Sá chi một kiếp phù du nhỉ? Mà chẳng trao nhau trọn chữ tình?

Thế đoạn vừa xong anh nói em hiểu rồi chứ?

10 Likes

Da mới nãy anh nói e hiểu thế này: đoạn này xác định tăng nhưng tt tăng khong phải mã nào cũng tăng, có những mã downtrend nên giữ tk luôn an toàn , xác định mã ngành và xu hương 2022
Năm 2022 ai giỏi hoac may mắn sẽ tk vẫn tăng, còn ai thấy yếu thì xác đinh giữ tỷ trọng an toàn
Bức qua 1512 sẽ xác định song mới a nhỉ

8 Likes

Câu cuối chưa đúng ý. Khả năng thôi, vượt qua đó thì hướng đến đỉnh và có thể đi qua đỉnh. Các chi tiết khác ở các comment khác về thị trường. Anh dặn em ở đoạn sau ấy. Comment về room …

24 Likes

Đoan này hạn chế mua bán nhiều, và không nghe hô hào mua bán , hãy tin chính mình và khả năng phân đoán của mình . Đoạn này e học được nên ko mua bán loạn xạ nè, năm im nên tâm lý cũng đỡ mệt và bấn loạn theo phiên như các đợt trước, không đau khổ hay thất vọng quá mức , dành thời gian làm việc khác an yên hơn, coi như một cuộc đầu tư hơn là thắng thua quá mức

13 Likes

Dòng tiền vẫn đang còn rất yếu. Đẩy được chỗ này thì lại xịt chỗ kia. Sang tuần nếu không có chuyển biến thì tt sẽ rất khó tăng. Nên nếu chọn sai thì dễ tèo.

9 Likes

TTVN trừ chiến tranh và lạm phát nặng, còn lại a nghĩ chả phải nghĩ với lượng f0 khủng như giờ. Họ chấp nhận giá này, ít nhất là khi f0 ko gia tăng thêm, sau 2 năm nữa họ hiểu mà ko còn f0 tăng thêm theo nhịp vừa rồi thì đao tren là vừa.

9 Likes

Khi nào tiền k vào nữa thì lúc đó suy giảm chu kỳ anh nam nhỉ

8 Likes

Tải ảnh lên không được, nếu xem về mô hình, bạn xem khu 6/12 đến 10/1 và khu 25/1 đến hiện tại, khá tương đồng nhau. Chính là sóng trong khó phân biệt giữa 3/4 - 3/4 mà mình đã vẽ. Có thể gọi đó là những nhịp Pull back - Higher high (khi đó sẽ có đỉnh sau cao hơn đỉnh trước, đáy sau cao hơn đáy trước). Ngược lại, khi vào sóng chỉnh sẽ có đáy sau thấp hơn đáy trước, đỉnh sau thấp hơn đỉnh trước. Có thể coi nó dạng chạy running flat mở rộng.

Nến tháng này đang nỗ lực phá nến giảm tháng trước, nến tuần đang dạng hanging man - có rủi ro nhưng chưa kết thúc tuần, nến ngày đang là nến phá đột phá, xóa nến giảm trước đó mấy ngày. Có thể dự đoán xu hướng giảm sâu khó có thể xảy ra hơn so với xu hướng tăng. Mốc 1470 có thể giữ trong tháng này xác suất cao hơn so với xu hướng giảm sâu hơn mốc đó.

27 Likes

Downtrend thì không phải anh ạ, chỉ là sóng chỉnh tích lũy khi các vấn đề vĩ mô không ủng hộ giá chứng khoán. Nền trên cao và nền dưới thấp, nền trên cao có thể đã gần tới mức khiến lượng nhà đầu tư e ngại. Nhưng nền dưới thấp thì chưa xác định được, cần có thời gian 1-2 năm để xác định. Sau khi xác định được, chúng ta sẽ biết được mặt bằng giá mới, nền mới cho thị trường.

Chỉ khi nào thiên nga đen thì sóng uptrend mới có thể bị phá vỡ, rơi vào downtrend.

25 Likes

A ko nhìn như e, mà a coi đó là khoảng thời gian giảm giá sâu hơn một chút nếu các cái như a nghĩ xảy ra. A kém về TA nhưng hay nghĩ về FA và logic

16 Likes

Chính là em đang nói đến cái này bác @dongphi. Nhịp tích lũy chính là dạng sideway trong biên rộng khi thủng trendline sóng I dài hạn bởi các vấn đề vĩ mô ảnh hưởng làm giảm giá chứng khoán thời gian tới. Nay F bị lỗi nên tải ảnh không được. Khi có ảnh thì sẽ dễ hình dung hơn. Khi xác định được đáy II, ta nối đáy I với đáy II sẽ được đường xu hướng sóng dài hạn.

