Đoản khúc cuộc đời

Vượt được 14.5k thì có mục tiêu 15.5-15.8k, các ngành như thép, đầu tư công, tài chính cơ bản đạt sóng và một số mã đang ở đoạn phân phối cuối và chỉnh. Đầu tư dài hạn thì Nam không nói nhưng đánh ngắn hạn thì nên cẩn thận.

10 Likes

Tks Nam

5 Likes

Bác Nam view giúp e kbc, vcg với… e đang lãi 7,8 %

3 Likes

KBC gần chạm trendline chéo và cũng gần mục tiêu đỉnh, nếu đánh ngắn thì nên chọn giải pháp an toàn.

VCG: An toàn nên coi nó là nhịp hồi và mục tiêu thấp đã đạt, mục tiêu cao khu 21k. Còn nó lên sóng tiếp mới hết sóng thì xác suất nhỏ.

8 Likes

Bác chủ cho em tham khảo mã GEX với ah . Em vừa nhặt ít sáng nay ah.

Điểm mua không được tốt lắm nếu đánh ngắn hạn, khu vực có thể xảy ra đảo chiều, kỳ vọng nó lên được 16-17k mới đảo chiều.

8 Likes

dạ, em cảm ơn anh

3 Likes

Em sử dụng được nhưng có người k hiểu, em năn nỉ bác bớt thời gian làm hướng dẫn đi ạ.

2 Likes

Nam hướng dẫn cơ bản rồi mà. Nếu chưa rõ thì Nam nói lại chút để mọi người dễ hình dung.

1. Phần cài đặt
    Trong script thì viết code để mặc định hiển thị như các hình bên dưới. Không muốn hiển thị cái nào đó trong giai đoạn cần xem thì bỏ tích xanh biển đi là được.
    Hình 1:
    Hiển thị dự đoán xác suất các hướng đi tiếp theo, có các thông số cài đặt, chiều dài Zigzag để mặc định là 8, có thể điều chỉnh để xem toàn bộ lịch sử để chọn cho phù hợp, nếu không thì để theo mặc định. Cơ sở để dự đoán giá dựa trên chỉ báo gì? Đang để mặc định là dựa trên RSI với độ dài 14. Nếu thay RSI bằng các chỉ báo khác như CCI, MFI,… thì để độ dài tương ứng với các chỉ báo.
    Phần supertrend, dữ liệu history để mặc định là 5, điều chỉnh giá trị lớn hơn hay nhỏ hơn thì nó có các điểm hỗ trợ (xanh lá), điểm cản (đỏ), hãy để ý khi từ đỏ đảo sang xanh hay từ xanh sang đỏ thì sẽ có nhịp hồi hoặc điều chỉnh, lúc đó cần phân tích sóng để biết nó sẽ đi hướng nào tiếp theo là hướng chính, cũng là điểm có thể vào lệnh mua bán với tỉ lệ bao nhiêu tùy theo chiến lược.
    Phần tiếp theo là biên độ dao động, theo BB hay Keltner hay Dochian? Bên cạnh đó là chọn dựa trên SMA hay EMA,… tương ứng là độ dài 20 (thay đổi theo chiến lược), hệ số nhân 2 hoặc các giá trị khác phù hợp với biên dao động từng đoạn. Học cách sử dụng band thì mọi người tự đọc/học.
    Source: Chọn nguồn dữ liệu đóng cửa, mở cửa hay trung bình cao thấp,…

Hình 2:
Multiplier: Phần này là hệ số nhân dựa trên đường tích lũy MA dài hạn (đường xanh biển dưới cùng), đúng nhất với khung ngày, tuần dùng cho chiến lược dài hạn là chủ yếu,khi giá giảm tiến đến xanh biển là vùng mục tiêu gom cho dài hạn, lưu ý là phải xác định được chỉ số hay mã đang ở sóng chính downtrend hay là chỉnh, nếu breakdown xanh biển này thì tốt nhất là đứng ngoài chờ hoặc gom tỉ trọng nhỏ, các chiến lược ngắn hơn vẫn có thể sử dụng để xác định vùng mục tiêu khi lên sóng hay xuống sóng, nó có thể coi là điểm hỗ trợ, kháng cự di động. Nó tính toán và hiển thị tự động theo diễn biến hành động giá, trong ngoặc là % tăng giảm so với giá hiện tại. Khi sóng lên vượt các giá trị mặc định thì thay đổi các giá trị trong ô, mặc định đang để mức fibo 1.618 là lớn nhất, khi nó vượt qua đường đó thì thay các giá trị ô bên trên bằng các mức fibo cao hơn như 2, 2.272, 2.414, 2.618,…để theo dõi mục tiêu, hỗ trợ kháng cự. Label là để hiển thị hoặc không hiển thị các giá (% trong ngoặc) để cho sạch view dễ.
Current s/r setting: là phần cho hỗ trợ, kháng cự cố định, horizontal type là chọn hiển thị dạng đường hay hộp. Depth là chọn mức độ hiển thị hỗ trợ kháng cực gần hay xa. Deviation là độ lệch. Hãy thử thay để xem sự thay đổi. Line count là số hỗ trợ kháng cự cần tìm để xem mức độ gần xa khác nhau.

