Những cổ phiếu hưởng lợi theo chu kỳ (biến động) của nền kinh tế!

Mình có chia sẻ thuận lợi- thách thức ở trên rồi…
xem ý “nhái” thôi

Một nguyên tắc đầu tư của mình đó là không đầu tư ngành dư cung, cạnh tranh giá giảm…!!! Đây là lý do quan trọng nhất, khiến Ngành xi măng không đi xa được!!!

1 Likes

Dữ liệu thì e đã phân tích hết rồi.A bổ sung ngành này hưởng lợi trực tiếp từ đầu tư công sắp giải ngân quyết liệt 50% còn lại trong 4 tháng cuối năm (tiến độ chậm do dịch bệnh và cân đối các gói cứu trợ dịch bệnh).Theo anh nếu đánh thì đánh BCC phê hơn HT1. Dự giá HT1—3x và BCC /2,5x.

9 Likes

Nhu cầu trong nước + xuất khẩu tăng trưởng bình quân mỗi năm khoảng 7-8%/năm… thì phải mất 06-07 năm nữa Cầu mới đuổi kịp Cung (với giả định không có cung mới, tuy nhiên thực tế các dây truyền sản xuất mới vẫn tiếp tục xuất hiện)

very good! thanks Mr. Nam

thanks bác rất chi tiết và hay. Nếu bác bổ sung thêm thông tin Trung Quốc lock hàng Xi măng lại của bác @linh nữa là ok ạ

1 Likes

Chào nhà mới của bác chủ. Chúc anh em lên tàu thắng lợi

Việc phân tích ngành xi măng hay bất kỳ ngành gì khác cần gắn với anh hàng xóm bụng bự Tung Của… Bởi đây luôn là một ẩn số lớn.
Ví dụ, ngành phân bón vốn dư cung rất lớn, nhưng chỉ cần Trung Quốc áp dụng chính sách hạn chế sản xuất và xuất khẩu phân bón, khiến thị trường lập tức thiếu hụt nguồn cung - giá phân bón VN tăng cao, cổ phiếu DN phân tăng 3-4 lần.

2 Likes

Kk e cũng chọn bcc

1 Likes

Trung quốc nó làm gì mà nó được lợi nhất mới làm.

1 Likes

Muốn kinh doanh cái gì cũng phải nhòm nó, nếu không muốn gục ngã… Nó khát cái gì thì cái đó biến thành vàng, nó dư cái gì cái đó thành cái vàng vàng… VIC làm điện thoại, nhưng sao đấu nổi Xiaomi, Oppo, Vivo - nên đã sớm bỏ của chạy lấy người. Và cuộc đấu xe hơi không cân sức, cũng sẽ vô cùng khốc liệt vẫn còn ở phía trước…!!!

2 Likes

Mãy hay thớt ơi

anh @namtee viết chuẩn. Em muốn hỏi là BCC với HT1 dự phóng lợi nhuận tnao ạ. Vì ai cũng bảo cuối năm là sóng đầu tư công nhưng mà dự phóng thì e thấy khó dã man :))

View tốt e zai, tiến bộ nhiều đấy!

1 Likes

Nếu ko biết tốt nhất đừng dẫn chứng, thật ko dùng xi măng nhiều không :joy:

Cụ đọc kỹ lại vấn đề này. T có nói ở trên đó. ( từ nay đến 2022- NN chỉ cấp thêm 5 dự án ở TH- Hà nam -TÂy Ninh…):blush:

Nên đoạn cuối, t có bảo nên linh hoạt vào ra. Và cụ chắc hiểu ý t nói bên topic dòng than là tại sao tiêu đề tôi k thể viết “dòng xi măng 2021-2023 có gì hay …?” Được. :blush:

Cảm ơn những ý kiến phản biện của cụ nhé. Phải có trao đổi như này thì topic mới có thêm góc nhìn đa chiều.
Và bạn đọc sẽ có sự phân tích!:heart:

Xây dựng mà k dùng xi măng thì…có sai sai k cụ.

Cái này e nên đọc bctc- rồi nhẩm Eps PE… để định giá dự phóng. Còn ở giai đoạn mà 1 cổ phiếu đang dc hưởng lợi- và ttck đang có lượng tiền dồi dào đổ vào thì…target đi dc đến đâu- tăng sốc hay k… thì… phải chờ bảng điện trả lời.
Chúc e cuối tuần vui vẻ

“TQ thì hiện tại hầu như k cấp phép xây dựng mới nhà máy XM…do: ảnh hưởng môi trường,… cung cầu… tạo điều kiện ưu tiên M&A …” nên trong phần thách thức E có viết: ngoài TQ thì ngành XM đang mở rộng thị phần ở Mỹ, Isarel… đó đó. :heart:

À:
Nhiều khi ace lưu ý: đọc kỹ HDSD trước khi dùng. Đôi khi chăm chăm nhìn mỗi mã nào- thì nguy hiểm lắm…

1 Likes