Sá chi một kiếp phù du nhỉ? Mà chẳng trao nhau trọn chữ tình?

Dạ, em cảm ơn ạ. Vậy nếu PHRL cho cổ đông chiến lược cũng tương tự vậy đúng không ạ?

1 Likes

Trong thuyết này, em cần nghiên cứu kỹ. Đặt vào từng vị thế mà có cách hành động phù hợp. Em xem ví dụ DXG chẳng hạn,… Phát hành riêng lẻ ưu tiên quyền mua cổ đông hiện hữu khác với phát hành riêng lẻ cho tổ chức cá nhân khác,… Nên tùy theo trường hợp để đánh giá các yếu tố tác động lên cổ phiếu.

8 Likes

Giờ em vào idc hay hdg thì đc anh?

Dạ,em cảm ơn a ạ

Toán học gọi là mô hình cực trị, đến cực đại thì hàm sẽ giảm, đến cực tiểu thì hàm sẽ tăng. Nếu biết hàm rồi thì giải phương trình đạo hàm của nó bằng 0 là tìm chính xác các điểm cực trị. Em nghĩ Index chưa biết hàm thì phải đưa vào các thông số giả định để dự đoán xu hướng.

Bao nhiêu mô hình, biết bao xu hướng, quá trời phân tích… Thế này ko biết đến bao giờ các con nhang tay ngang như em mới “ra riêng” được chứ?

Chúc anh ngày chủ nhật nạp thật nhiều năng lượng tích cực để tiếp tục nghiên cứu các mô hình, nhận định TT và luôn sát cánh cùng nhỏ lẻ!

4 Likes

Đơn giản nhất là theo dõi P/E hiện tại và P/E trung bình như @Bach_nam đã chia sẻ em!

2 Likes

Theo hình vẽ ở trên thì có hai đường biên trên và dưới, giá chạm biên trên có xu hướng giảm, nếu vượt thì break, chạm biên dưới thì có xu hướng tăng, nếu xuyên thủng thì gãy trend. Trên cơ sở đó có thể lướt trên nền cp đang nắm giữ.

3 Likes

Gãy trend thì chưa đủ khẳng định, lúc đó chỉ là không nên giao dịch. Theo dõi tiếp thôi anh. Để quyết định giao dịch, rõ ràng khi nó vào tình thế đó, cần phải kết hợp với thị trường chung và nội tại doanh nghiệp nữa để quyết định.

Một xu thế thị trường tốt, một doanh nghiệp tốt, mục tiêu giá chưa đạt, vậy là đủ điều kiện bắt đáy anh ạ.

9 Likes

Con hôm trước anh nhắc đến là LAS khi trả lời cho bạn nào đó ở chủ đề trước. Thực ra do óc tưởng tượng thôi chứ tính toán lằng nhằng , cùng với phân tích những vấn đề vĩ mô của ngành và sóng hiện thời của nó, định giá,… Do đó mới có cái tổng kết không nên giao dịch. Anh phán đoán khả năng downtrend con này nhiều hơn nên mới khuyên bạn ấy như thế.
image

6 Likes

HDG mảng rộng và lớn nên anh không nghiên cứu. Có bạn hỏi bên trên và anh đã trả lời.

Còn IDC thì hiện giờ không có điểm vào, cần xem xu hướng tiếp theo, đến khi chỉnh đủ sâu thì vào. Nếu vào luôn sẽ rủi ro cao. Các mức như 52.5 - 50 - 47 - 45. Theo dõi để có kế hoạch hành động nếu muốn vào.

8 Likes

Bác Nam ơi, giờ em vào GVR ổn không ạ.

Anh thấy em vẫn hay đọc chủ đề của anh mà.

7 Likes

Ở trên anh đang minh họa về NLG em mới liên tưởng đến cuộc trao đổi về nó htrc và nghĩ rằng anh đang muốn nhắc nó sắp đến điểm cực đại.

Dạ, em cảm ơn Bác Nam nhé.

1 Likes

Có vấn đề anh đã trao đổi cùng em khi nhắn tin riêng và cũng có nói đến trong chủ đề nào đó, đó là so sánh cùng ngành về các chỉ số, nội tại,… Và vấn đề quan trọng nhất là nội tại thì anh lại không hiểu (không nghiên cứu sâu). Nên để đưa ra lời khuyên khá khó. Nhìn biểu đồ thì em thấy nó như thế nào? Đánh sóng em à. Đánh sóng thì phải có nền giá tốt, theo dõi và có thể mua bán trong phiên ngay, T1, chứ đến T2+ là sẽ có vấn đề. Biên quá rộng. Thanh khoản nhỏ và có thể làm mưa làm gió được. Vậy có nên tham gia không?

6 Likes

Em gái váy hồng có gì muốn hỏi anh đâu mà lại xóa luôn thế?

2 Likes

Anh @Bach_Nam xem giúp em SAM với HU4 em có thể đầu tư lâu dài được không anh ơi?

1 Likes

Dạ em chưa nhắn xong mà lỡ bấm gửi anh ạ . Híc :sweat_smile::joy:

1 Likes

Đây là HU4

SAM thì đang xu hướng tăng dài hạn. Canh giá rẻ để mua và phân bổ vốn tốt. Hiện giờ thì theo dõi đã. Anh sử dụng kỹ thuật phân tích thôi nhé. Còn nội tại thì anh đánh giá sơ qua thôi. Không đủ thời gian nghiên cứu đầy đủ các mảng của họ.

5 Likes

Dạ e cảm ơn a.

1 Likes