[Chứng khoán nghìn lẻ một phiên] Hành trình x6 Tài khoản của 1 F0

, , ,

Chào tất cả thành viên trên F247.Hôm nay mình xin kể về câu chuyện ăn bằng lần trong năm 2021 của 1 F0 như mình cho các bạn nghe như sau.

Giới thiệu sơ qua về mình : F0 chính hiệu, học vấn 12/12 công việc hiện tại làm việc ở 1 công ty Nhật Bản khâu sản xuất, vốn khi tham gia thị trường 60 triệu. Mình biết với NAV nhỏ và thời gian tham gia Thị Trường ngắn vốn dĩ mình chỉ là hạt cát trong cả rừng cao thủ trên F, nhưng mà mình vẫn muốn chia sẻ vì có lẽ hơn ai hết chỉ có F0 mới đồng cảm được và hiểu được F0 thôi ạ.

Hành trình đến với Chứng Khoán.

Tết âm lịch 2020 cụ thể tầm đâu đó tháng 1 năm 2020, khi đang trong tết thì báo chí có đưa tin về 1 căn bệnh lạ bên Trung Quốc (mà hiện tại được gọi là CoVid 19). Lúc đó trong đầu mình nảy ra suy nghĩ rằng, trong khủng hoảng luôn có cơ hội và với máu kiếm tiền thì mình nghĩ ngay đến 3 thứ Vàng, Chứng Khoán, và Bit.coin. Với 1 người không có tí kiến thức gì về Tài Chính như mình thì đơn giản lúc đó mình nghĩ khủng hoảng thì Vàng sẽ tăng giá còn những thứ rủi ro như Cổ Phiếu và Tiền ảo sẽ giảm và đúng thật vnindex từ 1.100 điểm giảm về quanh 600 điểm BTC từ đâu đó 10k usd 1 coin giảm về quanh 3k usd 1 coin lúc đó với vốn của mình k đủ mua 1 bit.coin và mình còn ngây thơ nghĩ rằng phải đủ tiền mua 1 bit.coin thì mới mua được ạ :(( lúc đó chỉ thiếu mấy triệu là đủ 1 bit.coin rồi giờ nghĩ lại vẫn tiếc. Sau đó mình nghĩ tiền ảo khó quá thôi thì qua Chứng Khoán mình tạo Tài Khoản vào tháng 3/2020 rồi vẫn chưa giao dịch do không biết cách đặt lệnh và mua bán như thế nào (từ đầu mình đã nói không với broker rồi ạ, do mình nghĩ đơn giản nếu broker giỏi thì tự đầu tư kiếm lời nhiều hơn chứ hơi đâu mà đi chỉ người khác). Với lại NAV mình nhỏ nên mình nghĩ chắc chả ai quan tâm người ta NAV vài tỉ không mà. Sau đó thì loay hoay học cách mua bán lúc đó mình lang thang trên Fxxx là nhiều, do vẫn chưa biết F247 nghe người ta phím hàng là chủ yếu chứ mình mù tịt về Phân Tích Kỹ Thuật. Những siêu cổ mình từng kinh qua thời gian đầu có :

FPT mua 46.75 bán 47

MWG mua 78 bán 80

SZC mua 28 bán 27.5

Sau đó mình nghỉ không dám giao dịch nữa vì sợ :(( Do chỉ mua theo cảm tính nên mình thấy không ổn nên quyết định ngồi ngoài ngắm Thị Trường vận động tới tháng 3/2021 mình mới quyết định chính thức đánh mạnh vào mặc dù kiến thức vẫn bằng 0 nhưng sau khi quan sát đủ lâu mình cũng hiểu được cách thị trường vận động như thế nào nên mạnh dạn hơn tiếp tục với những siêu cổ Bank Chứng Thép theo trend thời điểm đó có

VND mua 36 bán 38

PET mua 22.75 bán 21.7

DGW mua 130 bán 123

LPB VNM FRT vv khá nhiều, đa số đều chốt lãi non rồi nhìn nó phi hoặc cắt lỗ cho đến đỉnh điểm khi tới tháng 7/2021 công ty mình giãn cách nghỉ dịch, mình mới toàn thời gian đánh chứng được thì câu chuyện rẽ sang hướng khác hoàn toàn.

