Đoản khúc cuộc đời

Nhìn tích cực là thế nhưng quả thực bank đang không có dòng tiền nên lững thững sau khi đạt mục tiêu đấy. Nước ngoài cũng lấy lãi ở mảng tài chính (bank, dịch vụ tài chính) về nhiều.

11 Likes

Mô hình hay sóng hay bất cứ phương pháp nào đưa ra tính toán cũng là mục tiêu dự đoán dựa trên những phân tích dữ liệu lịch sử, dự đoán tương lai. Nói ai đó đúng hay sai thì chưa thực sự đủ, giống như nhiều người không dùng TA, FA nói TA, FA không tin được, họ tin vào thông tin họ có thôi chẳng hạn. Hoặc có nhiều người sử dụng rồi nhưng nó diễn biến không như mình dự đoán thì quay ra phủ định nó mà không tìm tại sao mình chưa đúng. Khi nói chuyện, trao đổi, để đưa ra cái chung nhất là khó, mảng dữ liệu rộng và có kịch bản xảy ra, khi ai đó đưa kịch bản xấu chưa chắc là người ta có ý xấu nên người nắm bắt phải có sự đánh giá nhận định của riêng mình và coi ý kiến người khác là mình đang tham khảo. Người đưa ra nhận định thì cũng nên suy xét các khả năng và suy nghĩ kỹ trước khi nhận định nếu mục đích muốn giúp ích cộng đồng. Chiến lược đầu cơ hay đầu tư của mỗi người là khác nhau nên có thể góc nhìn khác nhau, một người sống bằng nghề mua đi bán lại chứng khoán khác với người đầu cơ theo sóng, khác với người đầu tư chiến lược dài theo chu kỳ,…

16 Likes

Một ví dụ nhỏ để ai chưa hiểu có thể hiểu thêm. Đánh dấu trong bản vẽ không phải là sóng mà là đánh dấu cho dễ gọi tên khi giải thích. Giả sử dựa trên RSI để vào ra. Hãy xem xét lịch sử của khung thời gian mình xem xét, thường đến mức nào thì RSI đạt đỉnh, đạt đáy. Vậy giả sử khi nó đang tiến về 1 (đáy) chưa xác định, nó đang ở mức giá 10k có RSI là 25, trong khi đó lịch sử thì mức đáy rsi là 20, nội suy sẽ ra được giá trị tương ứng cho đáy 1 = 10*20/25=8k (dự kiến), trong quá trình di chuyển mình sẽ cập nhật nội suy tiếp để có giá sát nhất cho việc vào lệnh. Vậy trường hợp 1 chưa phải là đáy thật sự để đảo chiều? Rõ ràng lúc này là phương pháp vào lệnh với tỉ trọng phù hợp khẩu vị rủi ro hoặc phòng ngừa rủi ro của mỗi người tùy theo từng chiến lược. Sau đó nó hồi lên 2 và tiếp tục giảm, có thể hoặc không breakdown 1, nếu breakdown 1 thì 3 liệu có phân kỳ với 1 được không? Lúc đó tiếp tục sử dụng RSI hoặc các chỉ báo khác để theo dõi và vào lệnh tỉ trọng tiếp theo… OK, vậy nếu bạn có kiến thức sóng hoặc phương pháp nào đó sẽ dự định được mục tiêu và sử dụng chỉ báo để chọn lựa điểm vào ra. Nếu bạn sử dụng được FA sẽ có thêm cơ sở cho bạn xác định vùng giá rẻ, hợp lý, cao hơn vùng hợp lý…

20 Likes

Cái đồ thị thứ hai ở trong hình tên gọi trên tradingview là gì vậy anh Nam

2 Likes

Bạn đang hỏi cái phần màu xanh blue và vàng? Hay là cái khác?

2 Likes

Cái xanh blue và vàng là Volume profile (volume at price-công vụ vẽ), cái chỉ báo dưới cùng có tên là Boom hunter pro (chỉ báo cá nhân viết script) nếu tìm trên tradingview.

9 Likes

Cảm ơn bác!

3 Likes

cám ơn anh nam đã chia sẻ kiến thức 1 pic rất giá trị của f

4 Likes

Thị trường nay bank kéo vượt 1080 rồi, các ae thế nào?

1 Likes

Hôm nay tiền vào bank mạnh ghê a. TT kéo hở cái gap rõ to

3 Likes

Hình như thị trường cứ tăng mạnh, mà chỉ mỗi em với bác @Bach_Nam là cứ thấy tiêu cực :smiley:

4 Likes

Nam có tiêu cực đâu? Chỉ căn dặn là không nên vào lệnh vùng cao nữa, Nam hay thực hiện cách khi người ta hưng phấn thì bán dần và khi người ta sợ thì mua khi xuống hoặc lên gần mục tiêu nếu đánh sóng hoặc lướt, còn phần dài hạn thì mặc nó. Khớp đỉnh hay đáy từng giai đoạn là chuyện không dễ dàng tí nào trong việc vào ra lệnh. Biết đủ thì vui, kiểm soát đồng tiền chứ không để đồng tiền kiểm soát mình. Không có gì lên mãi được và xuống mãi được, khi ở giá hợp lý, rẻ thì thu gom, khi vượt giá hợp lý thì nên chốt.

21 Likes

đang rủi ro cao !TT phân phối 4 hôm nay rồi ! hôm nay vni lên đẹp tôi chốt nốt số cuối ! bh full tm :grinning:
tuần sau khả năng cao là die :grimacing:

7 Likes

Ý em cũng vậy a1h. Ngắn hạn thấy rủi ro cao hơn thì cũng hạ dần quan sát thôi. Chứ đâu ai mà ăn từ đáy lên đỉnh đc

5 Likes

Tạm gọi là chỉnh chứ die thì nặng quá. Khi có sự kiện gì đó xấu thì mới đi nhanh, bình thường sẽ luôn có thời gian để bán, mua khi tạo đỉnh hoặc đáy. Vấn đề ở nhà đầu tư, tâm lý không lỡ bán hay không dám mua sẽ đè nặng và thường đưa ra quyết định khi đã trễ (bị giảm lãi, lỗ).

10 Likes

A Bach_nam cho e xin nhận định về TIP nha, e đang muốn thoát khỏi mà mã này mà cứ thấy èn èn không lên dc ấy a

1 Likes

Nếu em muốn thoát thì nên canh thoát đi, anh có nhận xét cho một bạn mục tiêu 21.6-23.4k. Sóng nhỏ hơn khi về 19.55k có mục tiêu hồi 1 là 21.2k, mục tiêu 2 nếu vượt 22.3k là 23.7k.

3 Likes

Ok a e sẽ canh chừng cẩn thận để thoát ra. Đợt pht 25k e cũng tham gia dc ít. E cứ mua hạ giá xuống từ từ giờ e hỏi a để canh thoát đây. Cảm ơn a rất tốt bụng nhiều nha, hihi

2 Likes

A Bach_nam cho e xin nhận định về cmx nha, e cầm cũng lâu rồi ko biết có nên cắt ko a?

2 Likes

Tip chuẩn bị chạy lên quanh 25 e nhé, lên đó chốt là đựoc rồi

2 Likes