Học các quy tắc, sau đó phá vỡ các quy tắc

, , ,

Phát triển kiến ​​thức thực sự

“Quy tắc đầu tiên là bạn không thể thực sự biết bất cứ điều gì nếu bạn chỉ nhớ những sự kiện riêng biệt và thử đập chúng lại. Nếu sự thật không gắn kết với nhau trên một mạng lưới lý thuyết, bạn sẽ không có chúng trong một hệ thống có thể sử dụng được.” hình thức…Bạn có thể nhận thấy những sinh viên chỉ cố gắng ghi nhớ và ôn lại những gì đã nhớ. Chà, họ thất bại ở trường và trong cuộc sống. Bạn phải khắc ghi kinh nghiệm vào một mạng lưới các mô hình trong đầu mình."

Có hai loại người:

• Những người biết cách nói chuyện về sự việc.
• Những người biết sự việc.

Bạn gặp rất nhiều Người Loại 1: Bạn nghe họ nói chuyện trong mọi bữa tiệc cocktail và sự kiện kết nối. Chúng đầy chất thơ về nhiều chủ đề khác nhau, nhưng khi nhấn mạnh vào chi tiết, chúng sẽ vỡ vụn. Kiến thức đều ở trên bề mặt. Họ biết cách nói về sự việc nhưng họ không biết sự việc.

Bạn gặp ít người Loại 2: Những người có kiến ​​thức thực tế, sâu sắc hiếm khi là người ồn ào nhất trong phòng. Nhìn chung, họ quá bận rộn phát triển chiều sâu của mình hoặc hành động theo chiều sâu của mình nên không thể phát hiện ra mình đang nói về nó.

Mục tiêu là trở thành Loại 2 trong một số lĩnh vực—và dành thời gian với nhiều Loại 2 hơn trong những lĩnh vực mà bạn không thuộc loại đó.

From: Charlie Munger

1 Likes

“Bắt chước bầy đàn sẽ dẫn đến sự thoái lui về mức trung bình.”

Như Jeff Bezos đã nói: “Được là chính mình là điều đáng giá, nhưng đừng mong đợi điều đó sẽ dễ dàng hay miễn phí. Bạn sẽ phải dồn sức lực vào đó liên tục”.

Cuộc chiến chống lại sự bình thường là cuộc chiến quan trọng nhất trong cuộc đời bạn.

Không ai có thể cạnh tranh với bạn, ở việc trở thành bạn.

Mahatma Gandhi: “Hãy sống như thể ngày mai bạn sẽ chết. Hãy học như thể bạn sẽ sống mãi mãi.”

Năm 2011, Steve Jobs qua đời ở tuổi 56 vì căn bệnh ung thư tuyến tụy, để lại khối tài sản 7 tỷ USD, đây là một số lời cuối cùng của ông…

“Lúc này, nằm trên giường bệnh nhớ lại cả cuộc đời mình, tôi nhận ra rằng mọi danh lợi và của cải mình có đều vô nghĩa khi đối mặt với cái chết sắp xảy ra. Tôi có tiền để thuê người giỏi nhất ở bất kỳ công việc nào, nhưng không thể thuê người mang bệnh cho tôi. Tiền có thể mang lại cho bạn mọi thứ vật chất, nhưng có một thứ bạn không thể mua được: “ CUỘC SỐNG”.

Khi lớn hơn, tôi nhận ra rằng một chiếc đồng hồ trị giá 300 đô la và một chiếc đồng hồ trị giá 3.000.000 đô la hiển thị cùng một lúc. Rằng với một chiếc ô tô trị giá 50.000 đô la và một chiếc ô tô trị giá 15.000.000 đô la, chúng ta có thể đến cùng một đích. Rằng một loại rượu trị giá 150 đô la hoặc một loại rượu trị giá 1500 đô la đều tạo ra cảm giác nôn nao như nhau. Rằng trong một ngôi nhà rộng 300 mét vuông hay một căn nhà 3000 mét vuông, nỗi cô đơn đều như nhau”.

“Hạnh phúc đích thực không đến từ vật chất mà đến từ tình cảm mà những người thân yêu dành cho chúng ta”.

Vì vậy, tôi mong bạn hiểu rằng khi có bạn bè, có người để trò chuyện thì đó mới là hạnh phúc thực sự!

Năm sự thật không thể phủ nhận

• Đừng dạy con làm giàu. Giáo dục chúng biết hạnh phúc - để khi lớn lên, chúng sẽ biết giá trị của mọi thứ chứ không phải giá cả.
  • Ăn thức ăn như thuốc, nếu không thì phải ăn thuốc như thức ăn.
  • Người yêu bạn sẽ không bao giờ rời bỏ bạn, cho dù họ có 100 lý do để từ bỏ. Anh ấy/Cô ấy sẽ luôn tìm lý do để níu kéo on.
  • Có một sự khác biệt lớn giữa con người và con người.
  • Muốn đi nhanh hãy đi một mình! Nhưng muốn đi xa hãy đi cùng nhau.

