Sá chi một kiếp phù du nhỉ? Mà chẳng trao nhau trọn chữ tình?

:sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile:
Mướt mồ hôi với các anh chị em. Ai cũng hăng thế. Phân bổ vốn tốt thì sẽ có lúc bắt được hàng chiết khấu tốt. và mình chủ động vị thế của mình.

6 Likes

Tin xấu đã ra hết rồi, vĩ mô vẫn đang ổn, niềm tin bây giờ mãnh liệt lắm a :smiley: . Hàng chiết khấu thì e nhặt margin ạ, nó lên lại hạ bớt

1 Likes

PNJ ra báo lỗ 3 tháng rồi + hôm nay tiết cung + quỹ ETF Diamond sắp mua vào tầm 5m cổ nữa. Nên hôm nay e lại nhặt tiếp giá 98.1

1 Likes

còn tiền là hay ngứa tay ngứa chân anh ạ

1 Likes

E lại thấy sợ anh ạ. E đang canh hạ tỷ trọng

1 Likes

Thế mới nguy hiểm. Ngứa bán lúc họ hăng, ngứa mua lúc họ sợ. Nên cân đối tiền và cổ phiếu là tốt nhất. Đánh như thế cho nhàn đầu óc em à.

7 Likes

e chỉ những lúc cp giá đỏ thôi ạ, chưa bao giờ mua cp giá xanh

vâng, chưa làm chủ được cảm xúc lắm anh ạ, nên không kiếm được nhiều anh. em sẽ cố gắng kìm cảm xúc mua bán lại

1 Likes

Tùy thôi, mình phải hiểu nó đỏ vì sao, đỏ vì nội tại kém thì nguy hiểm. Các mã kém sẽ thường ra báo cáo muộn. nên cẩn thận.

7 Likes

Giá trị của lời khuyên của cậu vẫn còn nguyên vẹn, như hoàn cảnh này chẳng hạn. Cảm ơn cậu, người có tâm, tầm, tài.

Mong anh và mọi người bớt khen em. Em cảm giác nó làm sao đó, không tự nhiên. Nên nghiên cứu và cùng hỗ trợ nhau trong học hỏi thôi ạ.

6 Likes

Full cổ hết xèng thì được ngủ trưa nướng mà anh! Sau giấc ngủ trưa lại được một bông hoa tím thì sao phải mướt mồ hôi! :laughing:

3 Likes

Sự an toàn và cơ hội để mua giá thấp, nếu trót mua giá cao thì cũng là lúc bình quân giá để có lãi. Mạng là ảo, việc là thật tiền ở túi mỗi người tự quyết định, tự chịu trách nhiệm.

1 Likes

Cần câu và con cá, e hướng người khác chọn cần câu hay chọn con cá.?

Triết lý cổ quá anh ạ. Em tư duy có cần, có mồi câu và có cá ăn đỡ đói lúc chờ câu cá.

7 Likes

“Em tư duy có cần, có mồi câu và có cá ăn đỡ đói lúc chờ câu cá.” => cái này hay quá a ạ, thật sự trước giờ e giúp đỡ người khác luôn làm theo hướng nay chứ k để họ bơ vơ giai đoạn đầu

1 Likes

mình thấy gần 10 ngày nay chuẩn bị kết phiên (tầm 14h20 là nhúng sâu, sau đó kéo lên), Nam có nhận xét gì không? Hỏi hơi ngang, hihi.

2 Likes

Anh chắp nối những thứ em nói là anh hiểu được mà. Trong trụ là những mã các thể loại quỹ cầm, giai đoạn cuối năm thường là bán nhiều hơn mua, ngoài ra còn phái sinh bên kia họ đánh đầu nào thì có xu hướng theo chiều đó. Ngoài ra gần 2 năm nay sóng tăng, cá mập đã biến thành cá mập voi, họ bán giá nào cũng lãi khủng khiếp.

Vậy lượng hàng họ bắt đáy năm 2020, họ không xả dần thì đến khi nào xả, đó là lý do từ đầu năm đến giờ họ bán ròng. Và họ không mang cục to ra bán luôn được. Sập mất, lúc đó lại rút điện (ngắt mạch theo luật) sao anh?

Họ cân bằng tiền, cổ phiếu và tỉ trọng danh mục của họ. Thị trường còn béo bở nhưng vấn đề chưa thể ăn ngay được, họ muốn bán thì phải trình kế hoạch và ký tá chứ không như nhỏ lẻ. Em có nói rồi mà.

Nhiều nhiều thứ liên quan, không ai biết hết được, nên chỉ phán đoán và lựa theo chiều gió thôi anh.

14 Likes

Em chào bác Nam ! Em đọc rất nhiều những trả lời, phân tích của Bác cho mọi người và em thấy rất cảm kích về sự nhiệt tình của Bác. Em cũng làm phiền nhờ bác đánh giá một chút về mã TCO mà em đang cầm.

1. Lý do em đưa ra để em đang cầm TCO (em đánh giá):
  • Hoạt động trong lĩnh vực vận tải, đây cũng là ngành tốt trong 2021 và cả năm 2022 khi kích cầu kinh tế, xuất khẩu…
  • Đầu tư tài chính: Những khoản đầu tư tài chính đều thấy tốt cả, Q2 vừa rồi việc thoái vốn các Cty con cũng mang lại nhiều thành quả. Gần đây chi tiền mua cổ phần tại DGT và HPT đều là doanh nghiệp tiềm năng.
  • Định hướng: Chương trình mua lại 51% của Gavico em thấy rất hay vì việc xuất khẩu nông sản bình thường đã được ưu ái, giờ lại kích cầu kinh tế thì càng nhiều tiềm năng phát triển. Khi đó DN sẽ gần như khép kín được chu trình Thu mua - Chế biến - Vận chuyển.
  • Về tài chính: Em thấy tài chính rất tốt, lại sắp có cổ đông chiến lược là đị diện của HQ Investment (quan hệ đan xen giữa Gavi - TCO).
  • Tăng vốn: Có chương trình rõ ràng theo nghị quyết ĐHCĐ.
  • Gần đây giá TCO càng ngày càng đi xuống sau khi lập đỉnh dù không có thông tin tiêu cực, thậm chí đi ngược lại thị trường trong cả tháng (một vài phiên thì em hiểu là điều chỉnh sau khi tăng)
  1. Điều em muốn hỏi: Em nhờ bác đánh giá giúp em về tiềm năng của TCO và cả phân tích kỹ thuật giúp em để em có cái nhìn khác về nó. Tránh tình trạng bị Quá yêu CP mình cầm mà không biết dừng lại.

Em cảm ơn Bác ! Chúc bác cuối tuần vui vẻ.

2 Likes

Nó tăng nóng quá thôi, nên giờ là điều chỉnh đến khi phù hợp với hiện tại thì sẽ ổn. Về kỹ thuật thì mô hình nến xấu chính là do nhà đầu tư, mua thì mua cho bằng được. Cơ bản chưa thủng mức đang có thì vẫn bình thường. Ngành nghề đúng là khả quan. Cổ tức ít nhưng đều đặn, vì có sao trả vậy.

Anh chưa nghiên cứu sâu nên em xem kỹ rồi thì tự đánh giá được mà, nếu lợi nhuận bất thường do một khoản nào đó hoạch toán thì cần cân nhắc hạ tỉ trọng chốt lời khi hồi. Còn nếu lợi nhuận do những mảng nội tại và có cơ hội trong thời gian tới thì nắm giữ tiếp.

7 Likes