Đoản khúc cuộc đời

Trong nước cũng có một số chỗ cho vay margin cao X8, có sẵn kho cổ phiếu từ rác đến cơ bản, trụ. Người tạo ra dịch vụ luôn chiến thắng, người sử dụng dịch vụ gần như tất cả đều thua. Sàn Fx thích margin bao nhiêu cũng có, x3000 cũng có.

4 Likes

anh ơi. anh xem có gì sai chỉ cho em với

1 Likes

1 là fibo retr sóng 2020-2021 để đo sóng chỉnh kết hợp với volume profile. 2 là fibo retr đo nhịp hồi từ đáy cuối 2022 đến đỉnh đã lập trước đó, 3 tương tự nhưng là đo nhịp hồi với sóng cuối cùng của nhịp chỉnh. 4 là fibo retr đo nhịp chỉnh 2, B tròn, A ngoặc. 5 là fibo ext đo sóng 3, C tròn. 6 là fibo retr đo nhịp đi C tròn B ngoặc. Đó là những cấu trúc chính dự kiến, chi tiết hơn phải xem sóng nhỏ hơn. B ngoặc breakup A tròn thì có mục tiêu C tròn. Tiếp tục breakup thì có mục tiêu sóng 3, thường ở fibo 1.414-1.618, mức thì xem xét tình hình nội tại và thị trường để xem sóng 3 đến mức nào và có mở rộng được hay không? Kết hợp với định giá để chọn điểm và kịch bản phù hợp cho việc đánh sóng hay dài hạn, có được vùng gom, vùng bán. Nếu xác định đi 5 sóng thì chẳng cần quan tâm, đợi đến gần đó rồi tính và chỉnh định sóng phục vụ cho việc chốt lời.

6 Likes

Em biết tư vấn cho bác thế nào đây ạ? Bác lập tài khoản chứng khoán online trong nước thế nào thì bác lập tài khoản các sàn như vậy ạ. Bác tìm hiểu trên mạng cho đầy đủ ạ. Em đánh fx là đánh dầu và vàng, đánh crypto nữa vì sự biến động, ký quỹ lớn rủi ro cao ạ. Bác chủ nói đúng ạ, em bị cháy nhiều nhưng may mắn không lỗ ạ, từ khi em gặp bác chủ em chưa thua do chọn đúng xu hướng Long. Em đánh dầu wti, brent theo nhận định của bác chủ, trong nước em mua từ đợt bác chủ nhận định mốc 1031, em đánh được 4 đợt.

3 Likes

Vâng anh, Tỷ lệ margin cao nhưng mình tính toán số lượng mình mua/Vốn để cho hàng hóa, CP đó thoải mái dao động mà TK vẫn ổn, rồi biết cutloss luôn đúng lúc thì vẫn trụ lại được chứ anh ạ

Em chưa hình dung ra bản chất, bản chất là margin cao, mục đích kiếm lợi nhanh. Em xem ngoại hối, vàng, dầu dao động có lớn bằng cổ phiếu trong nước không? Crypto thì thường dao động lớn hơn mấy loại kia. Anh thực sự khuyên chân thành không nên vướng vào thuốc độc sử dụng margin cao, nó sẽ làm cho em thay đổi bản chất con người khi thua lỗ và em càng lún sâu vào, cuối cùng là mất hết. Em nghĩ đơn giản nhưng khi em thực hiện thì sẽ không đủ bản lĩnh và may mắn liên tục được. Em không sử dụng margin thì đi đâu xa cho mệt? Thị trường trong nước thiếu gì cơ hội kiếm tiền và nó mới quá trình đầu phát triển?!

12 Likes

không dễ ăn đâu bác ơi.dính vào crypto thì nó gây nghiện mà mệt mỏi lắm.khi chưa tham gia thì ai cũng suy nghĩ biết cutloss và dùng maggin vừa đủ.nhưng vào thực tế thì nó lại là chuyện khác.nó có ma lực gây lú lắm. với tham gia bên đó nhiều sau khi quay về cổ phiếu việt nam rất khó đánh. với e là vậy còn với những người khác thì e không biết sao.

