Chúc năm mới! Chúc mừng kỳ vọng mới. Chúc cả nhà F sức khoẻ nhé: QUAY LẠI CHỦ ĐỀ PHÂN TÍCH CÁC GÓC KHUẤT CỦA BCTC

, , , ,

Kaka cả năm chứng cháo rồi giờ giải trí đi :blush:
Bơ biết chỗ này ko?

2 Likes

Phu yen?

1 Likes

Uhm nổi tiếng món cá ngừ đại dương, tôm hùm

2 Likes

à thực ra là có đứa bạn t đi nó khoe thì t biết thui chứ thực ra t chưa từng đến mấy nơi này. =)) t chỉ biết đường từ nhà đến chỗ làm, ngoài ra bán kính 10km từ nơi mình ở thì may ra biết các địa điểm =)) đến hạ long, cát bà gần nơi tui ở mà t còn chưa đi bao giờ :joy: :joy:

2 Likes

mà thui bác đi chơi thì đi chơi đi nha, chúc vui vẻ và may mắn nha, có gì đẹp thì up cho mn đi du lịch online cùng nè :star_struck: :rofl:

2 Likes

:joy: kaka đi về nhà tiện ghé linh tinh thôi

2 Likes

Hạ long ninh bình nên đi nè :slight_smile: cảm giác sáng sớm
đón bình minh và chèo thuyền kayak quanh vịnh nó khó tả.

2 Likes

Hì hôm nay mới để ý chút index chúc mừng ae chứng sỹ nhé sau 1 năm thất bát cuối năm index đã chiều lòng người. Từ tháng 11 12 mình đã ròng ra khuyên ae mua khi thị trường điều chỉnh nếu mua đúng và tuân thủ chút kỷ luật cũng như hold dài chút thay vì t2 t3 thì ae cũng dc kha khá và vớt vát dc mất mát phần nào rồi nhỉ. Ae nào giỏi tb giá dc 2 cú sụt rồi thì về bờ thậm chí có lãi.

1 Likes

Hôm trước có ngồi nói chuyện với đứa bạn Việt Kiều mỹ về nước, thấy mình chát chít với mấy người bạn về chứng khoán hắn hỏi mình mày cũng biết chứng khoán à tớ bảo mới tập chơi biết sơ sơ hắn chơi được 3 hay 4 năm rồi bắt đầu bập vào mạnh là lúc dịch chính phủ Mỹ cấp cho mấy nghìn đô cho dân Mỹ tập trade.
Hắn nói 2 năm đầu lãi khủng lắm thậm chí còn nghĩ bỏ làm bên cty thiết bị y tế để ở nhà trade chứng và bơm thêm tiền tổng gần 200k usd thì năm rồi chuỗi ngày chết. Riêng con tesla bị sập 3 cú bay 70k usd.

1 Likes

Tớ hỏi nó vì sao 2 năm trước lời nhiều nhưng vì sao năm nay chết? Nó trả lời 2 năm trước chủ yếu đáng T+ thức ngày thức đêm bám bảng để trade nên lãi khá, còn năm rồi sức khoẻ giảm, mệt mỏi thêm phần lười trade nên quyết định đầu tư hold nên chết giờ mất 80% tài sản mất luôn những gì ròng ra trade cả năm

1 Likes

Tớ mới chọc nó chúc mừng bạn đã đã trở thành trade chuyên nghiệp và song hành cùng 90% trade trên thị trường :joy:: lúc chứng khoán mỹ vào chân sóng, chính phủ mỹ bơm tiền cho ae đánh chứng, ls ngân hàng về 0, ck mỹ đang ở đáy chuẩn bị vào mùa uptrend thay vì buy and hold thì ae lướt ăn vài line( mùa uptrend mua đại con nào chả thắng đúng ko nào, nhưng cú điều chỉnh 5 hay 10% chỉ là rũ bỏ bớt lượng đầu cơ đeo bám rồi tiếp tục đi lên)

1 Likes

Đến khi chứng khoán Mỹ đã lên tới đỉnh nhiều cp ngáo tăng cả trăm nghìn lần thị lại đầu tư, ví dụ tesla đi nhìn giá cp tăng khủng khiếp vậy nhưng thời điểm hiện tại sao: tesla bắt đầu cũng phải hạ giá xe từ 10-20% doanh số bán xe chậm. Vậy với trade chuyên nghiệp thị trường tạo đỉnh thì họ đứng ngoài cuộc hoặc chỉ đánh ngắn với chỉ lượng nav vừa phải hay nói là lấy 1 phần lãi của uptrend đánh sóng hồi downtrend mà thôi

1 Likes

Nhưng trò đời vậy đó khi index 1530 đầy rẫy rủi ro nhà nhà vẫn hô hào index sẽ lên 1800 2000 broker ngày đêm vẫn ra ra nhiều cp đã break vượt đỉnh, mẫu hình đẹp … đến khi sập thì hô sập thêm từ 15xx về 12xx từ 12xx về 8xx tạo cho tâm lý hoảng chồng loạn bán tống bán tháo.
Đến lúc ck tạo đáy giá cp rẻ như cho ko vậy còn hô thị trường rủi ro quá ae tuyệt đối ko bắt đáy cash is king bla đủ thứ :joy: ủa chứ ta mua cp vì doanh nghiệp chứ có phải mua vi index đâu đúng ko nào.
Nên tớ mới nói đi nói lại với các bạn bản chất của cp là gì? Khi bạn hiểu dc điều đó thì bạn mua bán cũng nhẹ nhàng.

