Đoản khúc cuộc đời

Hay quá . Cám ơn anh đã chia sẽ những kinh nghiệm /

4 Likes

em trade margin mạnh nên mới vậy. Mà có những lệnh gồng lỗ kinh khủng bác ạ. Nên độ rủi ro rất cao. Anh Nam trade kiểu bền vững hiệu suất quá cao rồi ạ. E cũng ko dám trade kiểu mạo hiểm như thế kia nữa. Có ngày cháy tk cũng nên.

2 Likes

bác trade đỉnh quá ạ. hiệu suất cao thật. :smile:
E đang trade kiểu 2 chiều như bác. Lúc đầu thì trade 1 chiều, tuy chậm nhưng hiệu suất cũng ổn. Mấy ngày nay kiểu muốn nhanh, cũng hơi rảnh nên thử 2 chiều. Thực sự là mệt và ảnh hưởng tâm lý nhiều.

2 Likes

Nên chờ theo vàng hoặc xanh biển thì an toàn hơn.

6 Likes

Kỵ nhất của trade thông thường là gồng lỗ trong khi sử dụng margin. Gồng chỉ khi mới sử dụng một phần vốn và chấp nhận rủi ro với số vốn đó hoặc chấp nhận chờ thời gian dài.

7 Likes

Muốn nhanh phải từ từ em à, em càng muốn nhanh thì càng bị thụt lùi, tài khoản càng kém dần. Rất ít trường hợp phi như tên không có điểm dừng, nghỉ. Em trade hai chiều trong thời gian ngắn là em đang mắc phải sai lầm nữa là đoán đỉnh, đáy ngắn hạn và thường bị làm cho thay đổi dự đoán trong tích tắc, rối não. Trade chỉ có điểm vào, điểm dừng và chốt lời.

4 Likes

Vâng. E phải rút kinh nghiệm sâu sắc cái này. Cũng may mà chưa cháy tài khoản anh ạ. Lúc đầu em cũng kỉ luật lắm. Chắc do 1 lần lãi nhiều thế là phá hết kỉ luật ban đầu. :slightly_smiling_face:

2 Likes

Bác hay sử dụng cái Scripts Hull và Combine trend band của bác chủ ạ. E cũng đang luyện theo mà nhiều cái vẫn chưa hiểu được

Em sử dụng cách của bác chủ ạ chứ em không giỏi.

1 Likes

Em sử dụng macro của bác chủ ạ.

Bác đoán đúng ạ. Em hôm nay có cơ hội sử dụng, em ăn được 4 triệu ạ. Em tuân theo quy tắc của em là chốt trước ATC, hôm nay mà giữ đến ATC thì ngon.

1 Likes

thầy giỏi có trò giỏi chắc anh Nam cũng vui. Bác trade ps chắc phải dùng Trading View real time đúng ko ạ?

Tks anh nhiều. Luôn Happy anh nhé.

Bác lĩnh hội được và đang trading thành công thì là trò giỏi rồi, tôi gần đây đang ngấm theo mà chưa được mấy đây ạ

1 Likes

Vâng, em mua gói realtime hai sàn hnx-hose ạ.

1 Likes

Bác chủ giải thích rõ vậy mà. Em chẳng làm gì ngoài ngồi thống kê lịch sử và đọc tình huống để áp dụng.

1 Likes

Mọi người bàn tán sôi nổi nhỉ? Lúc nào cơ sở vào vùng đỏ thì gom short phái sinh giống như gom cổ phiếu ở nền thấp, đánh như cổ phiếu và chưa xác định xu hướng dài giảm thì không sử dụng margin phục vụ nhu cầu trong thị trường gấu. Trong thị trường bò thì đánh phái sinh làm gì cho mệt. Tính đơn giản thế này, cổ phiếu tăng x2-x5, chỉ số tăng 50-100% và sử dụng margin tối đa 1/5 thì cũng ngang ngang với đầu tư cổ phiếu mà rủi ro hơn vì sử dụng margin,không sử dụng margin thì cũng bị cộng/trừ tiền ngay trong ngày, nhiều phí và phí đắt. Cổ phiếu chỉ cần quy đổi tiền ra cổ (khi mua) và quy đổi hàng ra tiền (khi bán), phí rẻ.

22 Likes

Bác chủ chế thơ trên kênh: Sáng tăng điểm ngỡ thiên đàng. Trưa đến giảm mạnh liệu chàng có lo. Chiến lược phòng thủ trên tay. Quay đầu cắt lỗ đắng cay muôn phần. Trên bờ voi đuổi tới lui. Dưới thì sấu ca chờ tui rời vào. Thương thay thân phận chết đơ. Mười người chết chứng chỉ lời có hai. kkk

4 Likes

A Nam cho nhiều scripts quá, e bội thực luôn :smiley:

Chưa ăn thua, trong danh mục của anh có hơn 30 kiểu mua bán. Nhiều vì nó phù hợp với từng khung thời gian và loại chỉ số, loại tài sản tài chính, chứng khoán khác nhau. Cho nên có hay không có script, mỗi người cần lựa chọn danh mục ngắn gọn và theo danh mục đó thì sẽ “quen tay” hơn khi trade.

4 Likes