Chúc năm mới! Chúc mừng kỳ vọng mới. Chúc cả nhà F sức khoẻ nhé: QUAY LẠI CHỦ ĐỀ PHÂN TÍCH CÁC GÓC KHUẤT CỦA BCTC

, , , ,

Đầu tiên VND đã có 1 quý kinh doanh lỗ tầm 14 tỷ, mặc dù số lỗ ko quá lớn nhưng bóc tác trong BCTC ta vẫn thấy được 1 số rủi ro của CP đầu ngành đó là lý do lúc thị trường khủng khoản nhất mình ko chọn mua theo PP cp đã giảm mạnh đã rẻ mà mua theo trường phái vừa an toàn vừa sinh lợi nhựng CP cũng đã đủ rẻ
image

2 Likes

Xét theo đặc thù kinh doanh của ngành chứng khoán doanh thu và lợi nhuận của VND cũng tương tự đến từ 3 mảng chính: Tự doanh, môi giới chứng khoán và cho vay. Bóc sâu vào từng mảng thì tự doanh VND chiếm tỷ trọng khá lớn doanh thu lần lượt là 1260 335 và 206 tỷ.
Trong điều kiện kinh doanh cực kỳ khó khăn của quý 4 2022 mảng tự doanh cho vay và môi giới của VND giảm khá mạnh đặc biệt mảng cho vay thậm chí lỗ( Lỗ này sẽ phân tích sau)

2 Likes

Khác với các công ty chứng khoán khác khi tình hình khó khăn, lãi suất tăng mạnh chứng khoán suy giảm các cty sẽ giảm mạnh tự doanh, cho vay môi giới nhưng VND vẫn tăng khá mạnh tài sản tài chính FVPTL 18k tỷ so với đầu năm 12k tỷ.
Cho vay giảm mạnh từ 15k tỷ về 9kty

2 Likes

Tiếp tục bóc tác nếu quả thực VND bắt đáy CP trên sàn trong quý 4 thì quả thực rất ngon nhưng FVPTL chủ yếu là:
gần 500 tỷ CP tự doanh từ trước đến nay bưu điện PTI Cp này thanh khoản rất kém thường được đánh lên khi ra BCTC của VND → Nếu CP này ko tăng giá thực tế VND còn lỗ tiếp.
Phần thứ 2 tăng mạnh là 9k tỷ trái phiếu tổ chức tín dụng và doanh nghiệp. Đây cũng là key chính tăng trưởng của VND

1 Likes

năm 2022 thị trường sụt giảm mạnh cả ngành chứng khoán bất lợi áp lực các khoản vay tăng khi lãi suất tăng mạnh nhưng nợ vay của VND vẫn ko giảm điều này giải thích lý do vì sao VND lỗ, nếu nhìn qua SSI và HCM sẽ thấy bức tranh khác hơn.

image

2 Likes

Thêm 1 phần ảnh hưởng tin đồn từ Trung Nam nên mình ko đầu tư VND là như vậy mình chỉ tư vấn mua VND ngắn hạn theo dòng tiền đơn giản VND giảm quá sâu sẽ có 1 lực hồi đầu cơ kha khá thôi. Còn an toàn thì ko thể bằng HCM và tỷ suất sinh lợi bắt đáy 2 CP mình thấy tương đương nhau :wink:

1 Likes

Tiếp đến vì sao CP VIX PE, PB … tiền mặt khá nhiều sau khi PHT mà mình ko mua chỉ đơn giản là:

• Với tỷ trọng tự doanh rất lớn và chủ yếu là các CP cây nhà lá vườn thì chẳng bao giờ minh bạch, và ai cũng biết chắc chắn quý 4 sẽ lỗ → Điều này phản ánh giá CP VIX trong giai đoạn vừa rồi ko tăng nhiều.

• GĐ nhà T mượt biết trước kq ko tốt cũng đã bán ra 1 số lượng rất lớn CP.

• Chia giấy khá nhiều

image

1 Likes

AE thấy rẻ mua thì tùy vì giờ PB nó rất rẻ :slight_smile: nhưng tiền nào của nấy thôi. Nếu ae mua VIX theo dõi giá mấy CP tự doanh trên IDC, VGC, GEX … tăng mạnh thì nó cũng hút dòng tiền đầu cơ vào và có thể đánh theo dòng tiền

2 Likes

Tài sản tăng khá mạnh chủ yếu đến từ TS tài chính và tiền(PHT)

2 Likes

Doanh thu môi giới và cho vay margin chiếm tỷ trọng khá bé và cũng đã giảm mạnh trong quý 4, khoản lỗ lớn nhất đến từ tự doanh trến chính hst của mình

2 Likes

Tài sản tài chính trên tăng khá mạnh so với đầu năm đến chủ yều từ mua Các CP trong HST từ quý 2