4 Likes

Tư duy ngược này vẫn tồn tại hàng chục năm nay trên thị trường: khi thị trường chuẩn bị vào sóng thì buy and hold, khi thị trường đạt đỉnh rủi ro cực đại thì là lúc bảo vệ nav, lui về phòng thủ. Chúng nó hô cp lên 1tr hay 10tr kệ m chúng nó tao phải bảo vệ nồi cơm của mình đã. X2 X3 rồi ta bán 1/2 còn 1/2 hay 1/3 chờ lên 1tr hay 10tr vẫn lời khẩm mà. Thập niên 200x cp trên sàn đếm trên đầu ngón tay mà tiền vàng đầy trong két nên thổi lên 500k 1tr 2tr dễ giờ index vốn hoá đã khá lớn muốn mặt bằng cp lên giá đó thì dk chúng ta phải nâng hạng để thu hút thêm vốn nước ngoài vào đầu tư( nhớ nhé đầu tư) và tầm 20% dân số đầu tư thực sự với chứng khoán( ko phải mở ảo lấy kpi).

4 Likes

bác chiên chứng dc bnhieu năm r ạ?

2 Likes

Nói đến thị trường Mỹ là nói đến thị trường CK lâu đời cả trăm năm là môi trường chuyên nghiệp vậy mà nhiều hôm cp bạn tớ rớt giá 20-30% vậy với chứng khoán VN thì sao: hơn 80% ndt cá nhân, thị trường cận biên là môi trường đầu cơ đúng cả nghĩa đen và nghĩa bóng vậy nếu 1 ngày cho đánh T0 và bỏ luôn biên độ các bạn nghĩ sẽ ntn nhỉ?

2 Likes

2 năm :grin:
Bản tính người Việt đố kỵ hay dèm pha.
Nếu bảo tớ chơi 10 20 năm lỡ phím cp T+ về thua lỗ cũng bị chửi mày đánh lâu mà ngu vậy phím mua cp mới t5 về nó giảm 20-30% nhục chưa con :joy:.
Bảo tớ chơi 1 năm mày dẻ rách chưa qua nổi 1 mùa thì chỉ dc cái gì về ôm mẹ đi.
Bạn công nhận với tớ như vậy đúng ko nào?
Nên đừng quan trọng họ chơi hay đầu tư bao lâu mà quan trọng cái tư duy của họ và sự truyền đạt ý tưởng của họ đến với mọi người cũng như dc mọi người thừa nhận hay ko cái đó mới là quan trọng.
Thời gian sẽ chứng minh tất cả mà đúng ko nè?

5 Likes

20 năm, vậy là bạn bác ăn trọn cú lừa rồi… 2 năm qua nđt F0 nổ vol mà, t cũng là 1 trong số họ, nên chuyện fomo, thiếu kthuc, lòng tham, kì vọng, sợ hãi, t nghĩ là ai cũng vậy thui, có chăng thời các bác ngày xưa nó k mạnh như giờ vì số ng chơi k quá nhiều. Thực lòng rất cảm ơn bác cũng chịu khó đánh máy, và phân tích chi tiết nhất có thể, hiếm hoi các cao thủ chịu chia sẻ nthe, t cũng nghĩ là tư duy về quy luật tt là điều qtrong nhất… nhưng thực những điều b nói, nó ở 1 cái tầm khác r, thế mới biết là biển học mênh mông và càng đọc càng thấy mình dốt í =))
Thôi, cảm ơn lại lần nữa, mong bác chia sẻ nhiều hơn (nếu rảnh) :cherry_blossom: :cherry_blossom:

5 Likes

Ủa tớ bảo 2 năm mà kaka.
Ai cũng sẽ trải qua cung bậc cảm xúc vậy chỉ là sẽ trưởng thành hơn.
Giống cái cây nếu chịu khó ngày ngày chăm sóc bón phân, tưới nước và nếu may mắn gặp bác nông dân hiểu về đặc tính của cây, chu kỳ sinh trưởng của cây chăm sóc theo kiến thức khoa học thì cây sẽ lớn nhanh như thổi và trưởng thành vượt bậc nhanh cho hoa trái. Còn gặp người như tớ lười chăm bón lười tỉa cành … thì cây sẽ chậm phát triển, còi cọt và ko biết khi nào mới ra hoa chưa nói đến kết trái.
Chứng khoán cũng vậy: học- hành- vấp ngã- hoàn thiện- học- hành- vấp ngã- tiếp tục hoàn thiện —> cho đến khi tự tin 1 mình có thể bơi ra biển.

5 Likes

khi nào rảnh bác share về chu kì kte nhé, k nhớ là b đã share chưa nữa, vì b viết nhiều quá có những cái t còn chưa đọc hết =)) ( ở ngay pic này).
Như kiểu là bắt đầu 1 chu kì mới ( sang năm) thì các ngành lần lượt biến động ntn, t thấy nhiều ng hay share mấy cái biểu đồ kte đó, có 1 lần a Bn cũng share qua rồi

Thấy rằng ĐTC, NLTT, Công Nghệ, XK, NN công nghệ cao là những cái dc nhà nc hay nhắc đến giai đoạn này và tương lai. Ngoài ra dài hạn thì Bank có là 1 ngành đtu hấp dẫn khi VN là nc đang ptr với tốc độ tăng trưởng nhanh, NN thường rất thích đtu cp bank VN?
B nhận định dòng nào là ổn áp?

4 Likes