Nhặt dép

Banks
3 tháng đầu năm nay tăng trưởng tín dụng tăng rất mạnh (media chưa đưa tin này đâu).
Phiên hôm nay Banks bị giảm đơn thuần do chốt lời của những cổ phiếu đã có nhịp tăng khá tốt (theo banks thì đó là khá tốt bởi người có tiền họ mua banks với side lớn). nên việc điều chỉnh theo nhịp của thị trường của nhóm banks là dễ hiều.
Nhưng xét về xu thế, banks sẽ vẫn vận động cho chiều hướng tích cực trong nửa đầu năm 2022. Nổi bật các câu chuyển của Bank như: VPB, SHB. và đặc biệt có : CTG, STB.

• Ngành dầu khí cũng sẽ là nhóm sẽ hưởng lợi khi: 1.giá Oil sẽ tiếp tục có dư đia tăng lên 100$ trong thời gian tới. 2. Do nền kết quả kinh doanh 2021 ở mức thấp nên năm 2022 nhóm Dầu khí được dư báo sẽ có kết quả kinh doanh tích cực: bác chú ý PLX con này nhiều năm chưa có sóng lớn, ngoài ra nhóm: BSR, PVD, PVS vận dụng kỹ năng kỹ thuật bám theo cách di chuyển để trading cugnx khá ổn, xu thế sẽ tịnh tiến tăng dần. => tôi dự đoán nhóm P sẽ tới một thời điểm chín mùi nhóm này sẽ có nhịp tăng mạnh, lúc này nó giống như đầu cá thôi :smiley:
4 Likes

Bác đánh giá sao về LPB, liệu cháu nó có về lắp lại cái gap để phi lên không? game thoái vốn chưa đấu giá xong không biết thành hay bại.

2 Likes

Ngắn hạn mình nghĩ nó còn chỉnh chút nữa nhưng sẽ gặp hỗ trợ ở MA20 và bật lại.
triển vọng LPB tôi dự đoán vùng 30 theo định giá. (PB trung bình ngành Banks hiện tại đang là 2.01 lần trong khi LPB đang 1.74 lần)
LPB Quý 4 này tiền gửi tăng đột biến.

4 Likes

Mình muốn hỏi sâu chút về bank.
Room tín dụng tăng thì đồng ý doanh thu tăng, nhưng đồng thời phải giảm lãi vay và trích lập nợ xấu cao, bù qua sớt lại có khả năng biên lợi nhuận còn giảm. Đồng ý bank luôn là ngành khá ôn định về lợi nhuận nhưng cũng đã phản ánh vào giá rồi, nếu tương lai kỳ vọng lợi nhuận (như vừa nói) lại ko thật sự quá tốt thì đâu thể nói là trend bank trong 2022 nhỉ.

Và bác ko đánh vốn lớn vào mã BĐS nào à, bác không cho rằng sẽ có sóng lớn bđs trong năm 2022? Có thể chia sẻ lý do không?
Thanks bác.

2 Likes

cả năm 2021: LPB có hệ số NIM tăng lên 3.6% từ 3.2% và hệ số tiêp tục CIR giảm từ: 59.8% về 50.6% => tốt

3 Likes

haha đại ca f3 một cửu đây rồi, nay valungtung bác nói gì mà để các em bên ấy cáu thế

Bác đánh giá sao về BDS KCN ạ .em tính mua thêm ITA.vì cũng đang nắm giữ rồi ạ

1 Likes

Riêng dòng Banks với nền giá hiện tại mình định giá chung vẫn còn thấp hơn định giá trung bình theo thị trường chung và theo định giá theo phương pháp dòng tiền.
Mình định giá triển vọng của banks là lần lượt vượt đỉnh cũ hồi 7 tháng trước khoảng 15% nữa. Phù hợp với các CTCK định giá về tăng trưởng lợi nhuận của Banks > 20% năm 2022. Hơn nữa sự hồi phục trở lại của nền kinh tế bằng cách tăng trưởng tín dụng, mặc dù vẫn theo chỉ đạo của NN là giảm lãi suất cho vay hỗ trợ kinh tế nhưng những vấn đề này đều đã được ước tính trước về dự đoán tăng trưởng LN năm 2022 về nhóm này.
CTG là một bank nổi bật trong dòng Bank khi mà trích lập dự phòng đi trước trong nhóm NHTM CP. → dự kiến CTG năm 2022 sẽ có sự tăng trưởng mạnh trở lại về LN khi mà trích lập dự phòng cơ bản đã trích trước.
Đặc điểm này hiện tại cũng đang có những đặc điểm trên các cổ phiếu NH khác khi mà tỷ lệ bao phủ nợ xấu tiếp tục tăng mạnh, => có nghĩa NH đang đi trước một bước trong việc trích lập dự phòng. Dòng vậy vấn đề nợ xấu của NH không còn nhiều ảnh hưởng sau này, hiện tại các bác có thể nhìn thấy tỷ lệ nợ xấu lúc này còn thấp (tỷ lệ thấp 1.35% giảm xuống). Cái này là do quá trình phân loại nợ mà thôi. Có thể coi con số này chỉ là ảo chút nhưng cái trích lập dự phòng là thật. => NH đã đi trước một bước. Sau này có bất chợt nhìn thấy nợ xấu tăng mạnh thì các bác đừng bất ngờ nhé, trích lập xong hết rồi. Khi nào Cái tin Media bung tin xấu → lúc đó sẽ là đáy của Banks.
=> Chốt lại thì theo mình Banks sẽ vẫn nhích dần còn sụt giảm mạnh thì mình cho là chưa phải lúc. khi nào mà banks có nhịp Fomo như BĐS, hay cổ phiếu vừa và nhỏ hay penny thời gian trước đây thì → lúc đó mới là sợ ! :smiley:
Còn BĐS, mình đánh giá ko cao, do giá cp phản ứng thái quá so với sự tăng trưởng của Doanh nghiệp. BĐS thì phải tùy từng mã riêng biệt thôi mặc dù giá nhà đất có tăng bên ngoài. :slight_smile:
Đó là suy luận của mình, các bạn đọc tham khảo thôi nhé. :smiley:

7 Likes

ITA hay bác nhé. Cổ phiếu dạng hồi sinh. Nhìn Quý 4 là rõ rồi :slight_smile: Tuy nhiên giá có nhịp tăng khá, vẫn cần sự đồng thuận của thị trường và tích lũy để tạo độ bật tốt hơn. Mình nghĩ thế.

5 Likes

bác check inbox giúp em nhé

1 Likes

EIB sắp có chủ mới sau khi SMBC không làm cổ đông chiến lược nữa nhé các bác. :slight_smile:

4 Likes

Bác đúng là cá mập rồi

2 Likes

PVB oki ko bác

1 Likes

nghe câu này ưng cái bụng quá đại ca, mỗi người cầm 1 lúc, ko chịu được thì bán lại :laughing:

1 Likes

:grinning_face_with_smiling_eyes:
Mua của người chán
Bán cho người thích

1 Likes

mình chưa để ý tới cổ phiếu này không rõ bác à.

2 Likes

Russia’s Lavrov says we can see a way to move forward with talks

3 Likes

Tôi dự DJ sẽ không giảm sâu. Sớm thì đêm nay có thể sẽ rút chân tăng lại, hoặc chậm thì phiên sau. :slight_smile:

6 Likes

TT cần bank quay lại để dẫn dắt, nếu không có dòng lead thì TT đi bụi

1 Likes

Chào ngày mới, chúc bác cá và cả nhà giao dịch thành công

2 Likes