Phân tích- Chia sẻ- Bàn luận- Dự báo cổ phiếu năm 2022

, , , , , , , , ,

thế bác đang bỏ vào ttck với số vốn là bao nhiêu để bác có thể bình quân 1 tháng kiếm được 58tr???

3 Likes

theo trí nhớ thì đúng là em mua ngày 25/3 đấy bác, bác tài thật

4 Likes

Nếu vậy tui hay trading T+3 thì chắc căng thẳng cỡ nào thám trưởng nhỉ hehe.

Ủng hộ việc đặt kế hoạch mục tiêu rõ ràng như @Salander.

Lúc mới vào chứng khoán mục tiêu tháng tui rõ ràng: 3,5-5,5%/tháng. Giờ vẫn mục tiêu rõ ràng ^^

8 Likes

Thứ 1 phải tính ra hiệu suất bằng %.
Thứ 2 ko tính theo tháng ít nhất theo quí.
Thứ 3 phải cải thiện phương pháp hàng quí, reflextion chứ không phải là phong độ

8 Likes

thực ra e chơi ck còn cảm tính lắm, chưua biết ngâm cứu gì hết…cungz may còn có các cao nhân trên này chỉ ra, giờ bắt đầu biết mày mò nên thành ra lại biết sợ rồi ạ, chứ trước là ko sợ gì sất, vui thì mua, buồn thì bán…ấy thế mà lại có lãi hơn giờ :sob::sob:

6 Likes

Tổng vốn cho danh mục trading vào đầu năm của t là 1,5 tỷ, nếu full margin vào cổ phiếu có thanh khoản cao (được cấp tỷ lệ tối đa 50%), thì coi như sẽ được 2,7 tỷ. Hiện tại, tài sản net cho danh mục trading là 2,1 tỷ.

8 Likes

Bác có thể gửi cho em các file tính của bác được không? Em lấy theo link của bác lỗi gì đó mà không down được về

3 Likes

Bạn cần quản trị danh mục và quản trị dòng tiền theo kế hoạch.

Như Phan Long VPS quản trị: lỗ 4% cắt 1 nửa, lỗ 8% cắt hết.

Lãi: tùy quản trị. Bác Biển lãi 20% chốt dần.

Thông thường lãi 8% có thể chốt bớt 20-30%; lãi 12% chốt tiếp 30-40%… chốt dần đến hết.

Để lỗ 20% cần thời gian từ 2- 6 tháng mới hồi lại.

9 Likes

reflextion nghĩa là sao bác?
uhm, vì mục tiêu của t là làm sao khi nghỉ hưu sớm thì hàng tháng vẫn có thu nhập để chi tiêu. Nên đặt mục tiêu quý thì bấp bênh lắm. T đang suy nghĩ làm sao để ăn chắc mặc bền hơn.
Từ đầu năm đến giờ được tầm 29% bác
3

9 Likes

Là sự nhìn lại bác ơi. Phải rút kinh nghiệm sau mỗi quí chứ. Hiệu quả và phương pháp có cải thiện gì không. Làm được gì tốt hơn không ?

7 Likes

Em thấy FLC đi theo kịch bản 1 của bác ocean ?

2 Likes

vâng bác, t đang trong quá trình nghiên cứu xem cái nào là phương pháp tối ưu nhất đây.
Bài học số 1 của năm nay là lãi trên 20% phải bán
Bài học số 2 là phải kiên nhẫn
Còn bài học số 3 về cắt lỗ, t chưa tìm được phương pháp tối ưu

8 Likes

ah, cảm ơn bác :smiling_face_with_three_hearts:

5 Likes

Chị giống salabder trong truyện thật đấy. Về sự cẩn thận và tỷ mỉ. Làm file cell lãi lỗ chi tiết quá c ơi

4 Likes

Hiện tại e đặt mục tiêu theo năm, e mới chơi ck từ 05-12-2021, mục tiêu 1 năm thì phải lời đc ít nhất là 12% nav.
Hiện tại thì em vượt chỉ tiêu nhờ em CEO với IDI rồi :laughing:

4 Likes

em đang học dần để biết cơ cấu danh mục và quản trị lại từ lời tới lỗ đây bác…rất cần những góp ý như thế này ạ

3 Likes

ko sao đâu bác, mục đích lên đây trao đổi với ACE để trao đổi, chia sẻ phương pháp giao dịch tốt nhất để mình theo mà :grinning_face_with_smiling_eyes:
Ai mới vào TT cũng nghĩ đơn giản mua thấp bán cao là đc,… nhưng thấp ? bao nhiêu là thấp ? cao ? bao nhiêu là cao ? => nên mới sinh ra tỷ lệ để mình nhìn một cách trực quan nhất, nhiều bác e thấy trade thì (-8%) cutloss … thì so ok, nhưng nếu đã phân tích đc giá có thể tăng 100% thì (-8%) ko vấn đề.
Thông thường đối với em, đã gồng lỗ đc 10% thì phải gồng lãi 30 - 40%, thì chi phí cơ hội bỏ ra mới thỏa mãn đc.
Như e nói từ đầu là tùy khẩu vị đầu tư hay trading, sức chịu đựng của mõi người á bác :wink:

8 Likes

Trading T0 hay T+, Tn gì là phong cách, còn mục tiêu theo tháng trong ck thì theo mình là căng thẳng và đúng là mục tiêu của ndt chuyên nghiệp.

Khâm phục các bác thôi, e xem bảng điện mỗi ngày cho vui tại ban ngày e ko tập trung làm việc được, chiều làm lon bia rồi cày deadline chứ mục tiêu hàng tháng căng thẳng thế này tốn bia lắm.

9 Likes

Hay quá, mong được bác chia sẻ nhiều hơn

4 Likes

Chuẩn bác, đặt mục tiêu tháng thì tự tạo áp lực với em lắm nên ko mần đc việc chính, cứ 1 năm tổng kết 1 lần coi lời lãi bao nhiêu thì dễ thở hơn xíu :slight_smile:

3 Likes