Dù bạn đang ở giai đoạn nào của cuộc đời, hãy biết ơn và tận hưởng trọn vẹn những điều nhỏ nhặt và trân trọng Tình yêu của người bạn đời, gia đình và bạn bè của mình, để khi ngày đến khi bức màn buông xuống, bạn có thể mang theo bên mình. sự giàu có thực sự của thế giới này.

1 Likes

10 câu nói nổi tiếng của kẻ đại trí Tư Mã Ý :

1, Việc nhỏ không nhịn được thì ắt hỏng việc lớn.

2, Thần trước giờ không có kẻ địch chỉ nhìn thấy bạn bè và những người thầy.

3, Đừng so đo tới cùng với những kẻ ngốc. Hãy học cách cúi đầu trước họ.

4, Ta tung kiếm chỉ có một lần nhưng đã mài kiếm suốt mười mấy năm .

5, Thông minh mà để cho người ta biết thì không phải là thông minh thật .

6, Kẻ trí trọng thực tài, kẻ ngốc tranh hư danh .

7, Cái đầu tiên phải học là giỏi thua, thua mà không nhục, thua mà không đau mới là kẻ cười sau cùng.

8, Văn chương trau chuốt làm gì. Nhận định thời thế, tùy cơ hành sự đó mới chính là cảnh giới cao.

9, Con người không được hèn nhát, nhưng cũng không thẻ không biết kính sợ, phải biết kính sợ đối thủ của mình.

10, Ngủ ít mà làm nhiều không thể sống lâu. Con người trước tiên phải giữ lòng thanh tịnh mới có thể kê cao gối ngủ.

1 Likes

Đặc điểm chung của những người thành công là chỉ quan tâm đến những yếu tố kinh doanh có thể kiểm soát được .

Họ sẽ không muốn nói về tình trạng suy thoái kinh tế hoặc lượng tuyết rơi dày 20 inch. Họ chỉ nghĩ và nói về những điều kiện đó trong tầm kiểm soát của mình, đây là một trong những đặc điểm chung của những người thành công .

1 Likes

“Bạn luôn có thể bảo ai đó hãy xuống địa ngục vào ngày mai” – Tom Murphy

Một trong những lời khuyên hay nhất tôi học được từ Howard Marks là tầm quan trọng của quá trình hơn là kết quả.

Một kết quả tuyệt vời có thể là kết quả của một quá trình tồi tệ và một kết quả tồi tệ có thể là kết quả của một quá trình tuyệt vời.

Nhưng hãy thu nhỏ và quá trình mới là thứ quyết định cuối cùng kết quả

“Quy tắc đầu tiên là bạn không thể thực sự biết bất cứ điều gì nếu bạn chỉ nhớ những sự kiện riêng biệt và thử đập chúng lại. Nếu sự thật không gắn kết với nhau trên một mạng lưới lý thuyết, bạn sẽ không có chúng trong một hệ thống có thể sử dụng được.”

• Bạn có thể nhận thấy những sinh viên chỉ cố gắng ghi nhớ và ôn lại những gì đã nhớ. Chà, họ thất bại ở trường và trong cuộc sống. Bạn phải khắc ghi kinh nghiệm vào một mạng lưới các mô hình trong đầu mình."
1 Likes

Tìm hiểu các quy tắc, ghi nhớ các quy tắc, phá vỡ các quy tắc .

ĐỜI NGƯỜI MUỐN THÀNH CÔNG, NHẤT ĐỊNH PHẢI GẶP ĐƯỢC 5 NGƯỜI NÀY:

Cao nhân khai ngộ

Quý nhân giúp đỡ

Tri kỷ làm điểm tựa

Đối thủ khích lệ

Tiểu nhân giúp thức tỉnh.

Lời Cổ nhân.

• kỷ luật là tự do .
  • Nhưng bất kỳ tổ chức nào có thành tích cao, dù đó là một đội thể thao, một doanh nghiệp, một tổ chức chính trị, một nhóm hoạt động, tôi không quan tâm đó là gì. Bất kỳ tổ chức nào có hiệu suất cao đều phải có cơ chế và văn hóa hỗ trợ việc nói sự thật.

• Bạn muốn thiết lập văn hóa của mình để người cấp dưới nhất có thể lấn át người cấp cao nhất nếu họ có dữ liệu.

• Có những việc nhỏ bạn có thể làm được. Vì vậy, chẳng hạn, trong mọi cuộc họp mà tôi tham dự, tôi luôn nói cuối cùng. Và vì vậy bạn có thể làm những việc nhỏ, chẳng hạn như nếu bạn là người có thâm niên cao nhất trong phòng, hãy làm việc cuối cùng, để những người khác làm việc trước.

1 Likes

“Nếu bạn mua một thứ gì đó vì nó bị định giá thấp, thì bạn phải nghĩ đến việc bán nó khi nó đạt đến giá trị nội tại mà bạn tính toán. Điều đó thật khó. Nhưng, nếu bạn có thể mua một vài công ty lớn, thì bạn có thể ngồi yên.” – Charlie Munger

1 Likes

Steve Jobs về cách xây dựng một thương hiệu vĩ đại

Sau khi tái gia nhập Apple vào năm 1996, Steve Jobs đã công bố chiến dịch “Hãy nghĩ khác biệt” với tuyên bố sau:

“Đối với tôi, tiếp thị là về giá trị. Đây là một thế giới rất phức tạp và ồn ào. Chúng ta sẽ không có cơ hội để khiến mọi người nhớ nhiều về chúng ta. Không có công ty nào cả. Vì vậy, chúng tôi phải thực sự rõ ràng về những gì chúng tôi muốn họ biết về chúng tôi.”

Ông trích dẫn Nike là một trong những công việc tiếp thị vĩ đại nhất mà vũ trụ từng thấy:

“Hãy nhớ rằng Nike bán một mặt hàng – họ bán giày! Tuy nhiên, khi nghĩ đến Nike, bạn sẽ cảm thấy có gì đó khác biệt so với một công ty giày. Trong quảng cáo của họ, họ không bao giờ nói về sản phẩm. Họ không bao giờ cho bạn biết về đế air của họ và tại sao chúng lại tốt hơn đế air của Reebok. Nike làm gì trong quảng cáo của họ? Họ tôn vinh những vận động viên giỏi và họ tôn vinh những vận động viên giỏi. Đó chính là con người họ, đó là những gì họ hướng tới.”

Chuyên gia tiếp thị Seth Godin cũng lấy Nike làm ví dụ về xây dựng thương hiệu tuyệt vời trong một bài đăng trên blog vài năm trước:

“Nếu Nike thông báo rằng họ đang mở một khách sạn, bạn sẽ có thể đoán khá rõ nó sẽ như thế nào. Nhưng nếu Hyatt thông báo rằng họ sẽ bắt đầu sản xuất giày, bạn sẽ KHÔNG BIẾT được đôi giày đó sẽ như thế nào. Đó là vì Nike sở hữu một thương hiệu còn Hyatt chỉ sở hữu bất động sản.”

Jobs tiếp tục giải thích cách nhóm Apple đến với chiến dịch “Tư duy khác biệt”:

“Khách hàng của chúng tôi muốn biết Apple là ai và chúng tôi đại diện cho điều gì. Chúng ta phù hợp ở đâu trong thế giới này? Mục đích của chúng tôi không phải là tạo ra những chiếc hộp để mọi người hoàn thành công việc của họ—mặc dù chúng tôi làm rất tốt việc đó. Trong một số trường hợp, chúng tôi làm điều đó tốt hơn hầu hết mọi người. Nhưng Apple còn làm được nhiều điều hơn thế. Cốt lõi của Apple — giá trị cốt lõi của nó — là chúng tôi tin rằng những người có đam mê có thể thay đổi thế giới tốt đẹp hơn… Và những người đủ điên rồ để nghĩ rằng họ có thể thay đổi thế giới mới là những người thực sự do. ”

Ông tiếp tục:

“Và vì vậy, điều chúng tôi sẽ làm trong chiến dịch tiếp thị thương hiệu đầu tiên sau vài năm nữa là quay trở lại giá trị cốt lõi đó. Rất nhiều thứ đã thay đổi. Thị trường đang ở một vị trí hoàn toàn khác so với một thập kỷ trước, và Apple cũng hoàn toàn khác… các sản phẩm, chiến lược phân phối cũng như quy trình sản xuất cũng hoàn toàn khác. Và chúng tôi hiểu điều đó. Nhưng những giá trị và giá trị cốt lõi – những thứ đó sẽ không thay đổi. Những điều mà Apple tin tưởng, về cốt lõi, cũng chính là những điều mà Apple thực sự đại diện cho ngày nay.”

Chiến dịch “Think Different” của Apple được thiết kế để tôn vinh những người đã thay đổi thế giới. Và như Jobs đã nói một cách hùng hồn:

“Một số người trong số họ đang sống. Một số trong số họ thì không. Nhưng những người không sử dụng máy tính thì bạn sẽ biết rằng nếu họ từng sử dụng máy tính thì đó sẽ là máy Mac. Chủ đề của chiến dịch là ‘Suy nghĩ khác biệt’. Nó tôn vinh những người có suy nghĩ khác biệt và những người đưa thế giới này tiến lên. Và đó là những gì chúng tôi đang hướng tới. Nó chạm đến linh hồn của công ty này.”

Nếu bạn đang muốn tạo ra một thương hiệu tuyệt vời, tôi sẽ bắt đầu bằng cách hỏi: giá trị cốt lõi của bạn là gì và công ty của bạn tôn vinh điều gì?

2 Likes

chào buổi sáng!

• 5.000 năm nắm giữ trí tuệ vô giá—hãy là người đọc ngấu nghiến .
1 Likes
  • Trân trọng sự hiếm có: Những ý tưởng hay xứng đáng nhận được sự cam kết trọn vẹn của bạn .
1 Likes