Tự do tài chính là một trạng thái, không phải đích đến. Kỷ luật thì bạn sẽ tự do

Kỷ luật thì đó là trạng thái bạn đạt được tự do, còn bạn vô kỷ luật bạn bắt đầu trạng thái là nô lệ của tiền bạc.
Tự do tài chính là đạt được mức cân bằng thu chi, cộng với những khoản đầu tư am hiểu sâu sắc, và một bảo hiểm dự phòng tài chính cho một thiên ngan đen .

Đối với bạn trẻ, cột mốc 1 tỷ đầu tiên như một tấm bằng khen
Đối với doanh nhân, cột mốc 100 tỷ đầu tiên như một tấm bằng khen
Đối với một tỷ phú thế giới, cột mốc 1 tỷ đô la đầu tiên như một tấm bằng khen

Tận hưởng hành trình chứ không phải đích đến .
Lãi kép là cả về cuộc sống chứ không chỉ về tài chính

Mời tất cả tỷ phú tương lai, ndt bốn phương tụ hội bàn luận .

6 Likes

Ở thời đại genZ, AI, bạn luôn phải là người đặt ra câu hỏi đúng. Việc bạn đặt ra được câu hỏi đúng bạn mới đào tạo được con AI của mình. Khi ai đó mời chào mình một dịch vụ bạn phải biết đặt câu hỏi đúng. Yếu tố độc lập nó phải đến từ mình chứ không đến từ sự ban phát của ai khác như: cty mình làm, ông sếp của mình, ông hàng xóm của mình .

Khi nào là tự do, khi nào là công cụ: Khi bạn lấy được một khoản tiền lương, thưởng, cổ tức bạn làm chủ được khoản tiền đấy bằng một tâm thế kỷ luật với chiến lược siêng năng, tiết kiệm, đầu tư sớm với sự hiểu biết sâu sắc về rủi ro và lợi nhuận, thì khoản tiền đó nó sẽ là của mình, còn không bạn chỉ là công cụ nô lệ của đồng tiền mang chỗ tiền ấy về mà thôi .

3 Likes

Giảm tối đa sự phụ thuộc sẽ sớm dẫn đến tự do tài chính .

2 Likes

bạn luôn phải là người đặt ra câu hỏi đúng.
Việc này giúp định hình mình là tự chủ và biết điều hướng tương lai hay bạn đang phụ thuộc và trong giống như một công cụ .

3 Likes

Yeg công nghệ lên 800k một cổ tự do tài chính nhìn ảnh tỷ phú trên toàn công nghệ thôi

Kỷ luật thực chất là luôn luôn trả lời một câu hỏi và phải nhất quán với câu hỏi đó .

VD: Điều tôi làm có tốt cho tôi không (sức khoẻ, tinh thần, mối quan hệ, tiền bạc, học vấn, hạnh phúc…vv)?

3 Likes

Tặng cây thông nè :smiley::kissing_smiling_eyes::sunflower:

3 cột mốc trên thì tui chưa đạt dc cột nào hết :smiling_face_with_tear: nên hóng bà con cô bác thôi :relieved:

3 Likes

Thanks @Tammy.Tr ! Chúc mùa giáng sinh an lành!

1 Likes

Doanh nghiệp có giá trị nhất là doanh nghiệp mà trong thời gian dài có thể sử dụng một lượng lớn vốn tăng thêm với tỷ suất lợi nhuận rất cao.

3 Likes

Bạn càng dễ bị xúc phạm, bạn càng kém thông minh.

2 Likes
  • Thay vì phỏng đoán các mô hình kinh tế vĩ mô trong lịch sử (suy thoái, đại suy thoái, khủng hoảng nhà đất, khủng hoảng tài chính…), và liệu chúng có lặp lại hay không, chúng ta nên tập trung vào việc lựa chọn những công ty thực sự có thể tồn tại qua khó khăn và bất kể môi trường có thể ra sao. Chắc chắn sẽ có cty hoạt động tốt. Chỉ cần tìm những cty đó. Đầu tư vào những công ty có khả năng giải quyết những tình huống không chắc chắn đặc biệt đó .

• Tìm kiếm những người quản lý có năng lực. Ở nhiều công ty, việc quản lý tạo ra sự khác biệt lớn. Văn hóa quản lý tạo nên sự khác biệt lớn .

• Và bạn phải thực sự hiểu nó .

4 Likes

LIKE…s

1 Likes

1 Likes

kỷ luật là tự do

1 Likes
  • Nhiều người hiểu làm tự do là được làm tất cả mọi thư họ muốn. Họ đã sai, để được làm những việc mình muốn bạn phải kỷ luật hơn rất nhiều, nỗ lực hơn rất nhiều. Tự do không dễ dàng .

• Nhưng nếu bạn không kỷ luật, bạn sẽ bừa bãi, sẽ lãng phí thời gian, sẽ bị thói sấu đeo bám, bạn sẽ không thành công, và đó là lý do bạn không bao giờ được tự do thật sự .

“Được là chính mình là điều đáng giá, nhưng đừng mong đợi điều đó sẽ dễ dàng hay miễn phí. Bạn sẽ phải dồn sức lực vào đó liên tục” . --Jeff Bezos

• Cuộc chiến chống lại sự bình thường là cuộc chiến quan trọng nhất trong cuộc đời bạn .

3 loại hình đầu tư thông minh

1. Mua một doanh nghiệp với giá thấp hơn giá tài sản bán thanh lý nếu cty phá sản .

2. Mua một doanh nghiệp kinh doanh trì trệ hoặc không tăng trưởng với mức chiết khấu rất lớn so với giá trị (nội tại) hoặc chiết khấu rất lớn so với giá thị trường trung bình 3 năm gần nhất .

3. Mua một doanh nghiệp sẽ có giá trị trong nhiều năm nữa .

From: @K.O

1 Likes

Bài kiểm tra xuất sắc về kinh tế của doanh nghiệp :

1. ROE trung bình trên 20% trong 10 năm qua.
  2. Không có năm nào tệ hơn 15%.

Sách có tên là im lặng và chờ đợi
Mỗi trang chỉ có biểu đồ này .