Hình 3:
Diagonal line setting: Là tự động xác định trendline, các thông số điều chỉnh màu sắc hay độ đậm, kiểu đường nét đứt hay liền hay đường chấm tròn? Tùy chọn. Đường Zigzag không cần thiết nên Nam để màu trắng ẩn đi khi sử dụng background trắng để khỏi vướng khi quan sát. Diagonal S/R line count là số đường trendline muốn hiển thị, tăng giảm số lượng để xem sự thay đổi như thế nào.

1. Ý nghĩa công cụ
    Trend: đường xanh và đỏ. Các mũi tên đen chỉ điểm đảo trend, tùy xác định tình hình lúc đó ở trạng thái vĩ mô nào để xác định khi đảo trend sẽ chỉnh nhẹ hay mạnh và thường khi đảo trend sẽ có chỉnh hoặc hồi.
    Đường Multiplier: Xanh biển là đường dưới cùng, các đường tím là đường hệ số nhân, quan sát các đường ấy để xem nó vượt qua như thế nào trong sóng lên và sóng xuống, hãy đọc fibo để biết mức nào mạnh, yếu và điểm vào vào lệnh mua bán dựa theo tình hình vận động lúc đó. Nó hỗ trợ cho sóng elliott (volume profile và fibo extension-retracement. Mũi tên tím là chỉ các điểm tạo đáy sóng chính. Còn thực tế khi chưa về mức thấp thì mình dự đoán sóng chỉnh sẽ về khu vực đó để có chiến lược vào vốn cho đầu tư dài hạn. Hãy xem ví dụ về index và HPG.

Ý nghĩa tính xác suất: Lấy HPG làm ví dụ, Vnindex thì hôm qua Nam trao đổi rồi, nói lại thành ra nhàm. Xem đoạn replay này, ta đang xác định sóng chính hồi ABC tạm tính và vào lệnh ở điểm B vì xác suất chỉ lên đang cao.

Đến đoạn sau, xác suất chỉ xuống lớn, vậy phán đoán sóng B chưa kết thúc nên nó sẽ đi nhịp tiếp theo để tìm đáy B hoặc là nhịp chỉnh trong C (khi nó không break đáy B). ABC fail khi sóng breakdown đáy 20.5k, lúc đó đang nắm giữ thì tùy chiến lược ngắn dài để quan sát quyết định cắt lỗ hay hạ tỉ trọng, tăng tỉ trọng,…

Thực tế nó chạy theo hướng đi tìm B và dừng khu vực mục tiêu 2. Thực tế sóng B chạy sóng flat abc.

Kết quả đoạn ví dụ như hình dưới, và mọi người so sánh xem.

29 Likes

Tks anh

3 Likes

Cám ơn bác

1 Likes

Anh @Bach_nam cho em xin nhận định cổ Dxs với a. Em cảm ơn a

1 Likes

Nó đang đi nhịp D nhưng có đi hết được không thì không chắc lắm nên có hai mục tiêu đánh dấu, breakup để lên sóng thì xác suất nhỏ nên Nam không vẽ, quan sát khi chỉnh đến E bị breakdown thì quan sát khu 4k, trường hợp xấu thì có khu mục tiêu bên dưới. Nó mới niêm yết và Nam chưa đọc được nội tại, xem qua thì đỉnh sóng bất động sản thì hoạt động không hiệu quả lắm so với giai đoạn 2018-2020, trong khi đó tốc độ pha loãng 2020-2022 không nhiều.

9 Likes

Cảm ơn bác ạ! Bác là viên kim cương trong đời em. Em k biết cảm ơn bác như thế nào ạ. Em may mắn tìm được viên kim cương. Bác ít tim nên mãi sau em mới đọc đến chủ đề giải trí của bác. Em đầu tư cũng lâu nhưng chưa khi nào được mở rộng kiến thức và hiệu quả như bây giờ ạ.

5 Likes

Cụ cảm ơn ng vất viên kim cương đi nữa ms đủ. K có ng đấy thì F k đc thấy cụ BN quay lại mở topic này. Ng đấy giữ đc viên kim cương nhg đi gọi ng lừa đảo bằng thầy.

8 Likes

:relieved: :relieved:

2 Likes

Em cảm ơn anh!

4 Likes

Ai vậy bác, em đến sau nên ko rõ nhắm

2 Likes

Việc qua rồi em à, mượn câu đứa em an ủi: Có lòng trồng hoa, hoa không nở. Vô tình cắm liễu, liễu lại xanh.
Tri thức đong sao cho vừa,
Dù cho sóng gió nắng mưa không nề.
Buồn người không thấu lòng ta,
Vì đâu gọi giặc bằng cha hỡi người?!
Cho dù gặp khó gặp nan,
Tu nhân dưỡng đức, bình an cả đời.

27 Likes

Ng đc cụ BN h.trợ nh coi như ng thân. Lần trc khi xảy ra sập tạo đáy t11, cụ BN nói mục tiêu bán vs nhận định chia 3 mã đấy. K bán xg mắc kẹt đi gọi ng lừa đảo bằng thầy 1. Thầy 1 chạy rồi k dám vác mặt lại F. Thầy 2 chắc là thay tên đổi họ. Thầy 3 mang danh học trò thầy 1 dính toàn hàng rác lừa chị em bị bốc phốt. Thầy 4 bị bóc phốt đầu tiên về nhóm khác hoạt động. Nh thầy lắm

4 Likes