Đốm sáng

:rofl: tối nay ăn món gì zậy ah

2 Likes

cái này là từ trực quan sinh động đến tư duy trừu tượng đấy!

1 Likes

Tối nay chỉ uống trà ngắm hoa thôi em à. Thi thoảng nhịn để giảm cân :laughing:

Nhịn ăn không giảm cân được chị ạ, chỉ làm cho thèm ăn hơn thôi ạ.

1 Likes

Mấy ngày nay tôi nhận được nhiều cuộc trao đổi, tôi có khuyên bán với những mã đã đạt kỳ vọng, nhưng vì nghe broker nên lại mất đi phần lợi nhuận đã có.

Một điều các bạn phải biết rằng, khi cổ phiếu giá rẻ còn điểm mua thì chắc chắn không đến lượt bạn, đến lượt bạn chỉ còn là khúc cuối + sự hưng phấn của nhà đầu tư làm cho giá cổ phiếu tăng thêm.

Một phần chuyên gia, môi giới có mục đích là lôi kéo khách hàng tô vẽ cho khách hàng mua bán chứ không phải là giúp cho khách hàng có lợi nhuận. Khi đạt kỳ vọng, đáng lẽ phải khuyên khách hàng hạ tỉ trọng, giữ an toàn, đằng này lại khuyên khách hàng nắm giữ vì cái này cái kia, cuối cùng, khi thị trường chỉnh hay mã đó chỉnh vì gặp mức cản giá kỳ vọng. Cuối cùng thì sao, khách hàng cắt lỗ, chạy, mất lời,… phí giao dịch thì tăng lên.

Khi thị trường giảm đến mức rẻ rồi thì khuyên nhà đầu tư đứng ngoài, rủi ro giảm thêm còn đấy. Khi thị trường tăng thì khuyên đừng mua đuổi, xu thế chưa xác định. Khi thị trường rủi ro thì khuyên mua đi, dòng tiền vào mạnh đấy.

Một số cổ phiếu yếu kém, có hiện tượng đỡ giá, tức là khi thấy giá giảm nhiều, có một lượng lớn lệnh đặt mua nhưng thanh khoản không tăng, nó thường xuất hiện vào cuối giờ, nếu không tinh ý trong chuyện này, bạn sẽ kẹp chân là chắc chắn. Ngược lại, cổ tốt, sẽ bị chặn trên rất nhiều, bạn nào sợ mang bán là bị mất hàng. Cuối giờ ATC lại còn đống cổ bán giá sàn, có khi sợ quá mang ra bán hết, phút cuối họ vào lượng lớn, thế là mất hàng… Có rất nhiều cách lừa nhau.

Hôm nay, tôi đọc tin tháng 8, số lượng nhà đầu tư mở tài khoản lại trở lại xu thế tăng lớn, lại một lớp thế hệ nhà đầu tư nữa sẽ lại nhận những bài học như mấy đợt sóng đã qua trong năm nay. Cộng với những nhà đầu tư mới chưa rút được bài học. Khi đồng pha một cái thì lại dẵm đạp nhau. Sức mạnh cộng đồng quá lớn, khó cản nổi.

Chúng ta cần ôn lại những kiến thức cơ bản: Chọn doanh nghiệp, định giá doanh nghiệp, phân bổ vốn,… Để chúng ta luôn theo cùng doanh nghiệp, biết doanh nghiệp làm ăn ra sao, điểm nào ra và điểm nào vào.

Tôi cũng ngồi lọc và ước lượng thử, 50 doanh nghiệp vốn hóa lớn nhất, chiếm 85% vốn hóa Hose, cơ bản các mã ổn, còn lại một số mã bất động sản có thể bị giảm doanh thu lợi nhuận, nhưng cơ bản sẽ có những bù trừ và không bị thiệt hại quá nặng nề, nặng nề chỉ xảy ra ở những mã cụ thể. Họ nhà V thì chỉ có VRE là bị ảnh hưởng, còn lại VIC hay VHM có những thứ mà các doanh nghiệp BĐS khác không có được, họ bán buôn chứ không bán lẻ.

Ai chú ý thì có nhiều doanh nghiệp sau soát xét, lãi quý 2 sau soát xét đã khác và có thể là mức giá phù hợp để xem xét mua theo tỉ lệ giải ngân của mình, hoặc có thể chờ giảm để mua vào.

18 Likes

Chị chỉ đùa thôi chứ chị đang cần tăng cân đó. Hihi

1 Likes

Vậy chị chỉ cần nạp năng lượng nhiều và khoa học , sau đó vận động tiêu năng lượng nhiều thì sẽ tăng cân. Nguyên lý phải nạp nhiều hơn tiêu, không có nghĩa là lười vận động để ít giải phóng năng lượng. Đặc biệt tinh thần chơi chứng phải nhẹ nhàng, để ăn ngon, ngủ ngon ạ!

5 Likes

Cảm ơn em! đúng là ông trời không công bằng chút nào, có người ăn ít đã tăng được cân, có người ăn mãi, tập mãi mà vẫn không tăng nổi. Hix

Không phải đâu chị ạ, em gầy lắm, nhưng sau kiên trì đã có da có thịt chị ạ. Cơ bản nhất là tinh thần luôn thoải mái. Ăn, ngủ đúng giờ, tập luyện kế hoạch và đều đặn, cộng với chế độ dinh dưỡng phù hợp với mình.

6 Likes

Chắc có lẽ chị chưa đủ kiên trì thật. Cảm ơn em!
Mà c là F0, đọc các bài thấy đúng là rất bổ ích mặc dù chị không hiểu hết được. Cảm ơn em đã bỏ tâm huyết và công sức để viết cho những người như chị đọc :laughing:

2 Likes

Cảm ơn bác, mỗi ngày đọc bài viết của bác là mỗi ngày em học thêm dc một ít. Mưa dầm thấm lâu :))

4 Likes

Đúng e ah :joy:

Chứng chiên với rượu chuối hột :beer:

Hôm nay nhà em nhịn vì buồn, không thấy vui anh ạ

1 Likes

Buồn anh Cá hả e???

1 Likes

Anh Cá làm sao ạ?

1 Likes

Thế tại sao e buồn???

À, anh trêu em ạ? Hehe

1 Likes

Buồn thật chứ không phải buồn ảo ạ. Hihi
Có lẽ do mưa nhiều và dịch bệnh lâu quá nên tâm trạng bị chùng xuống anh ạ

2 Likes

Buồn làm chị em ơi,sau cơn mưa trời lại sáng e ah. Ví o có cảnh đông tàn, thì đâu có cảnh huy hoàng ngày xuân :heart:

2 Likes