Sá chi một kiếp phù du nhỉ? Mà chẳng trao nhau trọn chữ tình?

minh cung muon ban Nam dung lam de moi mguoi co duoc cai tet ok.

chi co spx mo cua gap down va di 3%. du co hoi len cover gap, thi truong vietnam da dong pha voi thi truong the gioi va co giu duoc van phai go through nhung cycle nay. Minh van doi ban Nam se co ngay chap nhan la cai count cua ban ay sai.

10 Likes

Minh ko biet ban phan anh van de gi vi da xoa. Theo nhan xet cua minh ban ko du trinh do de minh tra loi. (Ban hoi anh 7 co nen mua Dig o 110 thi ban nen tro ve cho do).

4 Likes

Bạn viết có dấu được không? Thú thật muốn đọc nhận định của bạn nhưng thực sự khó đọc í kiểu tiếng Anh đá tiếng Việt không dấu :sob:

1 Likes

chu gia roi, chu ko thay doi dau. Con ko thich thi cu luot qua.

17 Likes

Chú Hiếu 70 rồi bạn, lại sống ở nước ngoài nên không gõ dấu được đâu. Nhưng những kinh nghiệm của chú ấy rất quý giá. Cố gắng đọc nhé

7 Likes

Cám ơn a người đưa tin của a Bạch Nam…Các a đã tiếp thêm oxy rất đúng lúc cho chúng em :))))

2 Likes

Chào bác. Trước hết tôi đang rất tôn trọng bác. Không biết là bác giỏi đến đâu. Nhưng có vẻ như bác dang thiếu sự tôn trọng người khác. Và nếu như bác bảo là bác lớn tuổi, mà bác chê 1 người mới như tôi thì bác nên xem lại các ứng xử của mình đã phù hợp với tuổi của mình chưa? Tôi mới nên tôi vẫn đang học, và khi học tôi vẫn rất tôn trọng các quan điểm khác nhau. Bác chẳng có tư cách gì nói người khác ko đủ trình độ. Chào bác, và chúc bác vui vẻ, thành công nhé!

1 Likes

14 Likes

Luc nay ma doan day o dau thi kho ma dung duoc, minh chi phan ung theo tung cu hoi. 2 level de quan sat 1395 va 1356 ngan han. Thi truong chua on dinh thi bat day chi co thua. Nhat la thi truong VN la T3 nen cang rui ro. Rat nhieu nguoi hoi giu hay ban??? Minh da khuyen nghi tu 2,3 tuan truoc roi, luc nay tui tinh hinh tai chanh moi nguoi, de ha ty trong ve muc an toan. Dieu tot nhat co the xay ra cho thi truong VN la hien thoi chi la cu chinh ABC va sau do se tiep tuc di len 1600-1700. Minh se tiep tuc quan sat nhung chi so MACD, RSI cross de confirm cai view cua minh.

32 Likes

Minh rat ghet ai viet xong roi xoa. Ko phai minh che gi ban ca. Quan diem ai cung co. Co luc dung co luc sai, an thua la co chiu tiep nhan hay ko. Nhin lai thi loi le cua minh co gay gat va thieu ton trong ban. Minh xin ban bo qua cho minh.

24 Likes

Bác lớn tuổi, từng trải. Nhưng bác không hiểu rằng, đăng 1 bài lên mạng xã hội, thì phải thể hiện đc những điều cần thiết một cách rõ ràng, minh bạch, tránh để người khác hiểu lầm. Tôi định đăng, nhưng tôi thấy không phù hợp, nên tôi xóa. Bác không thích là chuyện của bác. Nhưng bác cũng ko nên vì mình không thích mà chê người khác không đủ trình. Nói ra mong bác hiểu. Và tôi cũng muốn kết thúc tranh luận không đáng có này tại đây bác nhé! Chúc bác luôn vui vẻ nhé!

11 Likes

Năm hết Tết đến rồi ạ, một chút hiểu lầm nhỏ thôi ạ. Em chúc 2 anh đón xuân vui vẻ cùng gia đình ạ :))

3 Likes

O thi truong nuoc ngoai, ban co the short stock, index, va dung ca margin. Day la cong cu chuyen nghiep danh cho hedge fund va nhung nha dau tu nho le, dung luon option: nhu sell cover call de protect loi nhuan cho nhung co phieu lau dau tu lau dai. Tat ca deu co the su dung trong ngay ma ko can phai cho T3 ve (Thi truong vietnam chua dam lam dau vi do chuyen nghiep chua du, dan vietnam me co bac lam.) Chi so VIX la chi so do volatility index (bien do rui ro va noi so hai cua nha dau tu, thuong di len trong nhung luc hoang loan hay thi truong di vao nhip dieu chinh manh). Dua vao chi so nay ta co the thay cu quay xe cua SPX hom qua, hoan toan la do short covering. Ma len vi ly do do thi ko ben vung duoc, vi hedge fund sau khi cover ve hoi ky thuat se tiep tuc mo vi the moi de short index tiep de protect nhung long position dang giu. Ta co the thay khi thi truong mo cua hom nay SPX xuong tiep.

