Đoản khúc cuộc đời

Đây cũng là mã đầu tiên em dùng file định giá của anh, nó cũng báo công ty sắp phá sản đó :rofl:
Còn bác Nhơn thì nó không phá sản được đâu :sweat_smile:

1 Likes

Tùy ở góc độ cá nhân nhìn nhận vấn đề thôi em. Giả sử tài sản của em có 1 tỉ, em đặt gần như hết vào nó thì em đang mạo hiểm trong đầu tư. Em đặt tỉ trọng ở nó chỉ 10% tài sản thì lại khác. Một vấn đề nữa là em có và không có khoản dự phòng bất trắc tương lai. Nếu biết trước, không ai còn khổ nữa. Nếu biết trước thì không còn ai tù tội nữa, không còn sự tranh giành ngay trong một gia đình máu mủ ruột thịt … Việc sử dụng file định giá của anh có quan trọng với anh không? Không Nó là để anh dùng, anh chia sẻ ai dùng thì dùng, vấn đề trong định giá là cơ sở khoa học, toán học, thực tiễn,… trong tài chính. Anh dùng để loại bỏ những rủi ro có thể xảy ra ở góc độ tính toán. Niềm tin của em vào một người nào đó, một sự vật hiện tượng nào đó là của em. Anh quan điểm trong comment rất rõ là anh không chọn việc khó để làm.

17 Likes

Vâng ạ. Em xem nhiều mà không kịp xem hết của bác. Nghe nhạc của bác bác học quá ạ. Nghe xong muốn bỏ nghề trông coi và trade đêm để ngủ bác ạ. SPX lên mục tiêu như bác vẽ rồi và nhận định trên đây và kênh. Bác dự đoán thế nào tiếp theo ạ?

1 Likes

e chào a Nam vs mọi người
liên quan đến file định giá - sheet “check” e có mấy mục không hiểu mong a với mọi người chỉ cho e ạ

① lợi nhuận dòng 13000 tỷ , lợi nhuận ròng là lợi nhuận trước thuế , e tra ra là 1317 tỷ

trong đó ghi 50% nhưng e tra nó đang ra -19%

Tỷ lệ nợ = Nợ vay / (Nợ vay + Vốn chủ sở hữu)=26.8%
Nợ vay: 2,674 tỷ
Vốn chủ sở hữu: 7,272tỷ

1 Likes

Em đang xem sheet “Check” hả? Đó là của HPG.

1 Likes

Sau chu kỳ lên thì sẽ chỉnh, còn chỉnh bao nhiêu thì chờ xem nhịp đầu thế nào đã, dự tính thì cứ đo mức fibo thoái lui đã. Tỉ lệ theo lịch sử thì Nam đã ghi ở bản vẽ, lên đến bao nhiêu thì giảm bao nhiêu theo lịch sử.

3 Likes

E cứ tưởng cả file đó dùng để định giá QNS nên e tìm mãi không thấy giá trị phù hợp. :smiling_face_with_tear: :smiling_face_with_tear:
Do e k hiểu thuật ngữ tài chính nên phải mò ngược lại từ file đó để xác thực giá trị để tìm hiểu cách dùng a ạ
E cảm ơn a

3 Likes

Thị trường mình chưa chuẩn hóa báo cáo hoàn toàn nên thuật ngữ nhiều khi hiểu lầm, vì vậy Nam có làm bản Việt và Anh, đó là để khi tra cứu, sử dụng tiếng Anh tra cứu sẽ đúng hơn.

3 Likes

đúng a ạ , e tra thuật ngữ tiếng việt vs tiếng anh ra 2 công thức tính khác nhau
a ơi cho e hỏi thêm liên quan cách tính tỉ lệ nợ (Debt Ratio), a tính ra 72% e tính ra có 55% thôi ạ
số liệu bên dưới là BCTC của HPG 2020 a ạ

image

1 Likes

Nợ theo giá thị trường chứ không phải giá trị sổ sách.

