Tìm vàng trong bãi rác

có điểm vui ở TT VN đó là, họp đại hội, bất kể tin gì tốt hay xấu, giảm cái đã ^^. nay MSH họp

4 Likes

4 Likes
3 Likes

vn30 nhe. toàn vàng thỏi thôi nhé :face_vomiting:

3 Likes

Hòa cho nhận xét về con ELC với nhé

3 Likes

Bác cho hỏi các chuyên gia , broker hay bảo gãy trend . Gãy trend trên mấy cái vẽ ở chart đc kết luận là gãy trend của 1 cp hay 1 ngành ???
Với e gãy trend là hết dư địa cả về cty và vĩ mô ngành
Năm ngoái thi nhau hô bank hãy trend vào thép, thép lại hô gãy trènd, năm nay hô bđs gãy trend và bank , mấy con hàng lead rồi sẽ thế nào đây….
Cái tội nhảy ra nhảy vào nhiều bao nhiêu chứng sĩ chết , cắt con lỗ vào con mạnh và dính ngay chốt lời con mạnh , vào con break đỉnh rồi dính luôn cái bô break đỉnh
Tóm lại tt này nói hay rất dễ , thua lỗ còn dễ hơn

5 Likes

Theo Ni thì vật liệu xây dựng như KSB mình thấy bctc tốt mà giá thì lại không hồi theo tt lắm. Mình đang ôm nó đanh -20% nên cắt 1/2 theo ngành mạnh không nhỉ?

3 Likes

Cám ơn Ni nhiều. Chắc sẽ hạ nửa tỷ trọng để tham gia ngành mạnh hơn.

3 Likes

Em đang viết về DN này

4 Likes

^^ em chưa hề quan niệm VN30 là cp xịn :smiley:

3 Likes

Dạ em có ạ, nó xịn nhất ngành r mà tại em miss nhịp và thanh khoản hiện tại ở vùng co hẹp để chạy rồi, em k kiểm soát được điểm mua vào nữa nên em bỏ qua

4 Likes

Anh Hoà đánh giá con SCR ntn? Trước thấy a có nói về nó rồi.

3 Likes

Cuối tuần em off cv ra để đi với gia đình ^^. Dạ có gì cho em xin lỗi vụ reply lâu nhé, vì em thích tách bạch 2 việc đó ra để mình có thời gian với gia đình.

Còn câu hỏi của mình, em nghĩ là do khía cạnh góc nhìn ạ. Các bạn kia không sai đâu ạ. Vì góc nhìn là dựa trên độ rủi ro của mình mà ra mà. Có thể với mình, góc nhìn của mình khác dựa trên độ chịu đựng rủi ro mình khác, các bạn ấy sẽ khác.

Nó không sai đâu, mà nó là độ phù hợp với họ ạ. Vì nếu mình đặt vị thế mình là người tư vấn, nếu tệp KH mà tầm 300 người trở lên, chỉ cần tư vấn với độ rủi ro cao, khi xảy ra tình huống thật thì cực kì xử lý. Vì thể, phần lớn các broker và người đưa nhận định họ sẽ theo góc độ phòng thủ để bảo vệ phần lớn NAV quản lý. Nghĩa là mức độ chịu đựng rủi ro họ thấp, họ sẽ ưu tiên dùng các tín hiệu đó để né các giai đoạn này.

Với em không có nhận định nào sai hay đúng, chỉ là phù hợp độ rủi ro với ai thôi ạ. Nhưng người không có lập trường mình thì mới nên lo vì khi tình huống xảy ra sẽ lấy râu ông này cắm cầm bà kia.

4 Likes

KSB thật ra giờ mỏ đá gần như hết r ạ. Cái mn coi trên hàng tồn kho bán mỗi kì không phải là khai thác mới nhiều đâu. KSB nếu không xác nhập được VLB thì coi như sẽ khó có đà tăng trưởng. Em có viết về case này, ở bài VLB. anh nên coi để hiểu thêm câu chuyện nhé

4 Likes

KCN nha Hoà

3 Likes

Quan điểm em lập ra topic này vì em cho rằng cũng lâu lắm rồi, TT chưa có những nhịp điều chỉnh kinh điển và kinh khủng như thế này.
Ở bất cứ thị trường nào, bất kì thời điểm hay vĩ mô nào, khi 1 cú giảm đột ngột hay mạnh mẽ từ bất cứ lý do gì, đi sau đó đều có những nhịp tăng đi kèm với những cổ phiếu tăng vô cùng mạnh mẽ.
Nếu đối chiếu vào như năm 2020 hay 2018, đã rất nhiều người kiếm được tiền lớn sau khi đợt giảm kết thúc. Quan điểm của em là khi xuất hiện những dịp như thế này, cơ hội kiếm tiền mới thực sự lớn.

Đương nhiên, đáy chỉ xuất hiện khi chúng ta đã đi qua nên đừng đoán mò mà kiểm soát danh mục đợt này. Vì vậy ưu tiên là không bỏ qua đoạn giảm này nhưng nên có sự thận trọng trong giải ngân và lên kế hoạch chi tiết xem mình sẽ làm gì và chọn ưu tiên những cổ phiếu dư địa mạnh mẽ nhất (tăng trưởng mạnh mẽ nhất chứ không phải doanh nghiệp được ưu chuộng nhiều nhất).

Thị trường ở giai đoạn tốt nhất để theo dõi và tìm ra cổ phiếu mạnh là khi thị trường có xu hướng (cả giảm lẫn tăng). Chúng ta sẽ tìm “Vàng” ở trên thị trường khi thị trường trở nên xấu một cách kinh khủng, và khi thị trường hồi lại (hoặc tạo thành uptrend mới hẳn luôn) thì chúng ta sẽ sở hữu những cổ phiếu tốt nhất. Thị trường chỉ khó nhất khi xu hướng không rõ ràng, đó là giai đoạn gần 6 tháng trước, trước khi giảm mạnh. Mn đầu tư qua giai đoạn đó chắc cũng hiểu em nói là gì, vô cùng khó. Nhưng khi thị trường rõ ràng xu hướng như hiện tại, quyết định và hành động sẽ dễ hơn rất nhiều.

Một trong những xác suất ngày trước em học được, xác suất thua lỗ diễn ra nhiều nhất phần lớn nằm ở thị trường sideway hay không thua lớn ở phần lớn thị trường (theo khảo sát người đầu tư còn trụ lại thị trường nhé)

8 Likes

bài viết hữu ích

3 Likes

Ngành khoáng sản . KSV .
Mọi người tham khảo .

3 Likes

Chị ơi, em lỡ đu PVG giá tím hôm 27/4 chị ạ, cảm giác say sóng quá ạ, chị đua PVC chắc cũng phải say sóng đấy

3 Likes

Vậy có khi lại gom thêm chị ạ, giá khí đang lên cao quá rồi.

3 Likes