VND Diễn nghĩa. Tất tật về kinh tế VN ở đây, đọc để tìm giải pháp

Tình hình cp đi xuống thế này ko nên khuyến nghị bác ạ nhưng tựu chung mấy điểm tươi sáng:

1. Ls tăng 1% dùng để điều tiết tỉ giá chứ ko phải là quá áp lực hút tiền khỏi tt
  2. Thị trường vốn trái phiếu đc nghị định 65 hướng dẫn, sẽ minh bạch và an toàn hơn
  3. Cp phải lấy lại GDP bằng mọi cách
2 Likes

Em mua tích sản nên không quan tâm nhiều. Đến lúc vĩ mô đẹp thì em bán :))

2 Likes

Đu đỉnh đu VNI 1.500, DIG 120. Chứ đu gì VNI 1.200, DIG 32 tầm này nữa các chim lợn non.

Ổn định lãi suất
Bên Anh thì bơm tiền kìa
Các con giời lãi suất hột le

1 Likes

Để Mị nói cho mà nghe

Mọi người nói nhiều về các mã cụ thể rồi. Ở đây em chỉ đưa ra nhận định của mình thôi : do đầu tư công chậm, nên quí 4 người ta sẽ tập trung giải ngân bởi có nhiều hạng mục nếu ko tiêu thì bị ngân sách cắt. Vậy là có 300.000 tỏi xả lũ.

Đầu năm 2023 vừa có ngân sách mới, vừa có room tín dụng mới. Thông thường sau tết nhóm BĐS hưởng lợi trên thực địa, còn chứng khoán sẽ đi trước 1 bước.

Trong năm 2023, do 3.3 tỉ đô Samsung đầu tư mới đã đi vào sản xuất cũng như khối Apple triển khai nên dự kiến thặng dư thương mại khá nhớn, có thể tới 40 tỏi trump. Khả năng ngân hàng nhà nước mua vào 30 tỉ USD để cover con số đã bán trong 2022. Như thế thị trường sẽ chịu lụt trước dòng tiền 710.000 tỉ đồng này. Cộng thêm ngân sách 2023 và 2022 chuyển sang thì em ko nói nữa.

Kịch bản của em là thế, lựa chọn thời điểm mua bán là của các bác.

9 Likes

Thôi ko tranh luận với hắn nữa, chả thấy logic tẹo nào cả chán lắm. Loãng cả pick mà ko thấy cái phản biện nào ra hồn để xem :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile:. Hắn onl tranh luận trên này 24/7 thấy lúc nào cũng có mặt là biết thế nào rồi đấy kakaa. Đọc mấy cái là biết như nào rồi thì thôi bỏ qua

1 Likes

Má chửi nhau xuyên màn đêm à các cụ, tập trung đọc ý chính thôi, chửi nhau ít thôi.

Khi tăng lãi suất thì tất nhiên nguồn huy động vốn khéo léo nhất có khi lại là ttck , từ lúc ra thông tin tăng lãi suất thì 1 số cty tài chính trên sàn lại ra tin pht cho cổ đông ? Sao lạ vậy ? Chắc là có logic rồi , e nghĩ sắp tới đại sóng thần đi ngược mọi tâm lý tiêu cực , tâm lý lấn át bản lĩnh của đa số . Dòng nào bị đánh giâ tiêu cực nhất sẽ bật mạnh nhất , bđs sẽ cứu cả dòng bank

Cứ thấy rẻ rẻ, dài hạn tăng thì mua thôi bác nhỉ. Ai mua đc đúng đáy bán đúng đỉnh đâu. Bán mà người sau mua vẫn có ăn mới hay chứ bán để úp lên đầu người khác thì với cái tư tưởng đấy ko làm lớn đc. Chỉ ăn 5-10% thôi

Đang nhâm nhi cf mà đọc báo nghĩ đến thằng em não hơi bé nên phải vào khai sáng cho nó thêm, ko biết nó đọc có hiểu chuyện gì đang xảy ra không nữa
@nguyenvanphuoc
Thằng viên quản trị đâu mất rồi ấy nhỉ, ko tag tên dc nữa :rofl::rofl:

2 Likes

Moody vừa mới nâng hạng Việt Nam thêm một hạng nữa , họ đánh giá lượng FDI sẽ vẫn vào Việt Nam khá tốt trong vài năm tới .
Do đó Việt Nam vẫn chủ yếu là bơm VNĐ ra để mua USD vào là chính . Quá trình bán USD để mua VNĐ chỉ là ngắn hạn và ko mạnh .

Cái thằng viên quẫn trí đó bị khóa đến 01/11 mới thả ra.

Xúc

Nhiều thằng bảo NHNN ko mua vào đc USD đấy e? E giải thích rõ cái nghiệp vụ đc ko e?

Mày ngu vừa thôi, đã phải bán dự trữ ngoại hối giữ tỷ giá thời điểm này😌 giờ mua đi viện sớm à, còn nghiệp vụ ngân hàng mua bán thì hút thì nói làm méo gì

1 Likes

xem bói phát

@thiendat

Tôi thấy A7 nhiều lần nói đến USD là khuyên anh em bỏ hết mà chuyển qua mua USD đấy .

Chú có vẻ lạc quan nhỉ :)) Thể hiện kiến thức xem nào :)) A7 thì suốt ngày chỉ câu " Bơm Tiền " " ALL IN là giàu " :))
Sau thập kỷ bơm tiền vô tội vạ ( 2009-2021) của Mỹ. hậu quả để lại là lạm phát vẫn leo trên mức 8%. Giai đoạn thắt chặt tiền tệ, hút tiền về đang trên quá trình và chưa có dấu hiệu dừng lại. lịch sử điều hành lãi suất của FED và lạm phát. 50 năm qua những giai đoan lạm phát của Mỹ trên 3% thì ls luôn duy trì cao hơn mức lạm phát. Đặc biệt giai đoạn lạm phát tăng mạnh từ mức trên 5% thì lãi suất của FED bắt buộc cao hơn lạm phát ( đường màu vàng). Suy thoái chắc chắn diễn ra
Gỉa sử lãi suất mỹ lên 7-8% thì VN 12-15%. BDS và Chứng khoán sẽ bị rút ròng, dòng tiền cạt kiệt.
Những thằng dốt chỉ biết rằng đất luôn tăng và múc CP bds ngay đỉnh thì nohope về bờ :grinning:

2 Likes

Suốt ngay đi gây War.
Nếu mày có bản lĩnh thì phản biện bằng kiến thức ra đây đừng trả lời hèn thế.
Còn kiến thức kh có, thì nói ít lại khỏi ngta đánh giá :)). Đa số đệ tử A7 đu đỉnh chả có tí kiến thức nào. Đầu chỉ toàn " bơm tiền " :)). Hỏi sao đu đỉnh.