và hiện tại chủ yếu là diện tích đất KĐT

CƠ HỘI LỚN

thách thức có nhưng cơ hội cho SZC là rất lớn.
Các bạn biết đó bây giờ để xin được một dự án là rất khó mà một dự án lớn như SZC càng khó hơn.
Với tiềm năng của bđs vũng tàu là điều không cần phải bàn thêm và vị trí của SZC không thể tốt hơn khi có một ngọn núi cao vừa phải thiên nhiên trong lành cho các cư dân đã ngoại cùng với đó trước mặt là Hồ Đá Đen một hồ nước ngọt tự nhiên rất lớn điều hòa đem đến không khí mát mẻ cho KĐT. Một vị trí tuyệt vời lưng tựa núi mặt hướng thủy.

bóc tách giá trị đất của SZC

Đất KCN 1556 ha. thành phẩm là ~1109 ha đã cho thuê 450 ha còn lại ~ 600 ha
Đất KĐT 579 ha. thành phẩm tính cả kdc hữu phước là ~ 250 ha. Năm nay mở bán 2 block nhà phố hữu phước

Giá cho thuê đất KCN hiện tại quanh 1,5 tr/ m2 như vậy 600ha x 1,5 tr = 9000 tỷ Doanh thu và đem về ~ 3600 tỷ lãi ròng lưu ý là giá cho thuê đất KCN chắc chắn sẽ tăng trong tương lai

Giá đất ở quanh khu vực này giao dịch ở mức 15 tr/ m2 như vậy 250 ha x 15 tr = 37500 tỷ Doanh thu đem về ~ 15000 tỷ lãi ròng lưu ý giá đất chắc chắn sẽ tăng lên trong tương lai

Như vậy 3600 tỷ KCN + 15000 tỷ KĐT = 18600 tỷ - tổng nợ cũng như những sai sót thì định giá hợp lý SZC = 15000 tỷ. hiện tại vốn hóa SZC quanh 3500- 4000 tỷ nên cơ hội còn rất lớn

Theo như thông tin mình đi đhcđ về thì năm nay SZC sẽ phát hành 1/1 cho cổ đông hiện hữu để lấy vốn tập trung đền bù giải phóng mặt bằng trước khi có khung giá mới đây là một điều tích cực để giảm thị giá cổ phiếu xuống mức hấp dẫn các nhà đầu tư và để rút ngắn con đường đến vốn hóa 15000 tỷ cho SZC .

Hẹn các bạn vào đại hội cổ đông SZC năm sau

11 Likes

Cảm ơn bác nhiều! Chúc bác cuối tuần vui vẻ bên gia đình và người thân!

1 Likes

Phát hành giá 10k hay bao nhiêu vậy ???

1 Likes

Mình nghĩ tầm đó

Không biết thách thức cơ hội ra sao nhưng SZC hiện đang nằm trong dowtrend. Liệu có về 2x hay ko thôi???

Dựa vào đâu bạn nói dowtrend vậy ?

Trong ngắn hạn đã thủng hết tất cả các mức hỗ trợ ma10 20 50 rồi mà bác. Hiện còn duy nhất ma100, sang tuần mà thủng nốt thì e nghĩ tỉ lệ đi sâu là cao

Ptkt bạn phải nhìn tổng thể cấu trúc chứ bạn nhìn kỹ lại xem MA 50 thủng bao nhiêu lần vẫn vượt lên nhẹ tênh

SZC Về doanh nghiệp thì rất tốt nhưng cái mình lăn tăn nhất là cơ cấu cổ đông, BLĐ, cụ thể là chủ tịch nắm có 0.22 % cp, động lực khát khao đưa dn đi lên là dấu chấm hỏi ở đây!!!

Về cơ cấu cổ đông cơ bản thì do tổng công ty sonadezi cầm trịch và tỷ lệ sở hữu ở ngoài hơn 40% đủ để là đối trọng với sonadezi. Tổng công ty sonadezi là một Doanh nghiệp con cưng của tỉnh đồng nai làm ăn rất hiệu quả và bài bản. Về lãnh đạo của SZC đúng là sở hữu rất ít và không quá xuất sắc nhưng một điều chắc chắn đó là họ không giám làm bậy gây tổn hại đến cổ đông. Đặc biệt là chủ tịch phạm xuân Bách là một người cực kỳ thân thiện và thành thật với cổ đông nếu bạn đi đại hội bạn có thể hỏi bất cứ điều gì ông ấy đều nói rất thật

2 Likes

Ok, cảm ơn thông tin của bạn.

1 Likes

Mong sao ban lãnh đạo tăng sở hữu ! tạo động lực cho chính con người dẫn dắt đưa công ty phát triển !

1 Likes

Cũng bắt đầu thấy người liên quan đang ký mua rồi bạn

Có nói gì đến kết quả kinh doanh quý 1 này không bác

Là ai bác ơi

Quý 1 doanh thu 180 tỷ lãi trước thuế 96 tỷ

1 Likes

Chính xác ko bác. Nguồn đâu vậy ạ

Chắc chắn mình đi đhcđ về mà

Không thấy bất kì thông tin nào trên web. Tài thật, như thế là tăng trưởng khá tốt so với quý 1 năm ngoái, gần bằng 50% chỉ tiêu năm. Còn vụ phát hành cổ phiếu 1/1 có thấy nói gì đâu nhỉ, buên bản họp đại hội cũng không

Làm sao có được. cái này bạn phải đi đhcđ hỏi trực tiếp chủ tịch mới có