Friends & Ocean : Sau Cơn Mưa - Trời Lại Sáng

, , , , , , ,

TT này ko biết nên đi hay ở đây cả nhà :frowning:

4 Likes

ơ hôm nay bác biển không thấy lên topic nhể hehe

4 Likes

đi thật xa để trở về :relieved:

5 Likes

Nếu tuần tới có nhịp hồi. Các bác F0 có tbg, T0, bắt đáy…hay đầu tư ntn là quyết định của mỗi người. Nhưng mong các F0 nhớ đừng nóng vội gỡ mà đi vay tiền hay margin nhé, càng ko sờ vào môn cờ bạc phái sinh. Cứ tiền thịt mà chơi thôi. Chúc các bác mai giao dịch may mắn

10 Likes

Cứ sau mỗi lần sập mạnh như thế này thì trên 50% ra đi vĩnh viễn khỏi ttckvn ( trên 80% ndt dùng margin ra đi vĩnh viễn với 1 số nợ hoặc 1 khoản lỗ lớn mà khó có cơ hội lấy lại), cho nên sau 20 năm tới trước đại dịch covid19 chưa tới 3 triệu tkck và chỉ có 1/3 triệu đó là active.
Tới giờ, tôi chỉ cho tôi là người trong nhóm sống sót ( chưa được vào nhóm thành công) trên ttckvn qua bao cuộc bể dâu là nhờ:

1. Chưa bao giờ vay margin cty ck, vay bank, vay nợ…để đầu tư ck
  2. Chưa bao giờ vi phạm nguyên tắc là: lấy trên 2/3 tiền trong sổ tiết kiệm, lấy tiền dành cho ốm đau bệnh tật, tiền con cái học hành…để bỏ vào ck
  3. Chưa bao giờ bán nhà đang ở, đất đang canh tác hay để dành…để bỏ vào ck
  4. Không có thói quen mua các cp giá cao trên target trung hạn
  5. Luôn thủ sẳn 30% cash trong mọi hoàn cảnh của ttck

Tôi tin chắc 100% nếu các bác tuân thủ những nguyên tắc trên các bác sẽ chắc chắn sống sót trong ngắn hạn 3 tháng - 11 tháng trên ttck, còn trung dài hạn 1 năm-2 năm - 4 năm các bác sẽ hòa vốn và có lãi cao trở lại.

1. Tiền lãi trên cp mà không chốt chuyển hóa thành tiền trong tkck thì dù có lãi 100%- 200%-400% trong ngắn trung dài hạn…thì cũng chỉ là lãi ảo.
  2. Tiền lỗ trên cp ( không vay margin ko bị giải chấp, cty ko phá sản) dù lỗ 40%-60%-90%…mà ko cutloss thì cũng chỉ là lỗ ảo trong ngắn trung dài hạn ( nhưng mất thời gian lâu hơn để hòa vốn và có lãi trở lại nếu mua cp giá cao và đang lỗ sâu).
37 Likes

Đang suy tính xem có mở pic mới không? Và nếu mở Pic mới thì phải tính thời điểm phù hợp và biện pháp hữu hiệu để các bác trong group từ đang lỗ trên 30%-50%…có thể hòa vốn và có lãi trở lại trên 15%-25% trước khi kết thúc năm nay ( từ lỗ trên 30%-50% mà lãi 20% trở lại đồng nghĩa với việc phải mua đúng mã cp tăng trên 50%-trên 70% từ mức giá mua vào và cũng đồng nghĩa là nếu sau khi các bác cutloss hết hay cutloss bớt các mã cp ko tiềm năng thì phải tìm ra ít nhất 1-4 mã cp hoặc giữ lại 1-4 mã cp tiềm năng tăng giá cao rồi dồn lực vào nó).

26 Likes

E thấy diễn đàn và các brocker đang hô hào vào bắt đáy. Bác @Oceanfuturemanốc nhận xét gì vào tuần tới ko ạ?