27 Likes

Ko hiểu sao, a chơi theo cảm nhận tt, kể cả hàng ngày, kể cả dài hạn, nó có gì đó giống giống mình nghĩ. A ko chép TA vì có xem cũng ko hiểu, nhưng nhìn chart a có thể nhận ra chút chút mã hoặc tt cần cái gì đó cho phù hợp. A cũng nhìn lái nháy nháy trên tt đc nhưng ko dám vào, toàn tiếc rẻ.

15 Likes

Hay để dễ hình dung, bác nhìn chân sóng từ 2/2/2009, sau khi đạt đỉnh bởi kích cầu, sau đó rơi vào điều chỉnh, do một số sai lầm trong chính sách tài khóa mà sóng điều chỉnh nó xuống sâu, sau đó vào sóng tăng. Chu kỳ nó kéo dài chứ không phải một vài năm vừa qua.

Hiện tại, chính phủ và các cơ quan ban ngành làm hết sức và nỗ lực để tránh mắc lại sai lầm như xưa trước khi đưa ra chính sách tài khóa và khi cái gì có hiện tượng bong bóng, đã dập ngay khi phình lên.

Nhìn về chính trị và kinh tế, chúng ta đang có bước quan trọng đột phá, Đại sứ quán Mỹ to đùng để làm gì? Quan hệ với Nga? Quan hệ với Ấn Độ, Trung Quốc. Việc ổn định chính trị để làm kinh tế đã được các lãnh đạo lựa chọn bước đi khôn ngoan để xây dựng đất nước.

35 Likes

Cái đấy a nhìn đc lâu rồi, tiếc là a Hiếu ko có góc nhìn như mình, mà toàn theo TA thế giới. A cũng chơi ck từ 2006 và cũng đứt đoạn 10 cp giá sàn làm mã này mã kia ko ngóc đầu lên đc, và cũng mua đc phục hồi tài khoản, sau đó a ko chơi nữa, phó mặc đời nên có mã hpg a lãi 400% vừa rồi, và nhiều mã khác. Đời lạ, cái cú rút phích rồi này kia làm kỷ niệm trỗi dậy, ko lạ khi cp bđs lên ngôi. Thời thế khó thay đổi, chỉ f0 làm thay đổi tt.

24 Likes

Các a tận tình chia sẻ quá

10 Likes

Góc nhìn chú Hiếu là góc nhìn sóng II anh ạ. Chú cảnh báo ở góc nhìn gần, tránh thiệt hại cho nhà đầu tư trong ngắn và trung hạn.

21 Likes

Van chua co lower high, lower low va long term trend line cho song 1 van chua pha vo, nen chua ket luan duoc gi. Nhung volume wise thi co the thay ro , head and shoulder da hinh thanh, phai break neck line thi toc do roi se khac. Nhin small cap va mod cap thi khong the nhan dinh la new uptrend duoc. Do la nhan xet cua minh.

19 Likes

Bạn có tải ảnh lên được thì mình cũng chẳng hiểu được :joy:. Mình chỉ đang cố gắng quan sát thị trường và cảm nhận giống a dongphi (tất nhiên là trình còi của mình không thể so với bác ấy được). Với lại mình không nói đến downtrend hay tầm nhìn dài hạn mà chỉ là thị trường của 1,2 tuần tới. Bank khả năng sẽ xuống vì đợt rồi thấy giữ nhịp TT khá gượng gạo. Đợt rồi nhỏ lẻ đã mất khá nhiều nên nếu tt chỉnh nữa mà lại chọn sai mã thì chắc chỉ còn cái nịt. Tức là TT sẽ là nguy hiểm với f0 (còn với các cá mập hay các nđt trường vốn họ sẽ dễ dàng hơn nhiều).

9 Likes

Mình ko nghĩ tới mức đấy. Tạo lập đang thả lỏng tt đấy thôi, nó sẽ dao động nhẹ chờ tin để phá. Còn cố giảm thì f0 ra tay luôn, khó đấy.

7 Likes

Bac nhin VN30, thi chang di dau ca trong vong, 6,7 thang qua (bien do 100 diem). Nguoi nghi tich cuc thi se nghi la build cai base tot nhu vay, se di tiep ben vung, nguoi nghi tieu cuc thi se nghi distributed nhu vay van chua het. Thi truong muon lap dinh moi, bao gio cung phai co leader (von hoa du lon de dan dat thi truong), trong thoi diem hien tai, bac thu cho minh 3 cai ten du tam de lam chuyen do??? HPG, VIC, VCB ???

11 Likes