5 Likes

Vâng em cảm ơn anh đã chia sẻ giải thích cho em ạ.

2 Likes

Bác chủ nói đúng đấy ạ. Các bác giao dịch nhiều t0 sử dụng ký quỹ cao sẽ mắc hội chứng mất phương hướng, giao dịch cắt lỗ không kiểm soát được. Em cháy nhiều lần nhưng may mắn gia đình có điều kiện em mới có tiền gỡ được. Em cũng may mắn chọn lại cách giao dịch, khi xác định xu hướng mới vào chứ không giao dịch loạn xạ như quá khứ. Ví dụ như VNI đang phân kỳ âm lần thứ hai, xem xét nhận định của bác chủ thì em chốt Long, hàng cơ sở tuần bác chủ nhận định rsi cao lên 87 với điểm số 1229, em chưa dám short. Em theo dõi đã xuất hiện nhiều mã phá đỉnh giả nên em thấy rủi ro cao như bác chủ nhận định.

5 Likes

Nhìn DJ, SPX họ chỉnh đang ở tuần thứ 3 rồi, lúc họ tạo đáy giữa tháng 10 thì giữa tháng 11 Vnindex mới tạo đáy. Đến khi có tín hiệu rủi ro hay đạt mục tiêu thì hạ/chốt vị thế cũ, còn vào vị thế mới lại là chuyện khác.

3 Likes

Hai lần phân kỳ âm mà em nói có thể coi như sau, lần 1 là phân kỳ âm xác định sóng 5 trong sóng 3 đen. Lần này là sóng 5 trong sóng 5 đen. Cấu trúc sóng an toàn khi lên được thì chọn theo 5 tím (1330-1380) là khu vực thoát an toàn toàn bộ danh mục. Tùy theo điều kiện nó có thể đi V xanh lá cao hơn 1380. Tất nhiên rủi ro thủng 1100 vẫn có nhưng nhỏ. Sóng 4 tím là fibo retr sóng 3 tím và thường về 0.382, cái này cập nhật nếu tiếp tục breakup.

9 Likes

bác Nam ơi cho e xin đánh giá GIL với ạ, liệu còn chỉnh sâu nữa k ạ

1 Likes

Khả năng còn chỉnh nữa, nội tại của nó vẫn chưa có sự biến đổi nhiều lắm nên có thể xem xét sóng theo dạng diagonal, cấu trúc nó đang đi như vậy. Phần sóng còn lại thì dự đoán theo cấu trúc đó. Đỉnh sóng 1 và 3 sẽ giao cắt với đáy sóng 2 và 4. Hai đường nét đứt đỏ là song song tạm gọi vùng đó là vùng dao động. Nối đỉnh 1 và 3 tạo một trend xanh biển mà sóng 5 có mục tiêu tới đường trend, vượt qua có mục tiêu tới trend đỏ phía trên. Sóng phức tạp nên đáy 4 hoàn toàn có thể thủng trend đỏ phía dưới dự tính về khu 21k như bản vẽ.

3 Likes

a Nam cho e hỏi QNS có update gì mới không ạ

1 Likes

Em chào anh Nam, nhờ anh xem giùm em mã PAN được ko ạ?

1 Likes

Lệch đỉnh một chút thì cơ bản không có gì thay đổi, em giả sử quý 3,4 nó có kết quả tương đương năm 2022, cộng 4 quý năm 2023 vào và định giá được vùng hợp lý + biên độ dao động + so sánh sóng.

4 Likes

Dạ a, cổ tức hằng năm cũng khá tốt, em giữ lăn chốt cổ tức tiền mặt vậy

4 Likes

Em tham khảo, an toàn nên chọn khu 19k mới xem xét vào. Nếu mở rộng thì nó có mục tiêu 34k.

4 Likes

Dạ em cảm ơn anh nhiều.

4 Likes

Anh cho em xin nhận định VGC ạ.

2 Likes