Trống Đồng trận pháp: Chặn đứng âm mưu đánh xuống của lũ quỷ ETF

Sri Lanka thì tìm trên mạng là ra

6 Likes

Mình đọc các báo chính thống của cơ quan nhà nước

Rồi đọc báo nước ngoài

Bloomber nó có hẳn thông tin chi tiết chính sách tiền tệ từng quốc gia

Chứ đánh chứng đọc mấy ông cafe với NDH là bán nhà

8 Likes

Đấy, thế mà có bạn ở trên cứ nói là vỡ nợ do du lịch

Thổi giá đất là tội nặng nhất

6 Likes

Làm thế sao được. Chỉ có 2 cách

1. Áp thời hạn sở hữu: 50 - 70 - 90 năm như Khựa, Sing đang làm.

2. Đánh thuế sở hữu, thuế thừa kế như phương Tây(cái này thì rất khó với Vn khi sở hữu nhiều bđs lại toàn là…)

Nên cách 1 đang được media rumor đấy

2 Likes

Kg dám thẩm thấu media Việt anh ạ :slight_smile:

Để em thêm bloomberg vào homepage luôn hihi.

1 Likes

Việt Nam trải qua khủng hoảng bđs 2008 với nhiều hệ lụy chưa xử lý xong đến nay, có lẽ không mắc lại lần nữa.

3 Likes

Như mỹ, đưa thông tin sai lệch nó nhốt ngay

2 Likes

Thì stb là minh chứng hùng hồn

Stb 10 năm nay ko 1 đồng cổ tức

2 Likes

Chuyện Srilanka nó ở nhiều thứ mà nó lại là vấn đề cốt lõi của 1 đất nước nông nghiệp. Sirilanka ko tư làm ra phân bón phải nhập toàn phần. Khi giá phân bón tăng và lệnh cấm xuất khẩu các nước ở mặt hàng này kéo theo nền nông nghiệp của nó sụp đổ. Thứ 2 là nợ. Riêng khoản nợ hơn 600 triệu UsD tới ngày đáo hạn ko trả đc nên tuyên bố vỡ nợ. Chưa nói đến bẫy nợ của TQ giăng ra cho nó. Sau phải ngán nợ bằng cảng Comlombo cho TQ. Ngay cả những thứ tiêu dùng hàng ngày cũng phải nhập khẩu đến khi covid đứt gãy chuỗi cung ứng ko đáp ứng đủ đội giá cả leo thang. Sirilanka nước họ dựa quá nhiều vào du lịch khi nguồn thu đấy biến mất hệ lụy xảy ra từ an ninh lương thức đến đồ dùng thiết yếu lạm phát xảy ra là đương nhiên. Yếu tố bđs chỉ là thứ kích cầu kiểu tiêm moc phin cho chết chậm để chờ khách du lịch quay lại cứu họ nhưng cuối cùng sụp đổ hết. Bđs ko phải nguyên nhân của sirilanka

3 Likes

TQ 1 thời cấm siết bđs đì bằng chết nghành công nghệ giờ cái giá phải trả là phải bơm 5300 tỉ đô cứu lại nó. Vn học ai chứ cứ phải học TQ từ đường lối đến chính sách to nhỏ. Mà bđs ở đâu ko biết riêng ở vn nó là công nghệ lõi.

Giống như bạn gì nói ở trên cứ bảo bdfs ko là nguyên nhân

Mỹ, châu Âu nó ý thức được đầu cơ bdfs là liều thốc độc giết chết dân tộc

Nên cái ông loby sửa luật cho nước ngoài mua bdfs Việt Nam! đẩy giá lên giờ mới hì hì

Tranh cãi thì vô cùng

Mình chỉ thấy cty bdfs giờ ko vay được tiền

Những ông chủ bdfs thì bị dân khinh bỉ, đứa trẻ cũng tính được lấy đất ruộng 50 triệu/ sào rồi bán 50 tr mét vuông

Tài giỏi gì, khéo bọn đó tay sai cho giặc phá hoại kinh tế Việt Nam!