1 Likes

Thôi đi ngủ: mai rảnh phân tích sơ thêm SSI VCI HCM. Nói chung mua VIX vì cảm thấy rẻ chứ mua để an tâm chẳng bao giờ dây vào hst TM

2 Likes

À chủ đề là góc khuất bctc nên có thể 1 số ae đang hold cp này cp kia thông cảm nhé, hôm nay rảnh mình sẽ tiếp tục 1 vài cp chứng khoán rồi qua ngành bds như pdr, hdc, l14… đã có bctc q4

5 Likes

bạn cứ đưa ra ý kiến phân tích, chúng ta cùng thảo luận sẽ có nhiều thứ hay ho đấy

2 Likes

Ok bác

2 Likes

Những con dân Đà Nẵng chắc ko ai ko biết bức tượng nổi tiếng này nhỉ: nằm ở vị trí rất đẹp nhìn ra biển đông và thực sự khuôn mặt của phật rất đẹp và rất hài hoà. Trước mỗi lần phiền muộn mình thường đi xe lên đây phóng tầm mắt ra xa, đi chùa không phải cầu giàu cầu sang mà cái quan trọng giúp cho tâm tịnh, trong mỗi con người luôn có phần con và phần người, nếu phần CON lấn át chúng ta cũng chẳng khác gì là mấy so với các loài cầm thú con mạnh bắt nạt con yếu cắn xé lẫn nhau, nhưng chúng ta khác cầm thú đó là trí tuệ bậc cao là chúa tể muôn loài hãy luôn để phần người lấn át trong bất kể đâu :slight_smile:

4 Likes

Sáng qua đi lễ chùa nhưng thời tiết Đà Nẵng mấy hôm nay sương mù mưa nhẹ nên màu sắc ảnh ko đẹp lắm, nếu ai đi lúc thời tiết đẹp sẽ thấy lung linh hơn nhiều. Nhìn bức tượng này lại nhớ đến bác Bá Thanh nhỉ là một người có tài thực sự với những cải tiến thực sự giúp Đà Nẵng đổi mình so với bộ máy trì trệ VN lúc bấy giờ tiếc rằng bác Đoản mệnh.

2 Likes

Người Đà Nẵng vẫn có nhiều đồn đại để thừa nhận công lao của bác 6 phần thực 4 phần thêm hư cấu: Đó là 1 lđ tầm nhìn đi trước nhiều năm: đường xá được mở rộng, nhiều cây cầu và đều là biểu tượng của Đà Nẵng, lấy trục sông Hàn làm trọng tâm biến những căn nhà tạm khu người nghèo quận 3( Biển Mỹ Khê) thành 1 trong những bãi biển đẹp nhất thế giới,là LĐ sâu sát trực tiếp đi khảo sát từng con đường từng bệnh viện, liên tục đối thoại trực tiếp với người dân, bộ máy LĐ ĐN lấy dân là gốc để phục vụ nhân dân. Nổi tiếng với chính sách đổi đất lấy hạ tầng lấy phát triển, chính sách 5 không 3 có biến Đà Nẵng từ 1 tp trung bình thành TP đáng sống.
Người ta cũng đồn đại rằng nhờ các chùa Linh ứng và tượng phật bà hướng ra biển đông trấn yểm mà biển đông yên lặng hơn: Đà nẵng cũng bớt các cơn bão lớn hơn, khu vực biển đông là nơi vẫy vùng của các ông lớn đế quốc nhưng những năm qua cũng bớt cuồn cuộn sóng hơn.

2 Likes

Đầu óc trí não luôn thư giãn cộng với cái tư duy thay đổi phù hợp với từng hoàn cảnh của vĩ mô thì cuộc đời đầu tư chứng khoán hay đầu tư bất cứ thứ gì của các bạn cũng sẽ nhẹ nhàng thoải mái mà vẫn sinh lời tốt đúng ko nào: Một thực tế các bạn mua đúng dòng đúng cp tốt thì tài khoản nav của các bạn vẫn tăng đều đều mà ăn tết ngon ngủ kỹ ko lo chứng cháo còn nhiều bạn ham bắt đáy ham giải cứu các cp tưởng rẻ nhưng hoá ra ko rẻ thị trường tăng từ 8xx về 11xx nhưng nhiều người giờ vẫn lõm 20-30%

3 Likes

Tiếp tục BCTC VCI nhé:
VCI cũng là 1 trong những CP chứng khoán được khá nhiều nđt quan tâm, nhưng với kết quả kinh doanh cũng như giá cp(Pe/ PB …) có đủ rẻ để mua đạt được target 50% 70% hay ko là do ae tự quyết tự định giá và nhìn nhận thị trường nhé

1 Likes