Đoản khúc cuộc đời

thâm thúy ! :+1: :sweat_smile:

2 Likes

Anh nam xem giúp em mã VSC, HDC, VPG vùng giá này đã mua gom được chưa ạ. Cám ơn anh nhiều

Em hỏi thật bác nha, bác có khi nào nghĩ đến bác đang không công bằng không ạ? Ý của em là những người biết và không biết bác.

3 Likes

Như vậy câu hỏi không diễn đạt đúng ý muốn hỏi. Vậy có trời mới có thể trả lời đúng.

5 Likes

Vùng đánh sóng thôi, không phù hợp gom cầm dài và muốn cầm dài thì nghiên cứu nội tại của nó xem tại sao lại muốn cầm dài nó? Một biện pháp đơn giản cho việc đầu tư là so sánh lợi suất với khoản đầu tư an toàn (tiết kiệm chẳng hạn). Giả sử tiết kiệm đều đều 7% / năm, vậy thời gian hoàn vốn là 100/7= 14.3 năm chưa kể khấu trừ lạm phát, lũy kế tiền gửi (coi như hai khoản này bù trừ cho nhau). Xét lại doanh nghiệp, PE của nó trong quá khứ (tức lấy lợi nhuận ở khu vực nhiều năm có sự tương đồng nhau để tính toán) thì mất bao nhiêu năm để hoàn vốn?
Đầu cơ thì gom vùng thấp chứ không phải lên cao rồi mới gom, vùng này chủ yếu dùng TA để lướt, không phải vùng đánh sóng 3-6 tháng, càng không phải vùng để gom dài. Vậy muốn đầu tư dài hoặc gom đầu cơ, chờ và chờ.

9 Likes

Có, cuộc sống vận động không ngừng và đòi hỏi con người phải chịu khó tìm tòi, học hỏi và có một chút may mắn. Suy cho đến tận cùng thì chẳng bao giờ có câu trả lời. Câu trả lời đơn giản nhất là “Công bằng do chính mình tạo ra”. Những người chịu khó học hỏi, tìm tòi, họ gặp được thời cơ, học được kinh nghiệm,…là bản thân họ tạo công bằng cho họ đấy chứ, còn người không chịu khó tìm tòi, hoặc thiếu chút may mắn thì cũng là do chính bản thân họ.

19 Likes

Hi em, nhớ em mà em nín thở, lặn lâu quá!

5 Likes

Cám ơn A Nam, Full target :smiling_face_with_three_hearts:

1 Likes

Anh Nam cho em hỏi, nếu em tính sóng thì VN30 vs F1 đã đủ sóng 5 luôn còn VNi thì còn cách xa đoạn. Nếu tt quay đầu chỉnh thì liệu VNI cũng không đi đồng pha đủ sóng như VN30 vs PS ko a?

1 Likes

Phái sinh thao túng và chỉ số Vnindex khó thao túng hơn. Khi nào đạt mục đích thì họ sẽ lợi dụng hiệu ứng tâm lý đám đông. VN30 và phái sinh đang có khoảng cách xa với Vnindex. Sóng thì không sử dụng độc lập được, nó cần có sự hỗ trợ của các phương pháp khác. Đủ là tính đủ cho mục tiêu thông thường, nó mở rộng thì sao? Vẫn là câu nói cũ, đến vùng rủi ro thì đánh ít hoặc nghỉ ngơi, vi phạm thì cắt dứt khoát. PE index giờ đang ở khu 16 chưa nóng lắm, quý 2 là quý báo cáo có kiểm toán nên khó lường hơn. Về cơ bản các mốc thời gian Nam đưa ra chưa lệch nhiều lắm, tầm tháng 7-8 thì sẽ rủi ro nhiều hơn.

18 Likes

Tks anh cái nhận định này, cảm ơn anh.

2 Likes

Vâng ạ. Em theo dõi bác nhận định phần nhiều là đúng, bác không trade thì hơi lạ ạ. Bác có thể cho biết lý do được không ạ?

2 Likes

Anh có lướt nhưng cách lướt của anh khác, anh có nói ở trong topic rồi, anh lướt trên mã anh cầm và chắc chắn một điều anh không cắt lỗ như trade thông thường mà mọi người hay làm. Có nghĩa đến vùng hợp lý, rẻ là anh mua gom, lên thì anh bán dần (thu lãi và / hoặc thu gốc dần tùy ở mục tiêu tính toán nào). Vì vậy, giao dịch cơ sở anh chưa cắt lỗ lần nào từ đợt anh giao dịch trở lại, giai đoạn trước anh cháy tài khoản và chuyển sang đầu tư dài, đợt covid mới bắt đầu trade sau giai đoạn nhiều năm nghiên cứu ứng dụng FA, TA khi rảnh ngoài công việc chính. Đợt covid trade theo giai đoạn 3-6 tháng, sau đó chuyển sang trade thử nghiệm T+ trên nền, tức mua nền khoảng 30%, gia tăng hoặc đảo hàng 30-60%, bỏ vốn thử gần 1 tỉ, tháng kiếm được 15-20% nhưng mệt và xác định không có bán khống cho chu kỳ xuống nên anh nghỉ, theo con đường đầu tư dài và lướt trên cổ mình cầm. Cũng là lúc doanh nghiệp nhiều việc hơn nên càng hợp lý cho việc quyết định nghỉ.