3 Likes

Nghe các ông đổ tội cho ngành bđs mà rùng hết cả mình, giật mình sợ hãi. Nhìn vào các chung cư cũ nát, vào các thành phố nhếch nhác mà thấy xấu hổ thay ngành bđs. Các khu đô thị đẹp mời dân đến ở thì lại bị đổ như tội đồ. Xem các siêu đô thị quốc tế mà thấy đất nước mình coi ngành bđs như giặc. Mỗi ngành có 1 vai trò trong việc xây dựng đất nước hùng cường. Còn việc bđs tăng giá, cái gốc ở đâu không nói lại đổ hết cho dn bđs, họ có 1 phần trách nhiệm nhưng cái gốc thì đâu phải chỉ riêng dn. Toàn các ông không trong ngành bds chém gió phần phật về bds.

13 Likes

Giờ giả sử loại bỏ nghành bđs ra thì điều gì sẽ xảy ra. Các ông cứ nói ko thích này lọ nhưng bđs là 1 nghành nó kéo theo rất nhiều nghành khác ăn theo. Từ cát đá xi măng sắt thép bao nhiêu con người phải dựa vào nó. Sau đấy là công nhân xây dựng ăn uống tiêu dùng họ mang lại vô cùng lớn. Sau khi hoàn thiện phần thô cái nhà đến lượt mấy ông cửa giả sơn xi gạch ốp… xong tất cả lại là các ông buôn bán điện tử điện lạnh. Chưa nói đến điện nước ăn theo. Thuế má thu đc các ông các bà đc mấy đồng? Trong khi cứ bán đất cho dân mỗi cuốn sổ đỏ bao nhiêu mét tính ra tiền. Nhà nước và chỉ nhà nước cấp sổ. Nghành nào cái gì cũng có 1 thời thôi đừng ép kiểu nước này nước kia theo họ. 1 thời sony toshiba motorola… của Nhật giờ thành cái gì??? Đầu tư nhiều nhưng đến 1 giai đoạn nào đấy tự nó diện thôi ko cần phải can thiệp

2 Likes

Thôi thì nói thêm tý nữa nhé, chương trình xén lông cừu mới chỉ bắt đầu

Các dự án phải bán lúa non ko là bóc vì ko trả nợ được ngân hàng

Ko trả nợ được nó mới lòi ra mục đích sử dụng vốn

Trầm bê là cái gương siêu to siêu khổng lồ để các ông chủ bdfs ngăm

Khì khì

1 Likes

Nguồn cung sơ cấp thị trường bđs ở đâu, đầu tiên là nhà nước với vai trò là cung sơ cấp, bán đất 2 giá là bắt đầu từ đây, thổi giá bds cũng từ đây bằng việc đấu giá, đấu thầu chủ đầu tư. Khung giá đất chỉ để làm cảnh, thu của dn gấp vài lần khung. Thế mà kêu bđs phải giảm.

5 Likes

Ko loại bỏ, bỏ sao được

Ơ đây là phân bổ nguồn lực xh công bằng

Ví dụ nhé

Lấy đát ruộng của dân thì cho ông nông dân đất mặt tiền ngay đường vào khu chung cư

Vậy là tiền đất 0 đồng

Tiền xây dựng khoảng 3 tr/ m2

Tính mật độ xây dựng và chi phí hạ tầng

Có mà chung cư rẻ như bùn

Thế là mấy ông om đất tự bán tháo

Đó là kỹ thuật đánh xuống

Chẳng phải họp hành, đao to làm gì

Khẩu hiệu làm gì

3 Likes

Tiếp theo là việc rửa tiền qua bds, cái này ai dám chém không, dám thì tôi nói, không dám thì nghỉ

3 Likes

Bác ơi bác nói đi ạ

nói chung bọn cướp đất thì nó đi cả dây mà. từ đấy mới lũng đoạn. thi nhau cướp

Nói luôn đi a, cho mấy đứa như e khai sáng đầu óc