Sá chi một kiếp phù du nhỉ? Mà chẳng trao nhau trọn chữ tình?

Anh Nam có thể hướng dẫn cách tìm taget 1 cổ phiếu ko ạ?
Em đánh tào lao, không biết điểm nào là nên bán; Cứ mua đi bán lại 1 cổ phiếu; không biết đâu là điểm nên chốt; Thanks Anh!
VD em DPM luôn đi anh (e đã mua đi bán lại 2 lần trong 12 ngày) :slight_smile:

1 Likes

E quay lại cảm ơn a Bạch Nam à, vì trước tết nhờ a khuyên giữ dri ạ, hôm nay đã hưởng quả ngọt. E đang đợi canh chốt vùng 24-26 như a nói và chừa 1 ít gồng đến 30. E thấy tiềm năng DN còn lên cao so với các cty cùng ngành :smiling_face_with_three_hearts:

5 Likes

Quan trọng nhất em là người rõ tài khoản em nhất. Tỉ trọng ra sao và kế hoạch đầu tư của em ra sao? VRE là một dạng đầu cơ nhưng em lại đầu cơ giá cao, nên có những rủi ro nhất định. Nó sẽ có nhịp hồi và em phải có kế hoạch cụ thể rõ ràng. Dự kiến đề khu 25 là dự kiến xấu khi index vào sóng chỉnh, trường hợp khả quan thì nó không về sâu như thế.

Còn sự phục hồi của VRE trong tương lai là có cơ sở nhưng cần thời gian lâu. Em phải xác định rõ mục tiêu của em là đánh ngắn hạn hay lâu dài? Ngắn hạn thì em phải biết về kỹ thuật một chút. Lâu dài thì em đừng nhìn con số nếu em không hiểu biết kỹ thuật để ra vào hợp lý. Kể cả lão làng cũng sai về kỹ thuật là bình thường.

Em đầu tư lâu dài, em phải có chiến lược cụ thể, vào vốn ra sao, dự phòng vốn ra sao?.. Anh vẫn nói biết chờ đợi là biết làm lãi, lúc giá rẻ không dám mua, lúc giá cao thì đua nhau mua, sai lầm lớn của nhà đầu tư non nớt là chỗ đó và lại hay nghe hô hào,… Có rất nhiều thứ phải tự lập luận, tư duy,… đừng nghe ai, không có nhiều người tốt mang tiền bạc đến cho em trên thị trường đâu. Đừng làm con nai vàng nữa. Khi đầu tư lâu dài đừng nhìn tài khoản hàng ngày, chỉ cần theo dõi để có hành động kịp thời (đến điểm mua, đến điểm bán,…).

Vậy hành động của em là do chiến lược của em. Nếu xác định cầm lâu dài và em không còn tiền, hồi hãy hạ tỉ trọng cho dù lỗ, chờ cơ hội mua lại giá rẻ và nắm giữ đến gần mục tiêu thì bán hoặc giữ lâu dài nếu nó có cơ hội bền lâu. Hoặc nếu em đang còn tiền, có kế hoạch đầu tư lâu dài thì cứ kệ nó, khi nào về sâu thì phân bổ vốn,… có rất nhiều cách. Phải do em quyết định. Anh quyết định thay sao được? Và đặc biệt, mọi người hỏi chẳng rõ câu hỏi, chẳng rõ triệu chứng bệnh tật, anh luôn làm ông lang băm bốc thuốc.

32 Likes

Đánh kỹ thuật thì cần có kỹ thuật (sóng, mô hình,…), đánh FA thì phải hiểu nội tại doanh nghiệp và có các phương pháp định giá. Phương thức nào thì cũng cần có sự hiểu biết , chiến lược và xác định mục tiêu. Một người vào chân sóng khác với người vào cao hơn, tùy từng thời điểm mà có hành động phù hợp.

Nếu định giá, cần có sự cập nhật thường xuyên về tình hình diễn biến vĩ mô ngành, diễn biến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp. Từ đó có cập nhật giá mục tiêu cho chiến lược đầu tư ngắn dài hạn khác nhau.

Nếu đánh kỹ thuật thì phải chọn điểm ra vào, mục tiêu an toàn, điểm cắt lỗ nếu kỹ thật fail.

Ví dụ ngày trên con em đang nói, tháng trước anh có nhận định vùng mua và vùng mục tiêu. Nhưng khi chiến sự nổ ra, mục tiêu đã thay đổi, nó không còn phù hợp nhận định trước nữa.

29 Likes

Mình chẳng nịnh bợ gì ai, nhưng với những người vừa đánh vừa học hỏi kinh nghiệm để dần dần tìm ra cách đánh cho bản thân, rất may có bạn ,anh rồng,chị thảo mình có thể học hỏi rất nhiều , mình chẳng bao giờ nghe nhóm nào hô hào 3 chữ cái để vào, trừ khi trùng nhận định của mình .Cảm ơn bạn đã rất nhiệt tình giúp rất nhìu nhà đầu tư nhỏ lẻ như mình tránh được bẫy tạo lập của lái, bảo vệ tài khoản của mình!

15 Likes

Mục tiêu là dự kiến, còn cần xem xét và có kế hoạch hành động cụ thể với bản thân. Ví dụ về việc gửi tiết kiệm ngân hàng (an toàn hơn), ngân hàng họ vẫn có hình thức rút lãi hoặc lãi nhập gốc, khi lãi nhập gốc em sẽ có lợi nhuận kép, em chọn rút lãi do nhu cầu cá nhân cần dùng đến thì em mất đi lợi nhuận kép.

