Phát Đạt (PDR) bỏ túi gần 770 tỷ đồng sau một thương vụ thoái vốn

Phát Đạt (PDR) đã chuyển nhượng 25% cổ phần tại bất động sản BIDICI cho một cá nhân với giá trị gần 770 tỷ đồng.

Nguồn: Phát Đạt

:bar_chart: CTCP Phát triển Bất động sản Phát Đạt (PDR) công bố kết quả kinh doanh quý II/2024:

• Doanh thu thuần: 8,3 tỷ đồng, tăng so với 2,4 tỷ cùng kỳ
  • Lợi nhuận: 50 tỷ đồng, giảm 82% so với quý II/2023

:moneybag: PDR chuyển nhượng 25% cổ phần tại BIDICI cho ông Nguyễn Trà Giang với giá trị 769,5 tỷ đồng vào ngày 24/6/2024.

:building_construction: BIDICI liên quan đến dự án Kỳ Co GateWay tại Bình Định:

• Tổng diện tích: gần 46ha
  • Tổng vốn thực hiện: 8.550 tỷ đồng

:chart_with_downwards_trend: Sau thương vụ này, tỷ lệ sở hữu của PDR tại BIDICI giảm từ 49% xuống 24%.

:office: BIDICI được thành lập vào tháng 10/2020, có trụ sở tại TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định.

Theo người quan sát

Topic HOT về cổ phiếu PDR:

Topic HOT về nhóm ngành BĐS:

6 Likes

đầu năm tôi tính thằng PDR này rồi. BCTN thì bảo thu như thật nhưng MAY RA cái thuận an bình dương của nó còn gọi là ok. Chứ mấy cái còn lại toàn vẽ vời

Em thấy BĐS đoạn này rủi ro quá bác, chính sách ra chưa kịp hưởng lợi mà đã đầu cơ giá cổ phiếu tăng rồi. Tăng sao thì giảm vậy

quá là khó với thị trường này luôn anh em

Tùy bạn à; những thằng có đất khu HN HCM hoặc quanh quanh đó là những dự án đã triển khai nhu cầu thật thì nó lên.
Còn những thằng mà bánh vẽ, tài chính chưa ổn và đất ở vị trí không thuận lợi thì nó cứ cắm vậy đó.
Đất nội HN hoặc quanh quanh sát HN tăng mạnh là thật.
Mình thì k khuyến khích mua thằng đã tăng nhưng nói để bạn hiểu là vậy.

Cổ phiếu nó đi cũng có cách của nó.
Ví dụ những thằng down rồi thì nó xây nền tạo trend đi lên còn chán.
Nên nếu k thuận mình cứ né ra vội làm gì

1 Likes

Này em công nhận, giờ luật mới ra định hướng theo kiểu phục vụ nhu cầu thật hơn là đầu cơ nóng như trước. Mà cung cầu chậm vầy nhưng triển khai dự án ồ ạt cũng là một dạng rủi ro

Đúng rồi nhưng phần nào chi phí sổ sách của mấy công ty lại tăng lên. Việc mà đền bù giá đất ấy.
Nên cũng có cái lợi và hại tùy từng công ty à

1 Likes

Em tưởng lúc xấu nhất mới là lúc đáng quan tâm chứ, lúc đó cổ phiếu mới rẻ

Đúng nếu bạn xác định được giá trị của nó và lường đc phần nào rủi ro.
Nó sẽ tùy thời điểm, và tùy bạn đầu cơ hay trading hay đầu tư gì gì
Gỉa sử bạn bắt đáy PDR chẳng hạn mình giả sử thôi, thì nếu bạn đánh T+ thì hoàn toàn bạn có thể.
Còn phong cách mình chủ yếu canh đoạn chạy ngọt, bắt đáy cũng ok nhưng sau đó nó sw tạo trend đi lên hơi lâu ấy.
Với đúng là nó xấu thì mới có giá này, và cũng có lý do cả. Nhưng bảo bao giờ lên thì chả b nữa.