Đoản khúc cuộc đời

Em cảm ơn Anh @Bach_nam vì học được ở anh rất nhiều.

3 Likes

Anh Bach Nam ơi, em đang tìm hiểu file định giá của anh. Ở sheet định giá theo DCF, em thấy hình như số liệu mẫu QNS đang lấy bị nhầm phần khấu hao, cái này em nghĩ là lấy số trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ ( file lấy theo số lũy kế tron BCDKT) => EBIT của QNS bị âm. Nhờ anh view lại giùm em thử nhé. Cảm ơn anh.

Bạn cho mình hỏi với, nếu lấy trong BCLCTT thì bạn lấy ở mục nào ạ?

Trong BCĐKT có rõ phần khấu hao TSHH, TSVH, chi tiết thuyết minh 13,14 và trong LCTT mục Khấu hao cũng có chi tiết TM 13,14 nên a lấy ở BCĐKT thì nhanh hơn và chính xác mà, mình nghĩ thế ạ.

1 Likes

À mình hiểu trong BCĐKT đang lấy theo số lũy kế ( file a Bach Nam lấy theo số này), còn nếu lấy theo BCLCTT thì là số biến động.
Do mình chưa hiểu rõ cách tính định giá theo DCF, nhưng trong file anh Nam nó ra EBIT bị âm nên mình hỏi lại cho clear

1 Likes

mình hiểu ý bạn rồi ạ, lấy theo LCTT thì khi tính Ebitda còn đây cần chia riêng Hữu hình và vô hình thì mình nghĩ lấy cột năm nay - năm trước.
Mình chưa hiểu hết đc logic của các công thức phía dưới nên chờ a Nam giải thích thêm nhập theo số liệu nào ạ.

2 Likes

Xin dc hỏi bác thêm có diễn đàn nào chuyên đánh ngắn trade thực chiến theo Eliiot k ạ ( kể cả forum tây tàu) để e học tập thêm. Cảm ơn bác nhiều

1 Likes

Mục tính toán đó là mục phụ trong mảng công thức của phương pháp, còn mục nhập liệu thì rõ ràng là nhập giá trị chứ không phải nhập theo quy định của nghiệp vụ kế toán.

6 Likes

Nam không biết đâu.

7 Likes

Dạ em chưa hiểu lắm chỗ này ạ, mong anh giải thích rõ thêm xíu ạ. Cái em muốn đề cập chính ở đây là phần EBIT bị âm trong file định giá DCF ( khác với số thực tế BCTC) còn lý do là e nghĩ số liệu phần khấu hao như em có nói ở trên.

anh @Bach_nam xem giúp em xu hướng mã MBG với nhịp này khả năng lên được tầm nào ạ

2 Likes

Em xem công thức Ebit bằng cái gì cộng trừ trong mảng công thức? EBITDA = EBIT + Khấu hao, Em muốn nó dương thì khấu hao tài sản cố định hữu hình, vô hình nhỏ đi. Dữ liệu đầu vào sao không lấy EBIT, Khấu hao mà phải lấy EBITDA, khấu hao tài sản cố định hữu hình vô hình? Nó là bản chất chiết khấu dòng tiền tương lai. Em muốn EBIT dương thì lấy công thức gốc của EBIT nhưng nó không được sử dụng định giá DCF.

5 Likes

Anh Nam có bản cập nhật mới không, hay vẫn bản cũ anh
Để em tải về xem với ạ

1 Likes

Anh vẫn sử dụng bản đó thôi, chưa có gì cập nhật thêm.

2 Likes

Quan sát 4.6-4.7k, vẫn kiên trì với em nó à? Công cụ Boom hunter pro có khi nhiều người chưa biết sử dụng. Chỗ mũi tên đen có chấm xanh lá là xuất hiện lực mua và đường signal cắt vào sóng đỏ cho điểm mua, điểm stoploss là cây nến trước đó (3.9k), khi đường signal cắt xuống đường thấp dải sóng đỏ là cho điểm bán. Continuation là tiếp tục xu hướng.

5 Likes

Phải cái file này không anh Nam ơi
Trên tường nhà anh í

Tải được thì nó đúng Version 2 mà anh đang sử dụng.

3 Likes

Em thấy vẫn tải về được
Trong mấy phương pháp này, anh hay sử dụng cái nào vậy anh :laughing:

1 Likes

Khổ quá, cái tội không học lý thuyết trước khi thực hành.

4 Likes

À à, có lý thuyết à, em mở ra thấy nhiều sheet quá là nhức cả đầu rồi
Không sử dụng thì anh bỏ vào làm gì
:joy: :joy:

2 Likes

Mỗi doanh nghiệp phù hợp với model riêng ở bước 4, có sheet “Check”.

2 Likes