Việc đầu tư chứng khoán là một kiểu đầu tư có rủi ro (kém an toàn hơn), vậy khi em có lãi, em hãy có kế hoạch cụ thể, đừng cố phải đạt bằng được mục tiêu, phải nhìn nhận cơ hội và rủi ro trên thị trường, em có thể rút dần từng bước, bảo toàn vốn, lãi, tỉ lệ rút và giữ lại là do bản thân mình tự quyết định.

Có rất nhiều người hô hào cầm lâu dài, nhưng họ có bày cách rút bảo toàn vốn đâu, họ rút cả vốn cả lãi rồi, chỉ để một phần lãi cầm lâu dài chẳng hạn. Hoặc xấu hơn, có nhiều ông giữ lại 10 cổ hay 100 cổ để trong tài khoản nó hiện số lãi khủng để đi lùa gà chẳng hạn.

Còn một ông chủ như ông Long HPG chẳng hạn, tài khoản của ông ấy tính vốn hóa sau 30 năm tăng gấp 21k lần, số lãi đó có thể là đúng, vì ông toàn mua, chưa bán.

36 Likes

Cái gì cũng có hai mặt, tương tự thuyết song song, con người luôn có mặt tích cực và hạn chế. Đúc rút được là tốt nhất, có tin cậy đến mấy cũng cần có sự phòng thủ cho bản. Không ai thương mình bằng bản thân mình, bố mẹ mình. Trong kiến thức lĩnh vực nào cũng vậy, có người mạnh cái này, hạn chế cái kia. Vấn đề mình đọc, tiếp thu và tư duy để lựa chọn cho bản thân.

49 Likes

@Tina_Tran chào mừng mỹ nữ trở lại. Thỉnh thoảng vẫn xem trang cá nhân mỹ nữ có quay lại k.

3 Likes

E cảm ơn a Nam đã chia sẻ ạ. Sẵn nhờ a nhận xét giúp e về QCG và HNG ạ. Qcg e ôm đầu cơ 1 ít vì vụ phước kiểng hi vọng cty sẽ thắng kiện. Còn HNG e đầu tư lâu dài. Chúc a ngày mới tốt lành :rose:

3 Likes

Em cảm ơn anh Nam đã chia sẻ. Vâng, kế hoạch đi vốn của em chắc là có vấn đề thật. Chỉ mong nó ko về sâu như thế ảnh hưởng tâm lý của em. E sẽ suy nghĩ lại và đưa ra kế hoạch cụ thể. Chúc anh một ngày mới vui vẻ.
Anh thật nhiệt tình và tâm huyết với bọn em.

4 Likes

Nice day a nhé thuyền trưởng pic Bạch Nam :+1:

5 Likes

Chúc a nam và các a chị trong pic ngày mới an nhiên và thành công trong công việc.

4 Likes

Sống một kiếp người, bình an là được!
Hai bánh, bốn bánh, chạy được là được
Tiền ít, tiền nhiều, sống được là được
Người xấu, người đẹp, dễ coi là được

Người trẻ, ngườì già, miễn khỏe là được
Nhà giàu, nhà nghèo, hòa thuận làđược
Ông xã về trễ, miễn về là được
Bà xã càu nhàu, miễn thương là được

Tiến sĩ cũng được, bán rau cũng được
Tất cả phiền não, biết xả là được
Kiên trì cố chấp, biết quên là được
Bạn bè xa gần, nhớ nhau là được
Không phải có tiền, muốn gì cũng được
Tâm tốt việc tốt, số mệnh đổi được
Ai đúng ai sai, trời biết là được
Tích đức tu thân, kiếp sau cũng được

Thiên địa vạn vật, tùy duyên là được
Có rất nhiều việc, nhìn xa sẽ được
Nói nhiều như vậy, hiểu được là được
Vẫn còn chưa hiểu, xem lại là được

Chúc anh @Bach_nam và tất cả ace ngày mới bình an, may mắn!:four_leaf_clover:

23 Likes

Em chào buổi sáng anh Bạch Nam và cả nhà!
Nice day🤝.

4 Likes

Mọi người vừa biết đầu tư giỏi vừa biết ngâm thơ, chúc ngày mới tốt lành!

3 Likes

Câu hỏi của em đã có câu trả lời. QCG hiện chưa mất mốc 10.8 nên có cơ hội hồi phục, còn thắng kiện hay không thì anh không biết được, cần em nghiên cứu kỹ và chọn điểm vào phù hợp với mục đích của em.

HNG anh có trả lời ở bên bác Rồng cho một bạn, T+ anh không nói, nhưng dài hạn thì em chờ về thấp hãy mua, quan sát diễn biến của nó. Tìm lại trong topic này, đoạn Huongduong dẫn hình ảnh về HNG. Anh dự đoán tương tự.

15 Likes

Đây, anh tìm hộ cho em

14 Likes

Hihi mỹ nữ luôn … đợt vừa vô FB được mấy tháng cái bạn BN không lên page nữa, tự nhiên thấy buồn, cảm giác mất mát … hihihi xong cũng lười lười không vô lại nữa … cũng không follow, bình luận nữa … Buồn! Không ngờ có HD vô xem …

3 Likes

Vui vì năm 2022 BN vui vẻ, cởi mở hơn nhiều!

8 Likes

Cảm ơn bạn! Mình bớt việc và nghỉ ngơi dần nên thời gian nhiều hơn. Hi vọng thời gian qua bạn gặp hái nhiều thành công trên thị trường và con đường phía trước cũng vậy.

29 Likes