Tam độc!

2 vấn đề trên bác hỏi đều liên quan mật thiết đến dòng tiền:
Cạn cung:

• Thanh khoản giảm, hay tại thời điểm đó cạn kiệt, đến mức không thể cạn hơn được nữa.
  • Giá cổ phiếu ngưng giảm, thiếu lực cung bán xuống trên thị trường (Có thể xem thống kê mua/bán chủ động)
    → Giá sẽ không giảm nữa. Chờ một tín hiệu từ lực cầu xuất hiện rõ ràng là có bắt đầu mua cổ phiếu vì lúc đó, cầu đã áp đảo cung và cổ phiếu sắp sửa tăng mạnh.

Lái cổ phiếu
Cái này thì phải kết hợp nhiều yếu tố và quan sát kỹ. Chỉ báo thường sử dụng là MCDX để có thể tham khảo tỷ lệ dòng tiền lớn/vừa/nhỏ.

• Bước 1: họ có thể thực hiện các biện pháp để dìm giá xuống như thỏa thuận BLĐ CTY chuyển nhượng một số lượng cổ phiếu nhất định để làm mồi nhử, sau đó đem bán ra thị trường để đè giá xuống thấp hơn hoặc thực hiện gom mua vào một ít tạo cầu ảo rồi bắt đầu đè giá.
  • Bước 2: Tập trung đè giá để gom hàng. Đội lái sẽ tăng cung hoặc gom cổ phiếu tùy theo thị trường nhằm chỉ cho giá đi ngang lình xình trong vùng nhất định. Giá và khối lượng cứ biến động như thế một thời gian khá dài đến khi đội lái tạm gom đủ hàng sẽ bắt đầu đánh.
  • Bước 3: Bắt đầu xuất hiện tên các diễn đàn những bài PR, thậm chí liên kết với DN đưa các tin tốt (báo cáo lợi nhuận, KQKD tốt, chiếm lĩnh được thị trường) về cổ mình đang giữ để hút NĐT chú ý và có động thái mua vào giúp tăng cầu giảm cung.
    Do đội lái đã nắm giữ được lượng cổ phiếu khá lớn từ khi mua gom ở vùng giá thấp nên lượng cung trên sàn sẽ không còn nhiều, kết hợp thêm các thông tin tốt đã được tung ra và động thái đặt mua cổ phiếu với số lượng lớn với giá cao liên tục đẩy giá lên trần sẽ khiến các NĐT khác đổ tiền vào mua theo. Đến khi đạt trần sẽ duy trì dư mua trần bằng cách tiếp tục đổ lệnh lớn để tạo cảm giác nhưng thực chất là cầu ảo vì biết đặt lệnh cũng không khớp. Nhiều NĐT khác thấy cổ phiếu mình lên trần sẽ xả hàng (nhưng sẽ không nhiều) hoặc tiếp tục nắm giữ nên tầm 2 ngày sau là đã hết hàng để bán.
44 Likes

cảm ơn những chia sẻ chân tình của anh @minhduc12122003 :kissing_heart:. e sẽ cố gắng quan sát thêm để hiểu rõ hơn.

6 Likes

Chúc A Rồng sớm bình phục sức khoẻ. Chúc mọi ng cuối ngày vui vẻ.

6 Likes

Hình như hôm nay cp vui không nằm trong nhóm pic mình nắm hay sao ấy nhỉ? GD xong trầm ghê thật. phiên phái sinh chẳng biết những con nào đc cơ cấu thể hiện ở phiên atc cả.

20 Likes

1 là trần hết, 2 là sàn hết nên mọi người cũng ko có cảm xúc gì khác ợ :sweat_smile:

9 Likes

tại vì mọi hôm e đang quen sàn, hnay lại bắt e lên trần với lơ lửng ở giữa, bị sốc nhiệt a ạ, đang tìm lại cảm giác bt =))))

6 Likes

đùa thôi a cuối năm ai cũng bận nữa mà, hehe

3 Likes

À, mỗi mình nằm phòng riêng rỗi rãi quá, thao nào thấy cứ vắng vắng, lúc gd thấy time trôi cứ vùn vụt.

11 Likes

=)) đó a thấy k thiếu vắng cẩu lương là bùn ngay… =)), a sắp dc ra khỏi phòng rồi, e chúc a sớm đc hòa nhập ạ, còn có chục ngày nữa là tết rồi mà còn k có không khí tết nào nữa ấy chứ.

7 Likes

Ờ, thiếu cẩu lương pic trôi tút xuống dưới. Nói tết xưa còn vui quây quần, chứ tết nay chỉ muốn đi chơi du lịch xa nhà, hoặc nằm im xem tivi cho nhanh hết tết.

14 Likes

Phiên này e k có cảm giác gì , lo phiên ngày mai

12 Likes

bác có thể nói tiếp dc k ạ? để e chuẩn bị tinh thần

4 Likes

K , mình cứ cẩn thận vậy ấy chứ , đang đi soi mã kiếm ăn kk

5 Likes

thương trường như chiến trường càng giống tình trường, cứ pải đa nghi mới sống nổi… =))

6 Likes

hôm trước bác Mèo up ảnh đi du lịch ngắm núi trời, công nhận thích thật bác à e cũng thích đi chơi xa lắm nhưng say xe nên thôi e ở nhà cho nó lành :((

7 Likes

Đang đà nhấn, phiên mai chưa lo lắm, tăng giảm xen kẽ nhưng cơ bản thì biên độ không lớn. Đặc biệt cải thiện thanh khoản nên nhà đầu tư sẽ được trấn an. Thôi thì ra tết phấn khởi đầu xuân. Vui lên và sống đã.

37 Likes

Vâng anh , mã khỏe vẫn đang đà đi lên phục hồi a à.Giờ chọn mã tốt giải ngân.

4 Likes

Cho địa chỉ, ship thuốc say xe hịn luôn, tha hồ vi vu

3 Likes

Em không ném đá hội nghị đâu nhưng cho em hỏi ngu tí, nay cứ tím cả lũ thế thì mai liệu có ok không ạ. Em cứ cảm giác lăn tăn.

5 Likes

tình trường mà đa nghi thì mệt lắm c ơi

2 Likes