Tu viện VSA

Mình thấy: điểm A xác định quá mua là chính xác mà các bác. Ở điểm này nếu tổng hợp nhiều chỉ báo kỹ thuật khác cũng sẽ thấy có sự đồng thuận là tín hiệu yếu tại vùng quá mua. :grin:

Xu hướng đã được xác định từ đầu rồi. Vậy khi gặp điểm này mình xử lý thế nào ???

• Nếu hàng đang khả dụng: bán vào gần cuối phiên ( trước ATC) khi thấy giá không tăng thêm được nữa. Nếu chưa bán kịp, phải bán ngay ở phiên tiếp theo hôm sau khi thấy giá vẫn không tăng .
  • Nếu chưa có hàng: đương nhiên đứng ngoài chờ điểm mua hợp lý hơn. :money_mouth_face::money_mouth_face:
3 Likes

Chào bác!

1. Quá mua là 1 khái niệm trong VSA để chỉ khi giá vượt qua đường xu hướng trên (mức kháng cự). Quá bán thì ngược lại. Khái niệm quá mua & quá bán trong VSA của Tom khác với quá mua, quá bán trong VPA của Anna Couling.
    Tại sao điểm A tu hạ lại cho rằng nó là 1 SOW? Rõ ràng đó là Khối lượng tăng giá - khối lượng tăng khi giá tăng?
    Đúng là nỗ lực tăng nhưng đây là 1 nỗ lực giả tạo. Nếu quan sát mức giá đóng cửa không phải ở mức cao chúng ta sẽ nhận ra đây là 1 chuyển động đi lên không thật. Ẩn trong thanh bar này là nguồn cung - một SOW. Lưu ý trong 1 thanh bar nhiều khi có cả SOS và SOW, việc của chúng ta là đo lường chúng để nhìn ra bản chất của nó. Nhìn trong nhận thức muộn (theo cách nói của Tom) chúng ta nhìn thấy 1 chuyển động đi xuống tiếp theo đó và điều này xác nhận điểm A là 1 SOW chứ ko phải 1 SOS. Nếu là 1 SOS tại sao sau đó không phải 1 chuyển động đi lên mà lại là 1 chuyển động đi xuống?
    Bác hãy quan sát phiên hôm qua 28/06 là 1 thanh bar tương tự nhưng lần này SOW: Nguồn cung bước vào rõ ràng hơn: 1 upbar biên độ lớn đóng cửa xa mức cao với sự gia tăng về khối lượng. Nỗ lực không thực sự đi cùng với kết quả mặc dù chúng ta nhìn thấy KL tăng giá.
  2. Vol cạn chúng ta có thể nhìn theo 2 góc độ: cạn cung và cạn cầu. Vậy chúng ta sẽ nhận định điểm B là cạn cung hay cạn cầu?
    Đường xu hướng trên đại diện cho nguồn cung và mức kháng cự. Đường xu hướng dưới đại diện cho lực cầu và mức hỗ trợ. Khi giá tiến đến đó hoặc vượt qua đó với khối lượng thấp có lẽ chúng ta nên có cách phân tích khác nhau. Như tại điểm B này, nếu các thanh bar tiếp theo chưa xuất hiện chúng ta sẽ rất khó xác định là cạn cung hay cạn cầu mà nên chờ sự xác nhận.
    Điểm B nhìn thoáng qua chúng ta có cảm giác giống 1 phiên test cung khối lượng thấp vốn là 1 SOS, nhưng nếu để ý kỹ chúng ta sẽ thấy nó đóng cửa ở giữa mà không phải ở mức cao. Đỉnh của thanh bar này cũng cao hơn 1 chút so với thanh bar trước cho thấy họ cũng có ý muốn đẩy lên nhưng không có cầu nên đã quay xuống đóng cửa ở giữa. Nếu là 1 phiên test cung vol thấp, chúng ta hoàn toàn có thể kỳ vọng 1 chuyển động đi lên sau đó nhưng thực tế thanh bar tiếp theo là 1 SOW: upthrust không có cầu và 1 chuyển động đi xuống mạnh mẽ.
    Trên đây chỉ với mục đích tập đọc thị trường. Welcome bác có câu hỏi & phản biện.
    Chúc bác ngày mới tốt lành!
11 Likes

Xin chào bác,

Đầu tiên là rất cảm ơn bác đã dành thời gian giải thích, mình cũng đang tìm hiểu VSA thôi, nên không dám nói là phản biện, chỉ là không hiểu rõ nên mới hỏi thêm. Những giải thích của bác giúp mình rất nhiều trong việc hiểu rõ thêm.

Quay lại 1 số điểm bác giải thích:

1. Mình xem lại ngày 8/6, vol là khoảng 12tr, và mức tăng là khoảng 3.71%. Ngày 22/6 mức tăng là 4.45% với volume tương tự, hay ngày 17/5 cũng vol tương tự tăng kịch khung. Bác nói đúng, đây là SOW.
  2. Cảm ơn bác đã giải thích, đồng ý với cách diễn giải của bác.

Có vẻ như VSA không phải là chỉ báo đi trước, nó cần các nến xác nhận đi sau để hiểu rõ nến trước có ý nghĩa gì.

