Theo nhịp VNINDEX: tháng 7-12/2022: đáy dài hạn, đáy sâu nhất chu kỳ?

,

Làm sao chiến thắng thị trường, làm sao kiếm được lợi nhuận… là điều các trader, các nhà đầu tư giá trị hướng tới.

Trong hơn 1 năm tham gia thị trường chứng khoán, có lãi, có lỗ, có hòa… với nhiều thăng trầm, cung bậc cảm xúc; thiển ý cá nhân tôi rút ra một số vấn đề. Muốn có lợi nhuận từ chứng khoán cần lưu tâm mấy vấn đề sau:

1. Hiểu, nắm bắt, dự đoán đúng- trúng xu hướng chính của VNI.
  2. Hiểu, nắm bắt, dự đoán đúng- trúng xu hướng vận động của nhóm ngành đã-đang-sẽ được hưởng lợi; tức là “thiên thời”
  3. Hiểu, nắm bắt, dự đoán đúng- trúng các mã cùng nhịp với VNI, các mã trong nhóm ngành đang hưởng lợi, “thiên thời”

Trong khuôn khổ topic này tôi đưa ra các nhận định về VNI theo quan điểm cá nhân (có thể đúng, sai hoặc đúng nhiều đúng ít). Tìm hiểu VNI dưới góc độ như môn khoa học, trung lập, khách quan.

Tập hợp 1 số nhận định cá nhân về VNI từ tháng 3, 4, 5, 6, 7:

Tháng 7, 8, nửa tháng 9 theo Thuật số thuộc hành Kim. Cổ phiếu ngành Kim đại diện Bank, chứng, một phần bảo hiểm có lợi. Ngành Thủy như nhóm cảng biển có lợi. VNI trong khung thời gian này đã chạm mốc hỗ trợ cứng: 1.140; nếu có biến cố xấu có thể nhúng về 1.220-1.223 rồi bật lên. Xu hướng chính là tăng. Có thể và kỳ vọng duy trì đà tăng trong cuối tháng 7 đến giữa tháng 9. VNI target 1: 1.252; target 2: 1.275-1.284.; target 3: 1.325-1.331. ^^@@

Khoảng cuối năm tháng 12, có thể vắt sang tháng 1/2023. Khi suy giảm (suy thoái) kinh tế - lạm phát- thắt chặt tiền tệ: ở mức cao và tạo xu hướng rõ nét thì VNI có thể nhúng vùng: 1.040 - 1.060 ^^ Đây có thể coi là đáy sâu nhất năm, đáy dài hạn @@

P/s: Các từ khóa nên quan tâm và nó sẽ gắn chặt nhà đầu từ đến 2025: suy giảm (suy thoái) kinh tế - lạm phát - thắt chặt tiền tệ.

42 Likes

Anh ơi theo kịch bản VNi có thể hồi lên vùng 128x vậy theo anh timing là ntn ạ? Trong tranh vẽ của anh thì cuối 2022 mới chạm 1143 nhưng thực tế đầu tháng 7/2022 đã chạm rồi vậy thì những mốc tiếp theo có nên đc cân nhắc lại timing ko anh?

4 Likes

VNI cơ bản vẫn trong cái hộp, biên độ dao động: 1.440-1.331 (đáy: 1.162; 1.153; 1.143). HIii

Hiện tại thì VN30 đang gặp kháng cự: 1.240-1.260; khó khăn để vượt, phe mua-bán sẽ tranh hùng quyết liệt vùng này; do đó VNI cũng sẽ bị ảnh hưởng.

Còn VNI gặp khó khăn kháng cự: 1.197- 1.230. VN30 không vượt 1.260 thì VNI khó lên 1.274-1.283, lên 1.252 là ngon hiii

Khả dĩ, hợp lý là sideway biên độ hep: 1.140- 1.197, sau đó tính tiếp kkk

9 Likes

Xin chào bác, luôn hóng các bình luận của bác ở bên pic bác ocean.
Rất mong được tham khảo các nhận định tiếp theo của bác cho vni sắp tới.

2 Likes

Chào bác, cảm ơn bác. Tui sẽ cố gắng khách quan nhất về VNI bác nhé. hiiiii

12 Likes

Đúng ah em cũng theo đuôi anh lâu rồi và rất hóng các comment của anh. Mong anh thường xuyên chia sẻ để mn đc tham khảo và học hỏi ạ!
Chúc anh cuối tuần vui vẻ ạ!

2 Likes

chúc mừng bác @Ngocbinh có pic riêng nghen :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

6 Likes

Mình luôn theo sát nắm nhận định tt của bạn.

2 Likes

Cảm ơn bạn, mình sẽ cố gắng, chúc bạn cuối tuần zui zẻ :innocent: :blush:

2 Likes

Cảm ơn @justintee , cơm no ấm cật, dậm dật quá sinh topic :innocent: :innocent: :innocent:

5 Likes

Cảm ơn bạn nhiều :innocent: :innocent: :innocent: :innocent:

1 Likes

haha lần đầu nghe câu này luôn á bác, thôi chúc bác cuối tuần vui vẻ và có những nhận định cho ace tham khảo nghen :wink:

4 Likes

Thanks pic của bác, rất bổ ích :+1:

3 Likes

Chời ơi trong sáng vậy ta hiiii :hushed:

4 Likes

Cảm ơn bạn hiii :innocent:

1 Likes

VNI trong tháng 7 của chu kỳ 10 năm: 6 lần tăng, 4 lần giảm. Trong 6 lần tăng, tổng cộng tăng: 18,51%; 4 lần giảm: 12,56%; tỉ lệ tăng/giảm: 18,51/12,56=1,47 lần

Tháng 7 năm nay liệu có kết thúc chu kỳ giảm, chuyển sang chu kỳ tăng? :wink:

11 Likes

Giao lưu cùng bác.

3 Likes

Em tàu ngầm thui ah, nhưng em vẫn luôn để ý những nhận định của Bác chủ pic. Chúc mừng Bác có pic mới

2 Likes

Cảm ơn bạn, chúc bạn cuối tuần vui vẻ. :)))

2 Likes

Em cũng hay theo dõi bác, hihi, bác có dự đoán sau các sự kiện ảnh hưởng tiêu cực đến VNI sắp tới trong tháng 7 thì đáy có về được 9xx ko ạ :disappointed_relieved:

1 Likes