Trống Đồng trận pháp: Chặn đứng âm mưu đánh xuống của lũ quỷ ETF

Khổ quá, tớ nói bao giờ cũng có dẫn chứng vì động chạm lợi ích nhiều người

Bạn tìm nhé

Cơn sốt đầu cơ bất động sản ở Sri Lanka trước khi đất nước lâm cảnh vỡ nợ

5 Likes

Đây

Trước khi chính phủ tuyên bố vỡ nợ vào đầu tháng 4 năm nay, người dân Sri Lanka từng có thời gian mạnh tay đầu cơ biệt thự và bất động sản hạng sang để bán lại cho du khách nước ngoài.

4 Likes

Cái này thì mình chịu

Giá nhà thích giảm thì đơn giản, giao đất ruộng cho chủ đầu tư ko thu tiền đất. Cho xây nhà, cộng 10% tiền lãi xây

1 căn chung cư chỉ 2-300 triệu

Giá chẳng giảm ngay và luôn, chẳng phải họp hành hoi hào gì

3 Likes

Không liên quan đến đất đai anh nhé, cơn sốt đất ở Srilanka là do nước này là nc chủ yếu hdong dựa vào du lịch, dịch covid chủ của các bđs nghỉ dưỡng họ không cho thuê được nên họ bán và người dân Srilanka mua để nghĩ rằng hết dịch họ sẽ bán lại cho người nước ngoài quay lại kdoanh du lịch với giá cao hơn bằng đồng ngoại tệ chứ không phải đồng nội tệ đang bị mất giá… và nó k liên quan gì đến việc Srilanka sụp đổ cả

Nếu được như bác nói thì dân lao động đâu phải thuê nhà mấy chục năm. Nhà nước giao đất nhưng giá giao đất đâu tính = đất ruộng. Giá đến tay dân lao động mãi trên mây thôi bác ạ.

Thôi mình nói nốt nhé

Srilanka cả dân đi thổi đất, dịch lockdown

Ko có ngoại tệ để nhập khẩu hàng hoá thiết yếu vì cả nước chỉ thổi đất và du lịch

Như thái làm du lịch nhưng cân bằng sản xuất, du lịch chết, thái vẫn sống khoẻ

Bạn đọc cả tin tiếng anh nữa nhé

Xem người dân mang cả cục tiền để mua cái bánh mỳ và chái nước

6 Likes

Quan điểm công bằng mà nói thế này, ngành nào cũng cần cho sự duy trì phát triển kinh tế xã hội. Họ vỡ nợ đơn giản là họ nghiêng hẳn về một phạm trù. Công nghiệp, dịch vụ, nông lâm thủy sản, bất động sản,… đều cần thiết cho sự phát triển xã hội. Ví dụ như Zimbawe, Venezuala,…họ nghiêng hẳn về một mảng, khi mảng đó bị thất thu, các mảng khác phải nhập, lạm phát phi mã, siêu lạm phát,…dẫn đến khủng hoảng.

Chính sách ở VN là cân bằng các nhóm ngành nghề, ngành nào cần duy trì thì duy trì, ngành nghề nào cần phát triển cao thì tập trung hơn. Khi đó VN có lợi thế tốt hơn trong việc kiểm soát lạm phát, khủng hoảng.

6 Likes

Như Mỹ, Nga cường quốc bán vũ khí siêu lợi nhuận nhưng tụi nó bù lỗ cho sx nông nghiệp

Đó là tấm khiên bảo vệ đất nước

Nên đàm phán hiệp định thương mại. Nhật nó nhất là bét ko mở cửa nông nghiệp

11 Likes

Quan điểm này ko đúng đâu bác. Theo Michael Porter, cạnh tranh quốc gia chỉ có 2 kiểu

1. Chiến lược cạnh tranh dựa vào giá và chi phí thấp, các nước đang phát triển hay sử dụng và
  2. Chiến lược cạnh tranh dựa vào sự khác biệt, các nước phát triển hay các nước có lợi thế tuyệt đối ở một nguồn lực tự nhiên nào đó hay áp dụng.
    Việt nam suy cho cùng đang ở dạng 1. nói trên. Trong thời gian qua, Việt nam là một trong những quốc gia ký kết nhiều hợp tác kinh tế song phương và đa phương nhất thế giới… trong các quan hệ này VN luôn định vị được là mình đang đứng ở đâu trong chuỗi giá trị toàn cầu.
    Một quốc gia cần có sự phát triển hài hòa nhưng giá trị lao động chỉ tối ưu khi quốc gia đó biết xoáy vào đúng thế mạnh của mình.
3 Likes

Các lãnh đạo Việt Nam! đã nhận thức rõ vấn đề srilanka nên lãnh đạo mới nói toẹt luôn

Cho vay bds là trừ room

Ai có người nhà làm lãnh đạo to cty bdfs hỏi xem có đúng là ngân hàng đang ko cho bdfs vay ko

Nhìn thực tế đang diễn ra để nhận thức

6 Likes

Mục 1 của bác thì VN đang mất lợi thế nhé. Bác tìm hiểu đi ạ. Có lẽ bác chưa nắm thông tin.

3 Likes

Đúng rồi anh, ngay cả doanh nghiệp không trong dạng ưu tiên cũng gặp nhiều khó khăn trong đảo nợ, vay mới. Vì vậy mới kỳ vọng vào tình hình kinh tế xã hội tốt để quý 3 chính phủ cho nâng room.

4 Likes

Ông bạn mình có cty bđs kêu như vạc, ko vay được tiền ngân hàng

Ngân hàng thừa tiền ko dám cho vay

Mình ko đánh bđs nên mình ko nói ra vì sợ anh em cầm cổ bdfs bảo mình rèm pha nên mình kệ trên diễn đàn lừa nhau

6 Likes

Bọn Sin em thấy nhà nước toàn đứng ra xây rồi bán cho dân. vừa đảm bảo chất lượng lại đúng quy hoạch. Ko như Vn mỗi cái 1 chất lượng. nhiều cái vừa giao cho dân hỏng hóc lung tung rồi

1 Likes

Anh ơi anh cho em tham khảo nguồn báo anh hay đọc để em theo đọc với vì quá nhiều và không biết báo nào đáng tin cậy. Cám ơn anb.

Rút rồi

Mua nhà ở (bđs tiêu dùng) thì còn vay được còn các loại đầu cơ khác thì không…

1 Likes

Bọn sing nó làm là chuẩn

Giờ giao cho becamex bình dương có cty liên doanh với nhật

Giao đất cho nó làm chung cư có mà rẻ như bùn

Cách đây 12 năn nó định làm nhưng ai cản thì mình ko biết

Thôi thì đất nước là chung, chúng nó băm nát quy hoạch thì cả lũ tắc đường, ô nhiễm chung

Cả làng đều toét mắt hết

Lúc làm noi lệ thì tất cả đều đau đớn

3 Likes

Đúng rồi, mà mua nhà để ở bây giờ cũng bị đóng ký quỹ cao hơn

Trước chỉ 10 - 30 triệu đã vào được hợp đồng

3 Likes

Tk ổn chưa bác