Tin hót TCH, thời tới cản không nổi, sang tuần lại đua lệnh

Năm nay thời của TCH đến rồi, cản không nổi.

Các anh Lái nay mượn lực Thái Cực Quyền đạp hơi sâu, cơ mà em cũng gom thêm dk ít giá sàn. Bác nào muốn đầu tư thì tranh thủ gom nhé, phản ứng của NĐT với tin THM thôi, qua đi rồi đâu lại vào đó.

7 Likes

Đen ghê @.@ hqua mua thấy khoẻ nay đạp cho cái

3 Likes

Đen thì có đen nhưng đỏ nhiều hơn bạn:

1. Là những phiên như này rũ sạch NĐT đầu cơ, NĐT giá trị gia tăng cp giá tốt, tàu nhẹ sau phi càng nhanh thôi

2. Đầu tư phải trải qua những lúc suy thịnh, tăng giảm của cp thì môi tôi luyện được bản lĩnh đầu tư sau này, không có gì là dễ ăn cả, dễ thì cả thiên hạ nta ăn được hết.

=> TCH đầu tư giá trị xđ 6 tháng - 1 năm sau mới bán thì 1 vài phiên giảm có là gì đâu. DIG trên con đường từ 2x lên 120 sàn đầy ra. TCH bữa 22-24 còn sàn 2 phiên liên tiếp vậy giờ vẫn có lúc ngoi lên 29 - 30.

Nên bác nào có tiền thì canh gom thêm, không có thì tắt bảng điện đi cho nhẹ đầu. Ngồi ngó tàu lượn tâm lý không vững lại tàu hỏa nhập ma, không tập trung cho công việc, gia đình được.

8 Likes

Đống sàn của FLC vs CII mà khớp quay ra ủn TCH là đi xa phết đó các bác ạ

2 Likes

TCH húc trâu lên em. Hay nằm sàn???

2 Likes

THÓI QUEN CÁC NHÀ ĐẦU TƯ MỚI THƯỜNG MẮC PHẢI

Đa số các NĐT mới tham gia TTCK thường có thói quen là thích mua khi xanh/tím bán khi đỏ/sàn bởi vì sự nóng lòng thu lợi nhanh và sự sợ hãi, hoảng loạn ảnh hưởng bởi tin tức báo chí, DJ or VNI. Cuối cùng mua được cp tốt giá rẻ, lại đi bán giá rẻ hơn, rồi sau quay lại mua giá trên trời.

• Thứ nhất: mình cần phải nói rõ quan điểm với nhau là TTCK cực khốc liệt, thương trường là chiến trường. Bản chất lợi nhuận bạn thu được là tiền lấy từ túi của người khác, vậy bạn nghĩ lấy tiền từ túi của thiên hạ thực sự dễ dàng sao?

• Thứ hai: mình cần phải xác định được kỳ vọng lợi nhuận, bạn gửi bank cũng chỉ được 5-7%/năm, các kênh đầu tư tài chính khác như Qũy mở… thì cũng tầm 9-10%/năm nên bạn đừng mục tiêu quá cao như lãi 100%, 200%/năm thậm chí hơn để rồi áp lực, thất vọng đưa ra các quyết định không đúng đắn. Thay vào đó, cố gắng đặt ra 1 mức lợi nhuận hợp lý vd: 30 - 40%/năm và cố gắng duy trì đều hằng năm là quá tốt rồi, còn dĩ nhiên, hên bạn mua dk cổ phiếu tăng nóng thì lợi nhuận có thể cao hơn.

• Thứ ba: cần phải trang bị/trau dồi những kiến thức cần thiết khi tham gia TTCK, với mình thì thấy cần 2 kỹ năng chính:

- Hiểu biết căn bản về vĩ mô, kinh tế học: để có thể tự tìm tòi, phân tích đánh giá và định giá được doanh nghiệp tốt trước khi đầu tư. Hoặc trường hợp, người khác có phím cho bạn, thì bạn cũng có thể đánh giá lại trước khi đầu tư chứ không thấy ai phím mã nào kêu ngon lắm là cắm đầu cắm cổ mua.

- Kiên nhẫn, bản lĩnh: dục tốc là bất đạt, không có gì là dễ dàng, dễ thì ai cũng có thể làm được, còn đường tới thành công lớn thì dọc được càng có nhiều cạm bẫy. Kỹ năng này bạn phải tự rèn luyện, tích lũy, trải nghiệm thì mới có được, như TCH chẳng hạn, nếu các bạn hiểu rõ DN, mua được giá tốt thì tự tin hold, chứ không cứ thấy có tin xấu, thị trường chỉnh là thấy sợ hãi, cắt lỗ mà không dám đương đầu vượt qua thì dù sau các bạn nắm cp tốt đến đâu thì khi rơi vào hoàn cảnh đó bạn sẽ vẫn sợ hãi không vượt qua được trừ khi bạn vượt qua được 1 lần thì sau bạn thấy những lúc như này rất bình thường. Như TCH đợt pht 2:1 xong giá về 16.75, cả làng chửi bán giấy thu tiền, rồi về mệnh,…nhưng mình không quan tâm, mà chỉ hướng về tương lai doanh nghiệp vậy giờ vẫn có thời điểm lên 29-30 và tiếp tục tăng trưởng thời gian tới khi các kỳ vọng đang dần được thực hiện hóa. Tại sao phải sợ khi giá cổ phiếu giảm khi mà DN sức khỏe vẫn tốt, vẫn tăng trưởng mạnh trong tương lai. Ngược lại, chỉ khi DN sức khỏe không tốt, tương lai mù mơ mà giá cp tăng phi mã mới đáng lo thôi.

Kết luận: bạn nên tìm 1 người thầy thật giỏi và học hỏi các kỹ năng đầu tư của họ để xây dựng cho mình 1 phương pháp đầu tư của riêng mình, hãy không ngừng học hỏi trang bị cho mình 1 cái cần câu và biến Chứng khoán thành 1 kênh đầu tư lâu dài của mình thay vì chỉ đi tìm những con cá người khác phím cho mặc dù chưa biết có phải cá không or có thể là cá thật nhưng nếu 1 ngày nào đó người đó không còn đưa cá cho bạn, bạn sẽ ra sao.

Chứng khoán là trò chơi tâm lý, nếu bạn hiểu được luật chơi và kiểm soát được cảm xúc bản thân. Sau cùng bạn sẽ là người thành công.

9 Likes

Chưa bao giờ mất niềm tin vào em nó đợt nó rời VN30 nhiều người đăng đàn chửi bới liên tục lý do là cơ bản của TCH tốt thật mà bị như vậy nhiều ng tiếc mình cầm từ 20 chưa bán ra 1 cổ

5 Likes

Mọi người cho e hỏi chút mai Tch chia cổ tức thì giá lại giảm ạ, giảm sâu nữa k mn

Bác hạ chơi kỳ quá, đè đến chết thật…

1 Likes

Cứ kiên nhân với bác Hạ thì bác sẽ phát quà thôi, ai chơi T+ thì không nên chơi hàng bác Hạ nhé.

1 Likes

lấp cái gap 22/12 và sau đó bác Hạ lại cho tăng thôi

3 Likes

Mới sàn có phiên thôi mà bác đã sợ mọi người hết kiên nhẫn à bác. Nay TT BĐS chịu 2 cái vỗ trực diện vào mặt từ vụ THM & FLC nên chỉnh chung cả nghành mà đâu phải riêng mình đâu. 1 vài phiên đâu lại vào đó lại có nhịp sóng sau cao hơn sóng trước thôi, không khéo mai ăn cổ tức TB giá lại kéo trần là huề.

Đầu tháng 12 BĐS cũng chỉnh mạnh, TCH còn ăn 2 cây sàn, lúc đó còn có hiện tượng bán thao dư bán 4-5 triệu cp giá sàn xong vẫn phi ầm ầm lên 30 đó thôi. Nay lực mua quét, các bác để ý 2 lần sàn đều dư hơn 1.3 triệu cổ bán đều quét bay trong nháy mắt, vol hôm nay gần 26 triệu cổ nên có thể nói nãy rũ gần hết NĐT ngắn hạn & T+ rồi nên nhịp tới phi sẽ nhanh hơn.

Mình đầu tư trung dài hạn, KQKD Q3&4 còn chưa ra, đất vàng 230ha tại Thủy Nguyên còn chưa công bố, thời gian khởi công 2 dự án tỉ USD cũng chưa, thời gian CRV lên sàn cũng chưa. Tất cả kì vọng lớn có thể khiến giá cp x 2 đều chưa ra mà các bác đã sợ á…

Mấy dịp như này Tay to lại chả sướng, đổ thêm dầu vào lửa còn tiện gom hàng chứ.

10 Likes

các cty bđs năm nay đều hoàn thành/ vượt mức kdqkd

và dòng tiền chủ động chốt lời xuất hiện từ chiều 10/1 đã đón sẵn trong phiên hôm nay để mua lại hàng ( khả năng cao họ biết trước thông tin THM bỏ cọc nên chủ động bán ra kl lớn ngày 13h45 ngày 10/1 )

1 Likes

Đó là lý do tại sao mấy lần sàn đều được quét sạch

1 Likes

hic. ko cps tiền vợt sàn

3 Likes

Mai giá tham chiếu 24.35, khả năng cao kéo trần lên 26, dk lợi thêm số cp và giảm giá vốn.

6 Likes

Nay bác nào múc được giá sàn + mai ăn 8% cổ tức quá ngon.
Nói thật không có vụ kết hợp cộng hưởng Sàn HOSE đơ + FLC + THM thì TCH khó có giá này cho các bác múc đâu.

10 Likes

sao ko phải tham chiếu 26.35 mà lại 24 hả bác ơi. lại tụt ạ. hic