3 Likes

Mai xanh sân nhà cũng đã nở búa xua rồi… :rofl: chỉ chờ XUÂN về thôi Tu . Kkk

4 Likes

Làm chút đào mùa hè miền Nam bác Thái ui

5 Likes

Sau vụ Quỹ chốt nav thì giờ các anh chơi bài gì. Sắp ra bctc q2, đánh lên thì đánh cho sớm trước 1 tuần Fed nó nâng ls. Đánh xuống thì easy, nhỏ lẻ nó cắp dép rồi, mà giờ không đỡ mốc 1200 nữa là nó tháo cống. Gà càng ngày càng nhanh

5 Likes

VSA không phải 1 chỉ báo mà là 1 công cụ để đọc thị trường bác ạ. VSA đo lường sự mất cân bằng cung cầu làm cơ sở để đoán định hướng đi sắp tới của thị trường & giao dịch khi các thiết lập giao dịch (trade setup) trở nên rõ ràng. Tom luôn nói rằng "đừng cố dự đoán thị trường mà hãy đọc nó khi nó mở ra.

5 Likes

Đã tốn tiền media, nào là GDP, nào là triển vọng thì bung ào ra luôn cho nhanh chứ đánh kiểu táo bón này thì lại chả đâu vào đâu

6 Likes

Năm 2018 này bác =))

2 Likes

Tin tốt ra mà ko đẩy lên thì lại xì nữa r a

dj
DJ phiên 24/6 là 1 upbar biên độ lớn đóng cửa ở mức cao với sự gia tăng về khối lượng. Đây là 1 SOS. KL là KL tăng giá. Mọi thứ có vẻ tốt đẹp & ko ai có thể phủ nhận. Nhưng vấn đề là: chuyển động đi lên này là thật hay giả? Chúng ta cần xác nhận.
Phiên 27/6 là 1 UT ko cầu nhưng có vẻ chưa quá rõ ràng.
Phiên 28/6 là 1 downbar biên độ lớn đóng cử ở mức thấp với sự gia tăng về khối lượng khi nó tiến về mức hỗ trợ cũ. Đây là 1 SOW & xác nhận SOS phiên 24/6 là giả tạo.
Thị trường như Tom luôn nói “quanh co & xảo quyệt”.
Đọc thị trường là 1 công việc rất thú vị, không nhàm chán, đơn điệu 1 chút nào.

9 Likes

Bác đợi thứ hai tuần sau 4/7 xem

1 Likes

Chưa thể kết luận ngay đc, biết đâu 1.2…cây sau lại xác nhận cây downbar này là giả thì sao. Nếu là giả thì nó ko đủ lấy cây này để kl cây xanh trước đó, và nó giả thì cây up kia vẫn là thật :grinning:.

Nó chỉ nói lên…giảm và nên cẩn trọng, chỉ thế thôi. Bởi thực tế mình nó giảm nhưng chưa xuống sâu quá cây xanh và chưa xuyên hỗ trợ dưới là các cây xanh nhỏ, vùng 4.5 ngày trước đó. Xu hướng mới quan trọng hơn là một vài cây lửng lơ. Tất nhiên tại các vùng cản có thể thay đổi xu hướng thì nó mới thể hiện vai trò và đáng xem xét chi tiết.

5 Likes

em dự nó đi theo kiểu này.

1 Likes

Việc dự đoán để đưa ra kế hoạch và hành động là cần thiết, nhưng cái gì quan trọng?
Anh ví dụ nhé:
Nhìn DJI ko xét nến mà xét cụm nến đi, nhìn 3 cây nến có hao hao mô hình SAO HÔM, báo hiệu đảo chiều. Khả năng cao sẽ có thêm cây nến đỏ thấp hơn để xác nhận, hay thủng Ma10 thì ta xử lý thế nào mới đáng bàn. Chờ xem diễn biến tiếp theo nhé.

VN đang có mã GEG khá thú vị. Nhìn 3 cây nến đỏ liên tiếp có vẻ giống 3 con quạ đen, hao hao vậy. Liệu có 1 bầy quạ ko, chưa kể còn thủng cả Ma21. Chạy nhanh chứ ko cả bầy quạ nó kéo đến giờ, nhưng thực tế 3 cây đó chưa thủng Ma50, thậm chí thủng Ma50 trong phiên nhưng đóng cửa lại xanh và rất cao. MA50 chúng ta hay nghe nói là công cụ mà rất nhiều ndt tổ chức mong muốn để mua vào. Còn đây là kết quả sau đó

Kết luận: Mọi thứ chỉ là sắc xuất, lúc đúng, lúc sai. Điều quan trọng là giá vốn, tâm lý, vị thế và ngưỡng chịu đựng rủi ro của từng người mà ra quyết định mới là điều cần thiết. Hãy xây dựng cho mình 1 tiêu chí mua bán, đặc biệt là quản trị rủi ro mà hành động.

8 Likes

hay đấy anh thiên thời cũng đang ủng hộ :smiley:

2 Likes

Kiểu đánh con GEG (NT2, POW) sặc mùi súng đạn hả Bác :rofl:. Vào đoạn này 7 tử 3 sinh. Bởi vậy đúng như Bác nói - liệu cơm gắp mắm là chí lý. :rofl::rofl::rofl:

2 Likes

Em thấy Nicole đã trở lại. 1.7 bác Uppo cũng trở lại rồi. Thật nhớ không khí lầu ngày trước ạ

1/7 bác upbo trở lại ở đâu thế bạn

1 Likes

Em nhớ là nick của bác uppo được hoạt động lại từ 1.7. Còn bác ấy có vào lại f không thì em không rõ ạ. Mình cứ canh thôi