Tu viện VSA

Chú ý: lũ lợn ám chỉ Pigs trong câu “Bulls make money, Bears make money. Only Pigs get slaughted.” Không nên có thiên kiến ví với lợn là xấu. Lợn thực tế rất thông minh.
Nhưng ám chỉ cứ tham là dính chưởng :smiley:

1 Likes

Moon nghe ku đệ nói bữa giờ cụm từ trống đồng mà chưa biết xuất phát từ đâu nên tò mò

1 Likes

Người đầu tư nhiều chứ bác. Không phải cứ chơi T là không phải đầu tư. VD như tôi bình thường sẽ có 1,2 mã để đầu tư dài hạn, 1,2 mã cho trung hạn và 1 mã để lướt chơi. Tuy nhiên đợt rồi tôi cắt hết và chỉ T trên chính con đầu tư dài hạn cho an toàn. Đầu tư thì cũng phải linh động, không nên cố chấp với thị trường.

3 Likes

Tầm này nhặt là đều xác định trung dài hạn rồi bạn ạ. Tùy cơ ứng biến thôi

1 Likes

Cái này thì tuỳ vào hoàn cảnh nữa bác ạ, margin vùng đỉnh là tham, nhưng margin vùng đáy thì chưa chắc, margin là con dao 2 lưỡi nhưng dùng tỷ lệ hợp lý thì và đúng điểm thì vẫn ok

Moon tham khảo các bài của bác Vn- OTC nhé, có điều vào đó hơi loạn chưởng, do nhiều cái bác ấy viết mình chưa hiểu dc

1 Likes

Bác Ó bình tĩnh, lờ ông kia đi bác.

Chơi đúng luật thì chẳng có gì là xấu cả bác ạ. Dùng đồng vốn vay mà sử dụng hiệu quả là cách đầu tư đúng. Cũng như bác vay ngân hàng để làm ăn thôi. Bác sử dụng nguồn vay kinh doanh tốt thì sẽ phát triển, kinh doanh không hiệu quả sẽ phá sản và thành nợ xấu. Nên vấn đề ở đây không phải là vay hay không vay mà là kinh doanh tốt hay không tốt thôi :slightly_smiling_face:

2 Likes

Hệ thống không quan tâm đến thế nào là đáy, họ chỉ quan tâm đến tiền trong tài khoản còn không, hay thậm chí tổng đã có đòn bẩy. Nếu đòn bẩy cao là vác kho ra đập, rồi ra tin xấu. Khi nào margin về mức cân bằng thì lại cho tăng lại. Nên muốn thị trường bền vững thì tự người chơi phải bỏ hành vi cờ bạc.
Nhìn họ Diêm đi: từ 28 lên 41 gần 50%, chưa nói 1 số chỗ cho đòn bẩy 30%. Còn họ Phan từ 48 lên gần 60, lại còn được margin 60% thì thực tế ăn bao nhiêu rồi?
Đây là ngành kinh doanh siêu lợi nhuận, tội gì không làm thịt Pigs. Còn hơn đi buôn thịt lợn thật :smiley:

2 Likes

Tối nay sẽ có pic. Để các chiến hữu các nơi sẽ tham chiến

27 Likes

Không có gì Moon ơi. Bác ấy tranh luận lành mạnh mà :slightly_smiling_face:

2 Likes

Tôi hiểu ý bác, bác nói chung cho toàn thị trường, còn bác Ó đang nói về pp đầu tư của bác ấy, nó khác nhau nên 2 bác đang chưa hiểu nhau chút thôi

1 Likes

Đúng rồi, bác Spartan vẫn ra vào Tu viện từ lâu rồi mà.

2 Likes

Nói vậy để cảnh tỉnh anh em đừng quá! Lữ đoàn pháo thì vẫn chờ rơi thêm tí đầu phiên mai là khai hoả ủng hộ thị trường thôi. Thị trường tầm này không có gì phải vội. Tạo thế rồng cuốn đi lên cũng cần thời gian chứ. Miễn là mấy chú đu bám ăn tham là phải trị đến nơi!

3 Likes

Margin theo tôi dc biết tại các cty ck thời điểm hiện tại chưa căng đâu, nên cũng k cần phải quá lo lắng, căng nhất là đợt trên đỉnh 15xx, nhưng cũng cảm ơn bác đã nhắc nhở ae

2 Likes

Lại hồ đồ rồi: margin khác với vay bank hoặc tín dụng ngoài, vì margin dùng nguyên tắc mark to market tại chỗ luôn, biến cuộc chơi thành zero sum game trong ngắn hạn, tạo cơ hội để đội đánh arbitrage vào ăn no rồi loại bỏ đội margin. Còn vay bank là dùng vốn trung & dài hạn để đánh ngắn hạn, an toàn hơn rất nhiều. Nhân đây cũng nói: lữ đoàn tăng hay pháo đều được hình thành theo nguyên tắc này, cũng giống như bên các ctck phát hành bond khuân vào làm market makers vậy.

4 Likes

Thấy bác cứ hay nói đến hệ thống nhưng không biết bác định nghĩa hệ thống là gì? Tinh binh là gì? Tôi thì cho rằng đơn giản là tiền. Thị trường muốn tăng thì phải có tiền vào. Mà tiền chủ yếu là từ cá mập, tay to. Để họ vào tiền thì giá cổ phiếu phải chiết khấu đủ tốt (bằng hoặc thấp hơn giá trị thực hiện tại của nó) thì người ta mới vào và nắm giữ lâu dài. Có như thế doanh nghiệp mới ổn định để phát triển. Vì vậy giá cổ phiếu phải đi xuống đến mức hấp dẫn để thu hút dòng tiền đầu tư dài hạn. Đơn giản thế thôi.

1 Likes

Bác lại nhầm rồi. Vấn đề của MG nằm ở việc nhà đầu tư sử dụng có hiệu quả hay không. Đừng vì việc nđt sử dụng sai mà quy cho tội cho MG. Nđt dùng sai khi sử dụng MG ở đỉnh, còn ở đáy phải full MG mới là đúng bài. Do mình thì toàn làm ngược lại mới chết :joy:.

2 Likes

Mình cũng hiểu như thế. Nhưng mình ko dùng vì ko đủ gan

có vẻ chúng ta đang nói về 2 hướng khác nhau: bạn đang chỉ người ta cách “làm thế nào để yêu em Phan lâu nhất khi chồng nó có thể về bất cứ lúc nào”, và bạn vẽ ra chiến lược “dùng thuốc lắc tạo khoái cảm nhanh nhất + chờ chồng nó vừa ra khỏi nhà”, trong khi rủi ro “chồng nó có thể giữa đường quên đồ quay lại lấy” là có. :sunglasses: