Một số kinh nghiệm rút ra khi đầu tư cổ phiếu

Các bác lên facebook sinh hoạt nhé, nhóm: Đầu tư theo hướng mặt trăng.

2 Likes

Cám ơn bác

2 Likes

Tư duy tách biệt

Thực tế cái này liên quan đến tư duy logic! Nếu bạn nào học TA rồi thì sẽ hiểu thêm góc nhìn bổ ích này! Tại sao có những cổ phiếu khi tin báo cáo tài chính ra tốt giá vẫn giảm 1-2 tuần sau đó mới tăng mạnh trở lại và ngược lại có những cổ phiếu bctc xấu ra nhưng giá không giảm thậm chí còn tăng 10-15% sau đó mới rơi từ từ và sập mạnh sau đó 1 tháng!

Đơn giản theo TA khi nền tích lũy chưa đủ thì có ra tin tốt cũng vẫn cần tích lũy + kỳ vọng giá tăng nhưng kết quả lại không tăng dẫn đến hiện tượng nhà đầu tư sốt ruột bán đổi hàng và với những ndt mới thì việc này là việc thường xuyên gặp phải nên tại sao có rất nhiều siêu cổ phiếu mà bạn đã từng cầm nhưng chỉ cần giảm 5-15% là bạn đã bán mạnh vì thấy kết quả KD khủng nhưng giá không tăng và sau đó cổ phiếu tăng mạnh 50-100% thì bạn lại tiếc nuối! Nếu “đen” thì sau khi bạn bán mất siêu cổ phiếu kia lại mua mới 1 cổ phiếu tăng 80-100% và thấy giảm sàn 1 phiên tưởng rẻ lao vào mua rồi sau đó cp đó tiếp tục rơi 50% và bạn bay sạch thành quả 1-2 năm trước đó! Bạn sẽ dần sai hướng với kiểu giao dịch cảm tính và cứ thế mất dần niềm tin với những giao dịch sau đó sau mỗi lần cutloss!

Thế nên nguyên tắc cutloss thường tuân thủ 8-10% tốt xấu đều bán để rèn cho bản thân chứ không phải thấy cổ phiếu mình đang lãi 10% tự nhiên giảm 2-3% vội vàng bán hoặc đang lãi nhẹ Thành lỗ nhẹ đã vội bán sau đó cổ phiếu bật tăng! Tất nhiên câu chuyện tuân thủ cutloss với hàng FA tốt vì với hàng FA tốt trong uptrend nếu bạn mua chuẩn theo TA thì việc cutloss 8-10% ít khi xảy ra! Trừ khi bạn mua hàng bị đầu cơ quá mức hoặc hàng có tính thị trường cao thì mới cần để mức cutloss thấp 3-5% mà thôi!

Phần lớn ndt không hiểu mình đang mua và nắm giữ DN vì điều gì nên chỉ cần vni đỏ chút hoặc cổ phiếu đang lãi 30-40% nhưng thấy cổ phiếu đó đỏ nhẹ cái là vội vàng bán! Bán xong cổ phiếu đó tăng lại bảo tiếc quá! Khi bạn hiểu rõ và định giá hàng năm chuẩn thì sớm muộn cổ phiếu sẽ đến giá mục tiêu sớm hay muộn mà thôi! Chỉ bán bớt khi tăng nóng còn không cứ giữ chặt đến giá mục tiêu mới xử bớt dần để chốt lời! Thậm chí có những cổ phiếu sau khi tăng 100% bạn thấy nhiều dự án hay nhiều dòng lợi nhuận mới thì bạn vẫn sẵn sàng gia tăng gấp 2 số lượng nếu thấy vẫn rẻ!

Thế nên việc giao dịch theo cảm xúc là điểm yếu của phần lớn nhà đầu tư! Nói vui thế này! Vni gần 2 năm tăng từ 700 điểm lên 1400 điểm có 100% nhưng bạn xem số phiếu của bạn có cổ phiếu nào tăng từ 5-15 lần từ giá khởi điểm chưa! Nhiều lắm đó! Vni rơi 5-10% không có nghĩa của phiếu của bạn sẽ cần giảm thậm chí sẽ tăng ngược nếu kết quả kinh doanh tốt và các quý tới tiếp tục tăng trưởng mạnh!

Hãy nhớ rằng chúng ta không đầu tư Vnindex mà đầu tư vào từng DN đơn lẻ! Có thể một lúc nào đó giá cổ phiếu bị điều chỉnh theo khi vni rơi khá nhưng chắc chắn rằng khi vni tăng trở lại thì cổ phiếu khỏe sẽ tăng gấp nhiều lần so với trước khi giảm! Hãy xem cổ phiếu của bạn vào tháng 7 khi vni 1420 điểm và giờ vni 1397 điểm mà tại sao nhiều cổ phiếu bạn cầm vẫn tăng 50-100%! Bạn hiểu tại sao sự lo lắng về vni nó không cần thiết chưa? Điều cần làm là tìm hiểu kỹ về dn và định giá nó! Như vậy bạn sẽ biết mình nên làm gì?