Mình ngồi ke bảng liên tục và ngay lúc đó những mã cho lãi lớn đầu tiên xuất hiện với VOS , KHB , DLG đỉnh điểm mình từng chốt KHB giá trần rồi mua lại ngay phiên sàn trong hôm đó lãi 45% trong phiên (đa số mình mua bán theo cảm giác là chính) thêm chút may mắn NAV lúc đó tăng vọt cứ 9h là ce ce mã mình giữ trần liên tục, sau những pha đó mình x3 tài khoản rồi khoảng tháng 10 mình đi làm lại mình tiếp tục tìm hiểu và sau khi có kinh nghiệm đầu tư các mã đầu cơ mình hiểu rằng sóng sắp tới có thể là BĐS nên mình đi tìm con lead ngành và all-in vào DIG khi đó có giá khoảng 46 rồi mình cứ ra vô mua bán liên tục cả CEO và DIG rồi chốt lãi cuối cùng ăn được 400% với vốn ban đầu. Lúc đó mình đã nghĩ tới viễn cảnh kiếm 1 triệu usd trên TTCK và sau đó :((…

CII xuất hiện sốt đất thủ thiêm mình đu trần vào và tất tay lần nữa mình ôm ở giá 34 sau đó thì chắc ai cũng biết CII ôm từ lãi 600% thành lỗ tắt thanh khoản 7 phiên liên tiếp thổi bay 1/2 thành quả gây dựng được sau đó mình cắt CII ở giá 32 rồi bắt đầu quá trình xây dựng lại.

Trong suốt quá trình đầu tư hầu như mình chỉ đi theo cảm giác của mình là chính chả thèm nghe ai và mình nhận ra 1 điều rằng ở Thị Trường này thực sự khốc liệt như chiến trường F0 nên tỉnh táo vì suy cho cùng ai cũng muốn úp lẫn nhau, người tốt chưa chắc đã tốt mà người xấu chưa chắc đã xấu, nên thận trọng với quyết định của mình.

Tác giả: @ToiLaFO
Xem bài viết trên Fanpage F247 tại link này

7 Likes

Thanks mod @Suzy đang ở nhà cách li do bị CoVid gửi bài đại mặc dù dở ẹc cũng được đăng F0 chính hiệu nên câu cú lủng củng :(( mắc cỡ ghê.

2 Likes

không sao mà, chúng ta là NĐT, không phải là nhà văn =)) mọi người cứ chia sẻ những câu chuyện của mình & viết theo khả năng thôi ^^

3 Likes

Ra bài đúng hôm ghê. Nay cả họ bất động sản xanh mạnh, tím ngắt

1 Likes

Rất may là 2 năm qua đã cho nhiều ae f0 tuy k kiếm đc nhiều tiền nhưng có lẽ cũng xây dựng được pp đầu tư. Chứ nếu tham gia lúc thị trg xấu thì chắc sẽ k có cơ hội quay lại mỏ vàng này.

1 Likes

Năm nay có lẽ cực kì khó khăn cho F0 k những cần tỉnh táo mà còn phải có kiến thức + kỷ luật mới mong tồn tại được trên TT khốc liệt này .

Tư duy đầu tư như này chết là phải… Haizzz. FPT giờ bao nhiêu rồi?

1 Likes

Vẫn sống sờ sờ mà bạn ơi mỗi người 1 phương pháp trường phái đầu tư khác nhau hiện mình vẫn lãi 400% từ lúc bắt đầu tới h mà.

Vô tình đó bạn ơi chứ bài mình viết đâu có ý PR trá hình gì đâu :wink:

Tuyệt vời, dù sao cũng Chúc mừng bạn, bạn đã lên tầm F1 :v hihi Cho dù tài khoản có bao nhiêu số 0 cũng không nói lên được bạn là F mấy :slight_smile: Nếu tiếp tục học hỏi, đứng lên từ nơi vấp ngã, mình tin bạn sẽ nhanh chóng trở lên khổng lồ thôi :slight_smile: Goodluck!!!

1 Likes

Thanks bạn TTCK quả thực đầy biến động mà cũng vô vàn cơ hội với những tay ngang trình độ thấp muốn kiếm tiền thêm như mình dĩ nhiên chỉ cần bám trụ được trên TT này k rời bỏ đã là 1 thành công rồi. Nhỉ! :smiley:

Giờ cụ đang cảm nhận em nào sẽ xxx lần vậy =)))

1 Likes

dài té

1 Likes

Cổ nhân nói cấm sai " Cao thủ không bằng tranh thủ" …

1 Likes

kkk bạn hỏi thì mình xin thưa HUT cửa lên 100k 1cp 90% coa điều cần sàn vài cây r ms bắt tỉ lệ ăn cao hơn sau vụ cii mình hơi rén nên lúc hut 3x liếc thấy nhưng tặc lưỡi bỏ qua do TT từ tết tới h yếu ớt quá.

1 Likes

cứ tranh thủ bơi theo cá mập ăn theo tí cũng ổn mà kkkk

Các FO vẫn miệt mài đi tìm siêu cổ năm 2022. Năm 2021 có CEO, CII, DIG đến nay vẫn còn rất hot

1 Likes

năm nay k dễ nặn ra siêu cổ đâu ah mặt bằng chung giá cp đc định giá lại gần hết trơn r năm nay với F0 k bị mất tiền là thành công r ạ :smiley:

Chưa hẳn đâu bạn trong thời khó khăn luôn xuất hiện anh hùng mà!

1 Likes