2 Likes

Nhờ bác nhận định con GMD giúp ạ :sweat_smile:

Gì mà nhận định cười chảy nước mắt? Đang đi nhịp đỏ hoặc vàng cao hơn. Khung 1h đến 1Day đã xác nhận, khung tuần chưa đảo chiều chỉnh dài nhưng đã phân kỳ âm mạnh lần 1, Nếu xem xét như chu kỳ trước thì xác suất lên khu 96k vẫn có thể nhưng cơ bản đã thấp đi nhiều sau quá trình tích lũy đỉnh vừa qua. Khu 68-71k có thể xem xét đánh sóng hồi. Thủng đó thì chờ khu 48-50k. Khi không còn khoản thu bất thường nữa và giá vận tải đi xuống chẳng hạn thì nó còn chỉnh sâu hơn. Nên về trung và dài hạn chưa nhận xét được. Nếu theo bản thân Nam đánh giá thì khu 28k +/-5k mới gom cầm dài được.

4 Likes

Nhờ a xem dùm em nhịp này của AAA với ạ. Phiên nay nhìn giống phiên 24/05 phiên rũ k ạ

1 Likes

Dự đoán thế thì anh chịu, đánh sóng vi phạm thì cắt, đầu tư đến điểm thì thu lãi và hoặc thu thêm gốc. Mua thì tùy tính toán gom. Lúc nó chỉnh sâu không dám mua, cứ đến đỉnh (gần đỉnh) lại muốn mua, cứ đến đáy (gần đáy) lại muốn bán. Chọn cách đầu tư cho an nhàn chút. Về sóng anh có hướng dẫn trên kênh, chỉ báo thì đã chia sẻ. Về kỹ thuật cũng đã nói điểm mấu chốt 10.5k.

5 Likes

Nhờ anh Nam xem giúp em mã EVE ạ. Em cám ơn anh.

1 Likes

Có hai mảng nội địa và xuất khẩu. Nội địa có mấy thành phần chính để đánh giá: Tốc độ nhà đưa vào sử dụng? Trung bình mỗi năm có bao nhiêu cặp cưới mới? Thị phần trong mảng cho nhà giàu, trung, thấp?.. Xuất khẩu: Cạnh tranh từ Băng la đét, Indonesia?.. Tổng hợp các yếu tố thì mã này chỉ dạng duy trì trừ khi có yếu tố thiên nga ngành (khó). Xét nội tại hiện tại thì giá là đắt để gom đầu tư. Kỹ thuật thì đang dạng đi ngang, khối lượng nhỏ nên dự đoán xác suất thấp, ý là giao dịch mang tính tự phát nhiều hơn.

2 Likes

Đến hôm nay là 1136 ngày kể từ ngày vào và lập nick trên F. Cũng là lúc Nam dừng lại mọi hoạt động trên F, kết thúc hành trình của mình ở trên diễn đàn, đi tìm niềm vui mới. Hi vọng những kinh nghiệm chia sẻ giúp ích được ai đó và chúc mọi người sức khỏe, vui vẻ mỗi ngày và đầu tư đạt nhiều thành tựu! Nam xin chân thành cảm ơn mọi người đã dành tình cảm cho Nam trong thời gian qua.

58 Likes

cảm ơn anh.cảm ơn những kiến thức a đã cho đi.chúc a và gia đình sức khỏe và mọi điều tốt đẹp nhất.

4 Likes

Cám ơn anh đã chia sẻ, giúp đỡ cộng đồng thời gian dài vừa qua. Em hi vọng vẫn nhận được sự nhận định và chia sẻ trên kênh riêng của anh ạ. Chúc anh Nam và gia đình sức khoẻ, bình an trong cuộc sống!

cảm ơn anh, hi vọng sớm quay lại giúp tụi e anh nhé, chân thành cảm ơn a nhiều. chúc a sức khỏe