Mùa đông không lạnh

Giờ full 100% cổ có sao ko Anh @Bach_nam

Full cổ là rủi ro cao. Và phải xét trên mã cổ phiếu như thế nào nữa. Giao dịch vùng đỉnh, không bao giờ được phép full cổ, liều ăn nhiều nhưng rủi ro cũng lớn.

9 Likes

Vâng danh mục em đang có PVD FCN CTC FLC NKG Anh xem giúp em cơ cấu lại với ạ Thank Anh! @Bach_nam

Tùy theo mức độ lãi của em như thế nào, FCN, CTC có thể giữ được, nhưng có lãi cũng nên chốt lời một ít.

PVD theo sóng dầu nên có lãi phải chốt vì nó giá dầu giảm nó sẽ giảm theo.

FLC đánh hàng lướt nên có lời tốt tốt là chốt và chờ giảm sâu mua vào nếu vẫn theo.

NKG thì cũng nên hạ tỉ trọng dần vì nó đang giao dịch vùng đỉnh.

9 Likes

Vâng em thấy thấy cũng gần giống ý em e cám ơn Anh nhé! @Bach_nam

1 Likes

Ôi e đang ôm HPG, Ksb, gvr , d2d ita full hêt a a

Hả? Cái gì? Em là người anh tin quản trị tài khoản tốt mà. Nên cẩn thận vẫn tốt hơn. Cơ hội thị trường đang được giữ thì cứ nên an toàn đã. Nhận xét cụ thể từng mã thì anh không xem hết được, và cũng có trao đổi riêng với em rồi thì phải. Nên em có kế hoạch cho mình.

5 Likes

Ok a, do doan truoc bi đu cao nên binh quân hii, de thoát bớt cho đỡ lo

1 Likes

Tin vĩ mô chưa tiêu hóa hết đâu em, khả năng cao còn bị dập cùng với báo cáo quý 3 để rũ, gom hàng đợt tới. Đợt này đang được kéo những mã cần kéo thôi. Em có dám khẳng định hết các mã trong danh mục em có báo cáo quý 3 tốt hết không?

5 Likes

E cung đông y với a , doan nay quan trị rui ro giảm mức lỗ nhiều nhất, để có thể dành cho những cú điều chỉnh la an toàn , ko bi lo lắng. Có thể dai hạn các mã vẫn tăng lên nhung ngắn hạn co thể đieu chỉnh bất cứ lúc nào, vạy tại sao mình ko đợi săn hàng nhỉ

1 Likes

hi a, theo dõi a đã lâu, hôm nay e vừa tạo account để tương tác với a ạ. Danh mục e hiện tại HPG và FPT chiếm 80%. Còn TCB và PNJ mỗi cái chiếm 10% thì có ổn k ạ. E để lâu dài chứ k có lướt ạ. Thanks a, k biết như thế có ổn với TT này k a

1 Likes

OK, các mã này ổn. Nhưng khi đến mức lợi nhuận nào đó cũng phải chốt. Vì không có gì chắc chắn được cả, trừ khi bạn mua giá thấp và bạn cứ giữ lâu dài. Tôi mua một mã cả năm thời 2012-2013 giữ đến bây giờ chưa bán. Lúc đó giá nền nó thấp, khác bây giờ. Bây giờ giá nền khá cao rồi nên chưa phù hợp giữ lâu dài hoàn toàn.

6 Likes

Bác giữ được lâu thế, mình có mã giữ được khoảng 5 năm là tiễn rồi :upside_down_face: :rofl:

1 Likes

Thời đó mình đánh cược vào khả năng phát triển kinh tế của đất nước nên gom dần và cầm nắm đến bây giờ. Cơ bản mình bị cháy tài khoản nên biết vào vốn từ từ, không dám húng như thời mới chơi, lúc ốm đau bệnh tật hay có việc đột xuất không phải rút nên cứ kệ nó.

Không khuyến khích ai làm theo, chỉ cần biết đủ là tốt rồi.

10 Likes

Nhưng khi đến mức lợi nhuận nào đó cũng phải chốt => cái này thật sự quá khó với e, e chưa biết cách định giá, e chỉ theo dõi các bài đánh giá phân tích của nhiều bên. Ví dụ đến năm nay thì HPG và FPT đạt giá 60 và 110 thì e sẽ chốt bớt. Hoặc nếu chưa đến thì vẫn sẽ giữ và đợi đánh giá phân tích năm sau ạ

bây giờ e cũng đang đánh cược vào khả năng phát triển kinh tế của mình, sau đại dịch thì bây giờ có thể xem là 1 chu kỳ mới (đầu chu kỳ ạ)

1 Likes

Em chào anh ạ. Em là người mới chơi, Nh cho em xin nhận định về mã DBD được không ạ? Có nên giữ không anh?