Với tôi thì tôi sẽ quan tâm là cổ phiếu đó giá hiện tại đang đắt hay rẻ? Dự kiến ln quý 3-4 như thế nào? Nếu không ước được thì tôi sẽ không mua vì không ước được sao định giá được? Bạn chỉ cần tính được quý 3-4 tới đây DN bạn cầm tăng trưởng từ 30% trở lên và giá tăng ổn định thì cứ yên tâm mà cầm!

Không phải cổ phiếu cứ đỏ là rẻ đâu nhưng 99% ndt bị đánh lừa bởi tử huyệt cảm xúc này! Tại sao cổ phiếu đó CE 2 phiên không mua nhưng phiên thứ 3 xanh 5% sau đó đỏ 1-2% đã lao vào mua như đúng rồi? Chính những sự mua bán không có tính kế hoạch và theo cảm xúc đó sẽ bào mòn dần tài khoản của bạn hàng tháng mà bạn không hề biết! Chưa kể ngoài việc lười tìm hiểu DN bạn lại còn hay sốt ruột nên chẳng cầm được cổ phiếu nào dài hạn! Với tôi luôn có 1-2 cổ phiếu cầm dài hạn đến 2025 nếu đảm bảo tăng trưởng tối thiểu hàng năm như tôi dự đoán! Việc cầm cp 3-5 năm nó đơn giản giống như việc bạn gửi tiết kiệm với stk kỳ hạn 3-5 năm đúng không nhỉ? Nắm giữ như gửi Bank!

Có thể nay bạn đọc những gì tôi viết bạn thấm và hiểu nhưng có thể ngay phiên ngày mai bạn lại vi phạm nguyên tắc sơ đẳng là mua một cổ phiếu chẳng liên quan trọng kế hoạch vì thấy nó giảm từ đỏ sang xanh nên mua? Gì vậy, nhưng đúng là phần lớn ndt thua lỗ đều mắc những lỗi sơ đẳng như vậy! Chưa kể nhiều ndt rất bảo thủ cũng giống như việc chúng ta cứ bảo “bố mẹ hay bảo thủ” chứ có bố mẹ nào bảo mình bảo thủ đâu! Nếu bảo thủ trong đầu tư thì cơ hội gia tăng tỷ suất lợi nhuận cao cực khó và nếu có chỉ ổn định mà thôi! Tất nhiên khi vni bước vào giai đoạn rủi ro thì hạn chế mở mới danh mục hoặc chỉ mua những cổ phiếu Bạn thấy vẫn còn điểm mua và định giá đến 2022 còn rẻ và hấp dẫn!

Mình viết vậy và hy vọng ndt sửa được những lỗi sơ đẳng về tư duy và logic này! Nếu làm được chắc chắn cơ hội chiến thăng của bạn sẽ tăng lên rất nhiều sau mỗi giao dịch!

Chân thành!

25 Likes

Cái này mình không rõ! Bạn xem YouTube có nhiều clip về cái này

1 Likes

Muốn lên núi ở ẩn bác ơi! Thị phi nhiều cũng ngại bàn luận!

3 Likes

Mình nghĩ sẽ tích lũy lâu đó! Nên tìm cp khác về bds và mình thấy nhiều

3 Likes

Thường lãi vượt 50% thì rút bớt 25% lãi và tầm 1 năm rút lãi 2-4 lần! Khi nào rút hết gốc thì tập trung cày bừa tìm kiếm lợi nhuận gia tăng tài sản! Tất nhiên luôn ưu tiên bảo toàn vốn và lợi nhuận là số 1 và sau đó là QTRR :slight_smile:

5 Likes

Bạn vào đây đọc thử

4 Likes

Hihi, em thành công khi thuyết phục anh quay lại F rồi! :smile:

2 Likes

Quay lại 1-2 hôm xong lại lên núi ẩn cư

1 Likes

LIG cụ vào nhiều không

2 Likes

May quá em biết núi anh ở ẩn để khi cần còn thỉnh ạ! :laughing:

1 Likes

Bác đi ẩn là anh e F0 tụi e bơ vơ lắm a. Mà bác ẩn nơi nao cho e theo với ạ.

1 Likes

A cả của chúng ta đã quay lại, bữa giờ bận lắm hả a

2 Likes

Tàu ngầm bác An, nay thấy bác trở lại vui quá ạ.

1 Likes

LIG mình cũng mới vào số lượng kha khá! Tại phải review một số thông tin confirm xong và thú vị nhất 11/2020 khi LIG giá gần 4k mà đã có cá mập mua 21tr phrl hạn chế chuyển nhượng 1 năm giá 10k! Giờ mới hiểu tại sao cá mập sẵn sàng mua giá 10k tại thời điểm đó! Dự LIG có nhiều câu chuyện hé lộ sắp tới! Mình tính thử nếu đúng P/E fw cuối năm tầm 2.5 với giá hiện tại! Nên chắc chắn phải mua và cất tủ chờ lợi nhuận quý 3-4 sắp tới xem như thế nào!

