Đoản khúc cuộc đời

Em cũng rất cảm xúc như bạn @Woodpecker . em nghĩ nhiều ace bạn bè trong đây cũng vậy.
pentol-quby
Thank Anh ạ!

5 Likes

Nhờ bác BN xem giúp mình cổ phiếu VEA . Cảm ơn bác nhiều

4 Likes

Cho em hóng tý ạ, em cũng BK đây, K52 ạ

4 Likes

VNM em có bán đi mua lại không hay vẫn giữ? VEA thì anh có đọc sơ qua nội tại, tính trung bình EPS khoảng 5k, trả cổ tức cơ bản đều, về sóng thì mục tiêu cao lên được khu 63k nhưng cần thời gian dài chút, ngắn hạn thì mục tiêu khoảng khu 45-47k, nó đang tích lũy tạo đáy. Lịch sử không có dài nên sóng tính toán gặp khó khăn hơn, nội tại thì cơ bản đến khu vực gom rồi. Biên độ upcom nên có kế hoạch cẩn thận hơn thôi. Cơ bản lãi suất sẽ khó tăng cao nên lãi suất gửi các kỳ hạn sẽ có xu hướng giảm trong bối cảnh diễn biến vĩ mô thế giới không tốt nên nó chỉ còn phụ thuộc nội tại là chính.

6 Likes

Em có thắc mắc FED tăng ls nhưng ls trong nước lại hạ a nhỉ và nó sẽ ảnh hưởng ntn a

5 Likes

Các vấn đề vĩ mô trong nước cho phép thì cần hạ để kích thích kinh tế, tránh rơi vào khủng hoảng hoặc trường hợp không kiểm soát được. Khi lãi suất hạ thì giá chứng khoán được định giá cao hơn. Còn để về mức như covid là khó, chỉ khi suy thoái nặng mới cần hạ về thấp như vậy.

11 Likes

Lợi tức trái phiếu 20 năm có liên quan đến định giá chứng khoán, nó đang xu hướng giảm nên có lợi cho chứng khoán. Còn mức độ tới đâu thì tính toán dự tính thôi.

8 Likes

e thấy có video này đang live nói về việc hạ ls. ai rảnh thì tham khảo ạ.

4 Likes

ĐTC cũng nghẽn giải ngân, Tiền ứ trong ngân hàng nhiều quá, ko kích được tiêu dùng và sản xuất. Bữa e thấy có mấy bác bàn về vấn đề này, có báo nói là chỉ giảm trên giấy tờ chứ người vay ko giảm nhiều. Có bác nói vui là: TV bảo hạ thì lên tv mà vay… :heart_eyes:

8 Likes

Em mong là giải ngân tốt, đẩy mạnh sản xuất, tiêu dùng thì chứng cháo đi lên.

5 Likes

Trong bối cảnh khó khăn thì doanh nghiệp thu hẹp sản xuất nên sẽ không vay nhiều cho tới khi các điều kiện đến để khôi phục lại, mở rộng mới vay nhiều. Đầu vào tiền gửi nhiều, đầu ra không thể giảm nhanh được vì nó liên quan đến lợi nhuận banks. Vì vậy nên mới xem xét vấn đề ngắn hạn chứ dài hơn cần theo dõi thêm để lựa chọn điểm vào tài sản rủi ro để đầu tư dài.

11 Likes

@Bach_nam đánh giá giúp mình mã SFI với, nó đã đi hết sóng chỉnh chưa? Cảm ơn Bach_nhiều.

5 Likes

Cảm ơn bác BN , bác có trí nhớ tốt thật vì viết bao nhiêu người hỏi bác mà bác vẫn nhớ e có hỏi VNM .Em vẫn giữ VNM. Em chậm tay chậm chân, ko am hiểu kỷ thuật nên mua đâu âm đó ( giờ vẫn -30%) thế nên giờ tập trung vào những cổ có cổ tức cho khoẻ.

4 Likes

Chưa đâu anh, anh muốn đầu tư dài thì gom dần thôi vì thanh khoản nó nhỏ, em nhận xét về ngành rồi, em không muốn nhắc lại nhiều lần, em đã nhận xét cho GMD, HAH. Anh đầu tư giá trị thì anh đã đọc tài liệu doanh nghiệp chưa? Điểm lưu ý trong tài liệu đó là nghị quyết về việc chia cổ tức 20% (tại sao lại giảm như vậy? trong khi đó thường là chia 80% lợi nhuận của năm trước, năm 2022 có pha loãng, vậy giả sử nó về như trước dịch thì EPS là bao nhiêu? Giai đoạn tăng trưởng cao đã qua rồi anh, khi hết dịch thì không còn thời cơ trời cho nữa), quý 1 có tháng tết mà lợi nhuận đạt hơn 20 tỉ/150 tỉ kế hoạch. Anh đánh giá thế nào về tình hình? Anh cũng đánh giá thế nào về xuất nhập khẩu của Việt Nam quý 1? Rủi ro thời gian tới là gì và ảnh hưởng như thế nào đến ngành?..

10 Likes

Cảm ơn nam, tớ xem prof thì khả năng còn chỉnh sâu nữa chắc về khu 18 gì đó, có thể nó đang có cú hồi ngắn thôi.

3 Likes

Yeah, hiểu kỹ thuật chút hoặc có tìm hiểu về định giá thì sẽ biết đến điểm anh tính toán quay đầu. Lúc đó bán đi và chờ giảm 10-15-20%,… rồi mua lại tùy theo tâm lý sợ không giảm nữa. Khi đó em đỡ thiệt hại hơn và đỡ thời gian chờ về bờ có lãi. Đánh mã này không sợ gì, chỉ sợ tâm lý / nguồn vốn thiếu ổn định.

6 Likes

2 mã VNM, VEA em âm nhẹ thôi . Chủ yếu âm tới -30% là Bds, thép từ năm trước. Cảm ơn sự nhiệt tình của bác BN. Chúc bác và gia đình buổi tối an lành

4 Likes

Em cảm ơn thông tin này củ a. Hôm qua em mới vào 1 ít HHG chơi game chuyển sàn . Cho em xin view của nói đi a e đang ra target 2

1 Likes

Tradingview không hiểu sao không có dữ liệu, nhìn thì thường nó lên sẽ nhân đôi, em nhìn quá khứ đoạn vừa rồi và hai giai đoạn trước. Vấn đề là khớp được hay không khi đặt.

1 Likes

a @Bach_nam ơi cho e xin nhận định vcg gdoan này với ạ

3 Likes