Tam độc!

Mong ảnh chạy nước rút de Tet này sum vay cung gdinh thoi bac ợ. Còn len F chac phải qua Tet kia, vì đã len F là phải nắm rõ moi thứ, cần nhieu thgian, trí lực lắm b. Với 1 nguoi bthuing vốn cực khó, huông hồ aR ốm như vậy, có siêu nang lực cũng cần thgian. Nên cứ để các ac tap trung uu tien các van đề quan trọng truoc đã, cũng cuôi năm r. :slightly_smiling_face:

6 Likes

ĐƯỜNG ĐỜI VÀ SỰ ĐIỀM TĨNH

Suốt hành trình cuộc đời, mỗi người đều thu lượm được bao nhiêu thứ và chúng được hòa trộn lại với nhau.

Một phần của những thứ đó là những mảnh vụn vô ích, quan niệm sai lệch, những ý niệm thiếu chính xác về chính ta và thế giới, được xã hội ném vào tâm trí của ta.

Một phần khác nữa là những nỗi sợ hãi, nghi ngờ và bất an. Chúng ta thu lượm cả những thái độ và khuôn mẫu, một số thì hữu ích cho ta, nhưng nhiều thứ lại có hại và chúng ta lúng túng không biết cách loại bỏ chúng.

Chúng ta cũng góp nhặt cả những kho báu, những trải nghiệm, những tri thức, chúng có giá trị đến mức chúng ta đo lường mọi thứ khác theo quy chuẩn đó.

Chúng ta cùng đồng hành trên đường đời gian nan và hào hùng này. Khi đối diện nhau, chúng ta được trang bị mặt nạ, lá chắn và vũ khí tinh thần, bởi chúng ta học được rằng chúng ta cần chúng để cảm thấy an toàn và được chấp nhận trong thế giới này.

Sự thật là, mỗi người chúng ta đều rất mong manh, được tạo nên từ những hy vọng, ước mơ, khao khát, thành công lẫn thất bại, ký ức, vết thương và một trái tim mạnh mẽ.

Thử thách khó nhất của người không biết bơi là không quen với cảm giác hụt chân trong môi trường nước sâu. Khi không biết bơi, càng mất bình tĩnh, càng hoảng sợ thì càng dễ mất kiểm soát, dẫn đến uống no nước và nguy hiểm tính mạng.

Chìa khóa của việc tập bơi là phải tự tin khi ở dưới nước. Nếu bạn bình tĩnh, tự tin và biết rằng nước là vô hại thì sẽ sớm biết bơi. Các thầy dạy bơi hay cho bọn nhóc học bơi hai tay bám vào tường, úp mặt trong nước và đạp chân. Động tác đó giúp lũ trẻ bước đầu làm quen với nước và hiểu rằng nước là vô hại với chúng.

Và cuộc sống cũng tương tự như vậy, bộ não và tâm trí của chúng ta sẽ hoạt động tốt nhất khi chúng ta giữ được bình tĩnh. Khi mất bình tĩnh, chất cortisol tràn vào não, làm suy giảm trí nhớ và nhất là đánh mất tạm thời nhận thức của con người.

Những người tài giỏi, các nhà lãnh đạo giỏi thường có lối sống khắc kỷ, nghĩa là họ thường xuyên rèn luyện niềm tin vào bản thân. Họ đặt niềm tin vào bản thân và bình tĩnh giải quyết sự việc, hơn là chỉ nhìn thấy tình huống xấu của ngoại cảnh để lo lắng, lưỡng lự. Điều này giúp họ luôn ở chế độ “trực tuyến” khi giải quyết công việc hay ứng xử trong các cuộc họp, trước ban giám khảo, khi ký hợp đồng, trong các cuộc thi hoa hậu…

Đa phần chúng ta hay đánh giá thấp, thiếu tự tin vào năng lực và nhận thức của bản thân. Chúng ta trở nên phòng vệ, thủ thế và hoạt động kém hiệu quả đi. Hãy trao thêm niềm tin, nhất là sự điềm tĩnh cho chính mình hệt như cách bạn tự tin bơi trong dòng nước sâu vậy.

Cuối cùng, tất cả chúng ta đều hy vọng sẽ phù hợp, được chấp nhận và được yêu mến vì chính con người chúng ta.

FB_IMG_1642812794128

43 Likes

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ ấm áp, A Rồng mau khỏe để về với đàn em, chắc giờ có anh mới gọi được các chị về thôi.

4 Likes

Tâm nguyệt

xôn xao, trời dậy hoàng hôn mới

mắt biếc, chim chuyền lá thuỷ tinh

thức giấc lãng quên

hồn rựng sáng

hồ Tâm lặng chiếu Nguyệt thanh bình

Vĩnh biệt ngài- tác giả bài thơ…
Chúc cả nhà ngày mới an nhiên, hạnh phúc ạ :cherry_blossom: :cherry_blossom: :cherry_blossom:

6 Likes

Nice day!

5 Likes

Anh Minhduc ơi. Dạo này không còn bản tin buổi sáng hay đêm khuya nữa à anh.
Bọn em hóng lắm anh ạ!

8 Likes

Tìm người nơi ấy!

2 Likes

nghe nhạc cho đỡ nhớ 2 chị a nha

2 Likes

Nhà vắng vẻ quá, nhớ cảnh lúc nhà đông vui cẩu lương ngập mòm ghê ạ

5 Likes

mọi người còn đi sắm tết nè, đi tìm ny nè, đi làm đẹp nè…cuối tuần rồi, chỉ còn mình cày mông đi làm nè =))

3 Likes

bác tưởng mỗi bác chổng mông đi làm. Em cũng chổng đây

4 Likes

tui cũng đội mưa gió đi làm đây nè ^^, mà cty ngày nào cũng thêm F0 sợ qué

3 Likes

Còn tui giờ chỉ buồn ngủ

8 Likes

e cũng thế bác ơi, ngồi mà mắt díp vào đây, hic, nghe nhạc thì lại càng buồn ngủ

4 Likes

hên quá chỗ e cũng mưa nhưng lúc e đi làm k mưa, ngày mưa nghe bài này nè, ca sỹ hát tuyệt quá… nghe bài đâù tiền thôi nha - Phố xa.

4 Likes

Buồn ngủ mà hơm đc ngủ bác ạ. Hqua còn lướt đc cái video của a QC bảo muốn làm giàu thì ngủ ít thôi, tôi muốn 1 ngày có 240 giờ chứ k phải 24h :)))

3 Likes

F0 mạnh nhỉ

4 Likes

mà bác khỏi hẳn chưa bác, bác ở nhà trời mưa này ngủ là tuyệt vời rồi còn gì, bọn e pải đi làm đây này :((

2 Likes

tại cty sản xuất làm chung xưởng thì khả năng lây nhiễm cao bác ạ. E làm trên văn phòng thì đỡ sợ hơn xíu thôi

4 Likes

ANh sức khỏe nay ntn rồi ạ? Em F1 14 ngày, 1 mình trên phòng. Sáng dậy thể dục, xông tinh dầu, ăn ngủ. Lúc đó chỉ mong thứ 2 tới. mà hết cách ly mùng 7/1. 10/1 nhìn tk xanh đẹp. Thấy cũng vui. Mà chiều 10/1 bắt đầu đi xuống. Lúc trong sóng lên thì mọi thứ thuận lợi, sóng xuống mới thấy mình bộc lộ hết yếu điểm. Bây giờ là tâm lý phân vân và chờ đợi bác ạ

4 Likes