6 Likes

Bơ vơ chi! Trên này rất nhiều cao thủ để chúng ta có thể follow mà

1 Likes

Covid rảnh nên chơi suốt em ơi :slight_smile:

3 Likes

Big Mistake - Lỗi lớn

Một số lỗi khá lớn trong tư duy có thể khiến bạn trả giá rất lớn nếu chưa đủ kỹ năng và kinh nghiệm, trả học phí chưa đủ cho thị trường

1. Bạch thủ

Phần lớn ndt mới hay bị mắc lỗi này, đặc biệt nghĩ nếu vốn nhỏ thôi mua 1 Mã cho xong nhưng điều này đặc biệt rủi ro nếu chọn sai mã vì thực tế bất cứ DN nào cũng có rủi ro dù chỉ là 1% thì vẫn là rủi ro và tôi thường không khuyến khích điều này! Chưa kể nếu bạch thủ “sai cổ phiếu” thì tài khoản sẽ bay rất nhanh và bạn sẽ có sự sai lệch về tư duy liên quan đến đầu tư chứng khoán! Nên nếu bạn trải nghiệm chưa đủ 5-6 năm trên TTCK thì tốt nhất đừng bạch thủ vì cửa “sập hầm” luôn hiện hữu

1. Phân bổ tỷ trọng sai

Lỗi này phần lớn ndt đều gặp phải và thực tế khá khó với nhà đầu tư mới nếu chưa hiểu rõ về từng DN mình nắm giữ! Với ndt mới hay ham rẻ nên thường sẽ đặt tỷ trọng sai dẫn đến nhìn danh mục tưởng lãi nhưng lại lỗ! Con người thường bị cảm giác ham rẻ cầm nhiều nên mới dễ bị kẹp và chủ quan trong việc cutloss

Ví dụ phân bổ đúng:

30% IDJ 30% CTR 30% APS 10% POW

Phân bổ sai:

80% POW 5% IDJ 5% CTR 10% APS

Tôi gặp khá nhiều bạn bạch thủ pow bằng cách bán đi những cổ phiếu rất tốt và cuối cùng mất rất nhiều thành quả kiếm được trước đó! Nếu bạn hiểu sự khác biệt đâu là cp đầu tư và cp đầu cơ trading lướt sóng thì chắc chắn bạn không bị mắc lỗi sơ đẳng là ham rẻ nên muốn cầm nhiều

1. Vào sai thời điểm

Khá nhiều bạn sau khi mua cổ phiếu biết sai vì thấy dòng tiền vào yếu nhưng vẫn cố gắng cầm chờ hồi lên để bán! Với những ndt lâu năm thì họ sẽ xử lý tình huống linh hoạt và nhanh hơn rất nhiều!

1. Tham gia quá nhiều group

Thực tế do vào quá nhiều group và được quá nhiều lời khuyên miễn phí về rất nhiều cổ phiếu nên loạn chưởng, mã nào cũng thích mua thử 1 ít và đến khi mua phải cổ phiếu rác thì không biết xử lý như thế nào và ôm bom luôn! Nên việc chắt lọc group cực kỳ ảnh hưởng tới hiệu suất đầu tư của bạn cũng như tâm lý đầu tư! Nhất là lúc 10 group thì group nào cũng hỏi vni “sắp sập” thì ai cũng hoang mang trong khi thực tế vni có sập thì đầy DN giá vẫn tăng vì DN vẫn tăng trưởng đều cơ mà! Vni nó chỉ là con số đại diện cho mấy chục DN chủ yếu Vn30 chứ liên quan gì đến danh mục bạn cầm ngoài vn30 trừ khi bạn trading hàng thị trường

Nhiều khi kỹ năng và cách chọn cổ phiếu của bạn đã tốt hơn rất nhiều nhưng bạn lại tìm lời khuyên từ người chẳng bao giờ tìm hiểu về DN nhưng phán như thật khiến bạn tin luôn và ôi thôi kết quả thật buồn! Biết thế mình cứ giữ đúng danh mục mình chọn thì hiệu quả hơn nhiều :slightly_smiling_face:

Sửa được 4 lỗi lớn này thì bạn đã giảm rủi ro mất tiền đi rất nhiều và chắc chắn tỷ suất lợi nhuận trong đầu tư sẽ tăng mạnh nếu biết chọn đúng mã cổ phiếu là trụ và để tỷ trọng lớn nhất!

Chân thành!

18 Likes

Học được bài học phân bổ tỷ trọng của a thực sự rất hiệu quả, đúng là chỉ cần gặp người đưa mình lên 1 tầng cao mới.

1 Likes