Nếu theo các chủ đề của mình thì chắc hẳn đọc các chủ đề mình đã nói đã viết.

Cái đơn giản nhất là dựa trên cái nền cơ bản sau, mình copy lại

Giá cổ phiếu = PE*EPS

EPS=Lợi nhuận / số cổ phần

Lợi nhuận = doanh thu – chi phí

Doanh thu = giá * sản lượng

Sản lượng = đánh giá xem có tăng không? (kế hoạch mở rộng sản xuất kinh doanh như xây dựng nhà máy mới, dự án mới trúng thầu, mở rộng được thị trường,…)

Cái này rất đơn giản nhưng tính toán được cũng cần phải nghiên cứu doanh nghiệp và lựa chọn phải kỹ. Từ đó chọn thời điểm vào hợp lý.

Trong file định giá mình cũng có làm mẫu những kiểu định giá đơn giản như của Benjamin

Ví dụ trường hợp doanh nghiệp đang bình thường, kế hoạch đặt mục tiêu tăng trưởng 10% nhưng bạn có chắc chắn vào điều đó không? nếu không, bạn hãy chọn thời điểm tính toán với doanh thu lợi nhuận trung bình của các năm liền trước, nên loại trừ năm đột biến. Từ đó có giá vào hợp lý. Tất nhiên vẫn phải phân bổ vốn.

Ví dụ trường hợp doanh nghiệp có kế hoạch mở rộng kinh doanh sản xuất, vậy bạn có biết khi đầu tư thì doanh thu lợi nhuận sẽ giảm theo không? và giá cổ phiếu sẽ xuống chứ? … Vậy phải chờ nó xuống để mua. Sau đó nhà máy mới vào hoạt động, phải theo dõi doanh thu lợi nhuận ra sao để tính toán, có thể bán hoặc nắm giữ tùy theo đánh giá hiệu quả hoạt động ra sao.

Ví dụ trường hợp tiếp theo, như HPG chẳng hạn. Nhìn có tốt không? Tốt, trải qua nhiều khó khăn và có mô hình hoạt động lớn, ổn định, thị trường vẫn còn tốt, ngành nghề mở rộng tốt… Vậy bạn có biết sao giá sẽ xuống không? Có hai lý do, hiện tại đang được lợi thế kép về giá đầu ra và sản lượng do nhà máy mới đi vào hoạt động, lại làm ăn từ gốc tới ngọn nhiều phần. Vậy đến khi giá cả trở về bình thường thì nó có bị thu hẹp lợi nhuận không? Có, vậy giá sẽ giảm. Phần kế hoạch mở rộng phát triển kinh doanh sẽ chi tiêu nhiều, dẫn tới cũng sẽ giảm về biên lợi nhuận, đây là lý do thứ hai. Trước mắt, HPG đến cuối năm vẫn ổn. Nhưng khi sang năm tiếp theo thì chưa xác định được các lợi thế có còn hay không, mặc dù doanh nghiệp vẫn tốt.

Mặt khác, thị trường đang ở vùng đỉnh, gần đỉnh. Khi thị trường điều chỉnh do những vấn đề tiêu cực như lạm phát, lãi suất tăng, dòng tiền rút ra,… thì cổ phiếu bạn nắm giữ có xuống giá không? Có là chắc chắn. Mình trao đổi sơ qua mấy vấn đề như thế.

Đây chưa phải là điểm bắt đầu chu kỳ mới. Đang là giai đoạn cuối của một chu kỳ tăng giá. Tiếp theo có thể là chu kỳ đi ngang tích lũy, xấu thì là chu kỳ giảm. Vậy bạn chọn đu đỉnh? Ok, không ai trách được, vì tôi tin chắc chắn sẽ có đỉnh mới, nhưng thời gian của bạn sẽ lâu hơn. Thà bạn gửi tiền ngân hàng cho an toàn và chờ khi nó về giá hợp lý hãy vào mua cổ phiếu có phải an toàn hơn không? thời gian bạn chờ đợi ngắn hơn không?..

19 Likes

Con này ổn, thị trường xấu thì nó có thể về 43-44, doanh nghiệp ổn, chia cổ tức đều mặc dù tỉ suất cổ tức chưa đủ cao. Nắm giữ được nhưng nên phân bổ vốn và quay vòng vốn với những con cơ bản như thế này.

4 Likes

Hôm nay nghe theo cảnh báo của a hạ bớt tỷ trọng . Sợ mai hàng rẻ về dập cho te tua

1 Likes