15 Likes

Quân tử, chín chắn, và trưởng thành. I like u. :blush::yum::joy:

3 Likes

Cảm ơn bạn nhé! Mình chỉ dám nhận 2 từ chín chắn và trưởng thành thôi. Còn quân tử thì mình tự thấy chưa xứng để nhận. Xin dành từ quân tử để gửi tặng anh @Bach_nam , anh @Rongdo007. Hai anh là những người mình rất quý trọng, dù trong hoàn cảnh khó khăn nào, cũng vẫn luôn đồng hành cùng trong từng bước đi của những người đã đặt niềm tin mình. Chúc 2 anh luôn mạnh khỏe và bình an!

13 Likes

Cảm ơn bác. Nhưng theo cá nhân tôi, TTCK ở mỗi nước luôn bị tác động nhất định bởi TTCK thế giới, nhất là trong bối cảnh nềb kinh tế các nước ngày càng đan xen, gắn kết chặt chẽ. Nhưng TTCK mỗi quốc gia luôn bị tác động và điều chỉnh bởi chính sách vĩ mô của CP từng nước. VN đang ở trong điều kiện, hoàn cảnh khác với Mỹ. Mỹ trong mấy năm qua do dịch bệnh hoành hành làm nền kinh tế suy yếu nên đã phải đã bơm hơn 1k ty đô ra nền kinh tế, đẩy lạm phát lên mức cao nhất, hiện nay họ đang muốn tăng lãi suất để kiềm chế lạm phát, đó là điều tất yếu. Trong khi ở VN, hiện nay mới đang ở thời kỳ đầu của giai đoạn bơm tiền, nên đỉnh của lạm phát còn ở phía trước. Chưa kể về vĩ mô, chúng ta đang có những điều kiện thuận lợi hơn nhiều so với trong dịch. Trước mắt những nhịp chỉnh như vừa rồi, tôi cho rằng đo là điều bình thường và cần thiết, nhưng vẫn chưa phá thủng kênh tăng trung hạn và dài hạn, và là cơ hội để cho những người đầu tư dài hạn như tôi gia tăng cổ phiếu mình đang giữ. Mặt khác, xét về kỹ thuật, ngày hwa Vni đã cho những tín hiệu quan trọng để cho thấy dấu hiệu đảo chiều đi lên. Và tôi trong giai đoạn nay, tôi tin là Vni tiếp tục đi lên. Còn ai muốn đợi vni chỉnh tiếp thì cứ đợi thôi, tùy cách tiếp cận của mỗi người. Nên tôi cho rằng việc bác lấy chỉ số bên Mỹ để nói rằng TTCK VN cũng tương tự là điều không phù hợp. Chúc bác luôn vui vẻ nhé!

12 Likes

Bac cu giu quan diem cua bac. Minh chi thay ban dien cho minh thay small cap , midcap dap toi ta, chi bank, big cap thi giu chi so. Cai nhin cua bac la khi chi so len tiep ok, dong tien se tro lai small cap, midcap, hang penny, hang bds dau co. De coi the nao. Minh ko bat day con nao trong 2 tuan nay la dieu may man.

13 Likes

Rất vui khi được trao đổi cùng bác. Bác đã đọc bài của tôi, nhưng có lẽ chưa hiểu hết ý của tôi. Tôi luôn đặt niềm tin vào sự đi lên của Vni, nhưng tôi ko nói rằng dòng tiền sẽ trở lại vào những dòng như bác nói ở trên. Dòng tiền thông minh sẽ biết tự tìm đến những dòng có nội tại doanh nghiệp tốt và còn tiềm năng tăng trưởng tốt trong thời gian tới. Bác không tham gia hay tham gia là tùy bác. Còn tôi cũng tranh thủ để góp nhặt thêm cp mà tôi đang có sẵn và sẵn sàng nắm giữ trong ít nhất 2 năm tới. Như tôi đã nói, Vni sẽ không để ai ở lại, có chăng là chúng ta rời bỏ, hoặc chúng ta tạm nghỉ ngơi, hoặc chúng ta đi chậm lại. Nghỉ ngơi cũng được, chậm lại 1 chút cũng được, nhưng an toàn là điều quan trọng và cần thiết để bước vững trên thị trường này. Chúc bác nghỉ ngơi vui vẻ nhé!

12 Likes

qua tet la biet nhe

9 Likes

Tôi đầu tư vào 1 cổ phiếu với tầm nhìn dài hạn và niềm tin vào nội tại doanh nghiệp cũng như sự điều hành chính sách vĩ mô của chính phủ. Và khi tôi nói Vni vẫn trong xu thế tăng có nghĩa là đơn vị thời gian được tính bằng năm. Chứ không quan trọng chuyện vni lên xuống trong vài ngày hay vài tuần như bác, bác đánh ngắn thì bác phải quan tâm vậy là đúng. Nhưng chúng ta khác nhau về quan điểm đầu tư, phương pháp đầu tư và tầm nhìn đầu tư. Nên tôi nghĩ bác nên dừng việc bàn chuyện vni lên hay xuống với tôi. Thế bác nhé. Chúc bác vui vẻ!

7 Likes