NLG – Rồng Phương Nam Thức Tỉnh

Mình thấy NLG mọi thứ đều tốt, mỗi tội không lên nổi. Mình thoát hàng từ giá 66 hôm nay quay lại giá vẫn không lên nổi, trong khi dig nó chạy gấp đôi nlg rồi. Nlg là hàng quốc dân ai cũng nhìn thấy tốt cả nên không còn là cơ hội nựa, hàng quốc dân

1 Likes

Về 40 phải cắt lỗ dần khi về 55 trước đã chứ ạ. Đầu tư k có sự yêu ghét chỉ có đúng sai thôi ạ. CÒn mới chỉ mất lãi hòa vốn thì chưa phải là vấn đề

Bác ấy soi báo cáo tài chính

Screenshot_20220112_072601_com.facebook.katana_edit_145037510153389
Lý giải việc giá vốn cao và biên lợi nhuận NLG thấp, mặc dù diện tích đất khá lớn

1 Likes

Bác lấy 4300 tỷ chia cho 170ha ra giá mua bao nhiêu 1m2. Water point hơn 300 ha là nlg nắm 100%. Biên ln không cao là dữ liệu quá khứ…

nlg ngon đấy xúc

1 Likes

Mấy ông kêu NLG giá vốn cao toàn là bắc nồi chõ nghe hơi chứ ko tìm hiểu gì về doanh nghiệp. Ví dụ dự án IZUMI 170 ha đã nộp tiền sử dụng đất xong, tồn kho 7.133 tỷ đồng => Giá vốn 4,2 triệu/m2. Tỷ lệ đất thương phẩm 45% => Giá vốn đất thương phẩm 9,3 triệu/m2. Tiền làm hạ tầng khoảng 2 triệu/m2 => Tổng giá vốn đất thương phẩm có thể kinh doanh là 11,3 triệu/m2. NLG vừa mở bán đợt 1 là 275 suất (chủ yếu là ngoại giao) giá quanh 50 tr/m2 => Lãi 38,7 triệu/m2. Diện tích đất kinh doanh 76,5 ha => Lãi gộp dự kiến (chưa tính giá bán các đợt sau tăng lên) = 76,5 ha * 38,7 tr/m = 29.600 tỷ đồng. Tỷ lệ sở hữu của NLG là 65% => Lãi 19.243 tỷ đồng.
Đấy là chưa kể các đợt mở bán sau sẽ tăng lên dần khi làm xong hạ tầng, tiệm cận giá của Aqua City bên cạnh là 80 tr/m2. Ngoài ra dự án Izumi có rất nhiều đất làm chung cư nên hệ số sử dụng đất cao.
Tìm hiểu thì ko chịu tìm hiểu toàn đi hóng linh tinh rồi phán như đúng rồi.

7 Likes

Dear các Bác. Để nói về giá vốn và biên lợi nhuận của các dự án NLG em có ý kiến sau, mời các bác phản biện: 1. Giá vốn dự án Nam Long: KHÔNG cao, đơn cử dự án mizuki, đất sạch hoàn toàn, san lấp hoàn thiện, và đang mở bán, cho đến Quý 3-2021 tồn kho giá trị 7100 tỷ/170 ha, giá vốn trung bình 4,1 tr/m2. Tuy nhiên năm 2020 Nlg bán 35% dự án cho đối tác nhận, thu về 638 tỷ. Năm 2021 đánh giá lại tài sản ghi nhận 423 tỷ.Hai khoản này đều cho vào hàng tồn kho.Vì vậy thực tế giá vốn là : (7100-638-423)/170=3.5 tr/m2. 2. Biên lợi nhuận gộp của Nlg KHÔNG thấp. Mặc dù lãi trong các dự án liên kết chỉ khoảng 20%. (Ex: water point) Tuy nhiên doanh thu của Nlg còn được ghi nhận từ " Xây dựng và dịch vụ" từ các dự án liên kết nên biên lợi nhuận gộp trong 5 năm gần nhất vẫn duy trì 30-40%.Dự án Water point giai đoạn đầu giá bán còn thấp, càng về sau giá tăng rất nhanh, Năm 2019->2020->2021 Giá bán trung bình/căn : 1,8 tỷ-> 2,4 tỷ->6 tỷ=> Biên lợi nhuận sẽ tăng lên nhanh chóng trong các năm tiếp theo.

1 Likes

Thấy nó quanh quẩn cái máng lợn mấy tháng nay là biết nó ngon thật hay ko rồi, ngon nó để cho các bố mua giá thấp cả mấy tháng nay à, hoang đường, cổ phiếu phi mạnh chưa chắc đã ngon nhưng chắc chắn ko có cổ ngon mà ko phi đc, kk, mút chỉ với chả trũng ;))

BÁN CHÁN RỒI LẠI ĐUA THÔI :rofl:

chạy đi gãy rồi, nay sẽ sàn

Cụ nào cổ đông IJC cũ nhớ đợt rũ hàng 13 phiên đỏ không? NLG vài ba phiên ăn thua gì :laughing:

Đừng như IDJ nhìn lại xem bây giờ IDJ có ai thèm mua ko. Đừng để các cổ đông nắm dài quay lưng

Có gì đâu nhỉ, cứ tăng một nhịp được hơn 10 giá là lại khen ngon rồi úp bô xong lại đạp xuống, nó cứ chơi cho vài vòng thế cần gì kéo lên cao, con này tính từ đáy chỉnh các nhịp lên được hơn 10 giá là lại sút, đạp xuống 10 giá lại cover lại, nó đánh bẩn thì cũng phải biết cách mà chơi, mồm khen ngon nhưng tay nó ấn sút, thể loại này đừng mong ăn lồi mồm nếu ko biết kiểu chơi bẩn của lái.

1 Likes

NLG ngon vậy mà anh em bán như penny

Viết một bài phân tích về giá vốn cho ae hiểu đi bác

Thế có nghĩa là công ty không tăng trưởng à bác. chỉ quanh quẩn trong biên độ 10 giá? :smiley:

Bảng này tính ko đúng, ví dụ HDC giá vốn 2.2 là sai hoàn toàn rồi. HDC xin dự án từ những đầu những năm 2000. Lúc đó giá nhà đất ở vũng tàu rất thấp, giá xin cũng rất rẻ vì không có cạnh tranh lại quan hệ tốt với chính quyền địa phương từ khi còn là công ty nhà nước. Bác phải ngồi tính cụ thể đi chứ đừng copy từ nguồn không chính xác.

Trend bđs thì ko thấy mặt ông đâu, nhưng mà tt có biến cái thì lúc nào cũng tiên phong sập đầu tiên

1 Likes

Cứ bú anh Đức lòi cu vậy à em!! NLG càng bu càng chết, bu KDH đời đời ấm no!! kkkkkkkkkkkk