3 Likes

Xin hỏi bác Ocean bác sẽ tất tay mã nào khi về đến đáy 800 ±200 ạ.
Cảm ơn bác

3 Likes

Haha, đã lỡ đang ở giữa TBD rồi thì:

1. Tìm cách sống sót bơi về bờ VN
  2. Tìm hướng bơi luôn qua bờ bên Úc hay bên Usa…chứ đừng để chết giữa TBD.
11 Likes

haha dạ sếp, e đang nằm ngửa coi sóng gió nó dạt em về gần VN hay Mỹ - Úc để biết đường bơi nước rút :rofl: :rofl: :rofl:

6 Likes

Hôm qua Huy Hoàng mở màn HCV môn bơi 1500 ở Seagames 31 cho Việt nam đới. Hy vọng mai các chứng sỹ bơi về bờ hết :rofl::rofl::rofl:

4 Likes

Theo phân tích phân teo tính toán tính sổ quan sát theo dõi nghe ngóng nghe lén rình mò nhìn truộm…của cá nhân tôi thì:

1. Tiêu cực: Vni có 1-2 nhịp nhúng mạnh xuống 110x-115x rồi bắt đầu hồi lên vùng 128x-132x ( tích cực hơn hồi tới 132x-136x rồi mới giảm mạnh hoặc vào sideway downtrend hoặc downtrend về 1050-1000-950-900-800…( dĩ nhiên cũng sẽ có những nhịp hồi nhỏ và nhẹ…)

2. Tích cực: hồi luôn trở lại từ ngày mai lên 126x-130x…rồi mới giảm mạnh hoặc downtrend trở lại…

Với điều kiện trừ CKPS ra nhé, chứ CKPS nó đang thao túng…giờ nó muốn đạp VNi về 800-600-400… luôn trong tháng 5 này luôn cũng dễ như trở bàn tay.

18 Likes

Em thấy mọi người vẫn còn hưng phấn bắt đáy lắm nên quả này sợ nó sẽ wash out hết 1 lần nữa thì mới hồi bền vững được.

2 Likes

Haha, khi Vni về 800+/-200 bác sẽ thấy ít nhất 50-150 mã cp ngon tha hồ lựa chọn để mua vào đầu tư cho trung dài hạn nhân 4 nhân 8…lần tk sau 2-4 năm… Tiếc là lúc đó tiền trong tk chỉ có hạn.

10 Likes

Sau khi thị trường hồi phục thì thứ tự vẫn sẽ là blue mid pen đúng ko bác. Vậy đầu tiên nên tập trung vào cp blue ạ

3 Likes

Hỗ trợ trendline 1155.x. Hỗ trợ fibo 0.5 1092.x

5 Likes

Tuần tới em nghĩ là tuần hồi để kill short và kéo bà con quay lại ckcs! Đánh sập vậy là đủ rồi! :sneezing_face::sneezing_face::sneezing_face:

2 Likes

dạ, theo em nghĩ mình nên đợi thời điểm thị trường có tín hiệu tích cực đã.
CKPS lần này thao túng hơi lố, công ty thị phần top 1 gửi mail cho khách hàng khuyến nghị short thì quá công khai rồi.
e nghĩ lần này chuẩn bị có c-ủ.i l-ử.a lớn cẩn thận cháy rừng.
như bác songda nói, phải sống đã :grinning_face_with_smiling_eyes:
*nav e bé tí teo, chắc dồn 1 2 con cổ trong đó có 1 con có cổ tức tiền mặt cao hơn lãi suất bank hiện tại ( cty có nội tại tốt ) ăn cho yên tâm đã. tầm này còn thở là hên hehe

2 Likes

blue thấy CKPS hàng chưa về kho đâu, chưa nên đụng

3 Likes

Bắt đầu xuất hiện những suy nghĩ và phân tích lạc quan tích cực rồi.
Tôi cũng kỳ vọng sự lạc quan và tích cực này xảy ra và duy trì lâu dài…( và những việc tiêu cực kết thúc). Nhưng tôi vẫn có cảm giác chỉ là lạc quan tích cực tạm thời ngắn hạn.

20 Likes