Trải qua giai đoạn như thế rút được vài điều: Thứ nhất, giao dịch thường xuyên sẽ căng thẳng, dễ tác động đến tâm lý và làm cho tâm lý yếu dần đi, việc tuân thủ kỷ luật mình đặt ra dần bị bỏ qua và cuốn vào cuộc chơi người khác điều khiển, đã người khác điều khiển thì mình sẽ luôn phải phán đoán người ta có ý định gì, sáng phán đoán tăng, quyết chí cầm, gần trưa nó giảm, thay đổi quyết định bán/ cắt… Nó khác với việc mình tuân theo chu kỳ lên => xuống => lên. Thứ hai, khi trade, giống như việc ngồi đan quạt ăn sáng hay ăn khuya thời sinh viên thì không sao nhưng mất đến xe, nhà là máu cờ bạc sẽ ăn vào tâm lý, càng dẫn đến quyết định sai lầm. Sai lầm sẽ nối tiếp đến sai lầm khác, càng sửa càng sai trừ khi dừng lại, khi nhận ra thì có thể nợ nần nhiều lắm rồi. Ông cậu của anh dính vào trường hợp như vậy, anh khuyên/ bày cách cũng chẳng được.

Ngoài ra, anh thỉnh thoảng trade phái sinh từ giữa năm 2022, mục đích chủ yếu áp dụng thử nghiệm phương pháp, code của anh, hiệu suất khá tốt nhưng với khối lượng nhỏ, khối lượng lớn thì không dễ như vậy và cần trade dài hơn, chứ trade trong ngày hay tuần thì xác suất vẫn thua như thường. Ví dụ ngay như hôm qua, giảm cả phiên, cuối phiên kéo lên giết short, nay lại short, ai không xác định cách trade thì chỉ tổn phí, ăn mòn tài khoản.

30 Likes

Vâng ạ, em cũng mắc lỗi như bác nói, sau đó rút kinh nghiệm sâu sắc là trade chọn lọc ạ. Em có cơ may gặp bác nữa nên giai đoạn đó đến nay em có hiệu quả tốt hơn hẳn. Cảm ơn những chia sẻ của bác ạ!

6 Likes

Đây toàn là lời khuyên vàng ngọc từ người đầy kinh nghiệm cho các Fo. Đợt vừa rồi em trade sử dụng code của anh + 1 ít kỹ thuật của em trên Fx. Thực sự ban đầu em cũng tuân thủ, ngày chỉ 1 -2 lệnh. Sau đó em trade triền miên một ngày mấy lượt. E cũng nhận ra được những điều như anh nói. Thực sự ảnh hưởng tâm lý cực kỳ, và rất mệt, nhiều lúc cứ thót cả tim lên :joy:. 1 tuần em đã lãi 15%. Nhưng độ rủi ro tăng lên rất nhiều, ảnh hưởng đến cả sinh hoạt và tính cũng tự nhiên nóng nảy. Sau đó em phải dừng ngay lập tức vì thấy nó bắt đầu mất kiểm soát. Rồi lại đọc được lời khuyên này từ anh. Trong lúc em mải trade này, bỏ quên ck cơ sở, mà khi vào lại thì thấy thành quả rồi. Thế mới thấy đầu tư trung dài hạn vẫn là ổn nhất, độ rủi ro giảm đi nhiều, người cũng khỏe, thời gian để dành làm việc khác tốt hơn ạ. Cảm ơn những chia sẻ của anh.

6 Likes

bác trade fx hay cryp ạ? Bác có thể chia sẻ chút kinh nghiệm về trade chọn lọc được không ạ? em mới tập chơi fx. Nhưng sau khi trade triền miên thì em thực sự ko muốn trade kiểu như thế nữa.

Em trade cả ạ, trade thêm chứng khoán cơ sở và phái sinh nữa ạ. Chọn lọc của em là chỉ trade một chiều trong một xu hướng. Xưa em trade hai chiều trong một xu hướng hay bị lỗ, sau em thay đổi thì hiệu quả hơn. Từ ngày gặp bác chủ, em dùng công cụ xác suất thì hiệu quả hơn, kênh xu hướng của bác hỗ trợ rất nhiều ạ. Mấy công cụ về sau bổ trợ hoàn thiện hơn ạ. Bác chủ chỉ cho cách đánh phái sinh, em áp dụng thì hiệu suất trên 90%, em chỉ chờ sau 2h có cơ hội đáp ứng điều kiện em mới vào và chốt trước phiên ATC.

5 Likes

Anh Nam @Bach_nam ơi cho em xin tham khảo chart HDG em cảm ơn.

1 Likes

Cụ đánh thế ai ăn đc cụ. Chắc cụ chọn mở rộng để trade à?

2 Likes

Cụ BN trade cơ sở k MG vậy là đỉnh lắm rồi.

3 Likes