Tu viện VSA

3 say chưa chai à a :laughing:

@Nham_doanh_doanh cảm ơn bạn

Chắc bạn là nick nào đó bên fxxx nên hiểu chuyện chứng

2 Likes

E đúng là ko rõ lắm chuyện trước đây. Nhưng cũng ko hẳn là e sang đó để bảo vệ poka, e chỉ chống lại cái việc thêu dệt chửi bới vô cớ, chuyện poka trc như nào e chưa chứng kiến, nhưng đoạn mới đây ko sai, sau khi poka bị khóa nick, các nick bên đó sang đây quậy quá, đến hôm Thaytu cũng nghỉ, e sang nói với họ không quậy Tu viện, thế thôi ạ.

Mấy ông đệ đi chợ bữa bia

Tụi nó mắng quá, bảo anh nhẹ tay quá

5 Likes

Bài này đệ đọc được ở page Cộng đồng cố vấn tài chính Việt Nam VWA, tác giả là bác Phạm Văn Tầm.
Đệ copy về đây để cùng các huynh đệ tỉ muội ngẫm ngợi.
Xin thứ lỗi nếu có điều gì mạo phạm!

TÔI KỂ BẠN NGHE

…Khi ta đang đứng ở ổ cát lún nếu cố cử động sai cách thì chỉ khiến mình ra đi sớm hơn thôi.
Lúc này nhiều người hả hê vì thoát được sớm trước khi rơi, người thì u sầu vì không biết nên làm gì, người thì hoảng hốt, còn người không tham gia thì được đà tao nói ngay từ đầu là tiền không dễ kiếm thế đâu…
Lúc này là lúc chúng ta phải bình tĩnh, bản lĩnh và người đi trước có kinh nghiệm chỉ người đi sau chứ không phải là lúc thể hiện mình là kẻ khôn danh, hả hê với thất bại của người khác không làm ta có giá trị hơn người.
Riêng với tôi thị trường rơi lần này không làm tôi khó khăn vì tôi cũng trai qua đôi lần và tôi cũng đã may mắn khi ăn non nên chỉ còn ít tiền. Nhưng lại 1 tôi thấy rưng rưng với nhiều cảnh ngộ cả đời còm cóp ra đi trong phút chốc, có người dấu vợ, dấu chồng đầu tư và giờ không biết nên nói hay giữ kín, có người cũng không dám nói kết quả thật cho người thân. Hẳn là nhiều người đang thấy cô đơn, ám ảnh. Buồn thay

Với những hiểu biết của tôi và những gì tôi trải qua xin chia sẻ vài lời đối với người đầu tư tiền to và đang lỗ 40-50% tài sản ví như 5 tỷ đang đi mất 2,5 tỷ rồi thì nên làm như sau:

Một, Tuyệt đối cắt hết ngay margin nếu còn

Hai, Hãy kiểm tra danh mục của mình nếu CP doanh nghiệp tốt vẫn đang hoạt động bình thường thì giữ lai, cổ rác thì quyết liệt bán hết

Ba, Hãy kiểm tra lại tình hình tài chính của bản thân và gia đình, xem khoản tiền đang đầu tư của mình trong 2 đến 3 năm tới mình có thực sự cần rút ra hay không? Nếu không thực sự cần thiết thì hãy tắt app khỏi xem thị trường, tin tức gì cả vì nó chỉ làm bạn bi quan và hành động cảm tính khi hoảng loạn thôi. Tắt app 3 năm sau mở ra , tôi tin là bạn thấy mình may mắn khi đọc bài này

Bốn, Hãy chấp nhận mình là kẻ tham lam, chưa được thông minh cho lắm khi đầu tư tiền lớn khi chưa đủ kiến thức và trải nghiệm cơ bản

Năm, Hãy nâng cấp kiến thức ngay cả lúc bạn đang thua lỗ, vì lúc này là lúc bạn cần kiến thức để biết mình đã sai ở đâu, lần sau chúng ta nên làm gì, không nên bắt đáy với bất kỳ lời khuyên nào nếu bạn không thực sự hiểu việc mình đang làm là gì.

Sáu, Sau cơn mưa trời lại sáng. Bạn cần biết là thị trường không phải lần đầu giảm điểm như thế này thế mà sau đó 1 thời gian thì … Luôn giữ cho mình tinh thần hướng thượng. Tất cả các sói già cũng đều từng là tay mơ và thất bại giống chúng ta vậy chẳng có gì phải bi quan. Hãy thấy may mắn vì mất tiền lúc này chứ sau này mấy mất thì chắc chắn là nhiều hơn bây giờ. Không lẽ đời mình “ phèn”đến mức ngày mai không hơn được hôm nay?

Bẩy, Ai đang làm gì thì cứ lo làm tốt việc đó đi. Bác sĩ hãy cứ về làm bác sĩ, giáo viên về làm tốt giáo viên, kinh doanh lại về kinh doanh theo đúng sở trường ngày xưa chứ đừng có suy nghĩ như cách đây vài tháng là định sa thải sếp nữa. Đầu tư bản chất không phải là ngồi ỳ 1 góc và mua mua bán bán đâu. Nên vẫn cứ đi làm 1 công việc khác, nó là thứ đảm bảo cuộc sống hàng ngày , tạo ra giá trị cho xã hội còn đầu tư tài chính là cách bạn tạo ra tiền bạc phục vụ bạn trong tương lai trung và dài hạn

Tại sao tôi lại nói tắt app 3 năm?
Hiểu cơ bản thế này: đang bay 2,5 tỷ nếu cắt hết còn lại 2,5 tỷ tôi tin là trong 2 năm tới với 2,5 tỷ không có nhiều người kiếm bù được 2,5 tỷ để về 5 tỷ. Vì khi KT đi xuống thì tiền cũng khó kiếm hơn nhưng tiền của bạn đang nắm giữ cổ phiếu của DN tốt thì có thể trở về mức cũ hoặc tăng thêm vài lần, quá khứ đã minh chứng điều đó.
Dù sao thì dài hạn thị trường sẽ phục hồi, ngày nào đó người ta cũng lại hồ hởi rồi quên hết những lỗi sợ lúc này.

Tôi viết bài này không phải để khuyên mọi người liều mạng giữ mà là tùy sức mỗi người.
Hãy luôn lạc quan và bám trụ với thị trường, tôi tin việc lựa chọn học cách kinh doanh đầu tư trên thị trường chứng khoán có thể là lựa chọn sáng suốt nhất cuộc đời của bạn nếu bạn tham gia đủ lâu.
Trên đời này có quá nhiều người thông minh, tài giỏi hơn chúng ta nhưng có quá ít người kiên trì và kỷ luật. 10-20 năm nữa biết đâu chúng ta lại là những nhà đầu tư lão luyện.
Đặt cho mình 1 mục tiêu và nỗ lực hết mình để xứng đáng với nó.

#phamvantam

16 Likes

câu này hay này, mấy thứ trên điều trải qua hết rồi bác :smiley:

1 Likes

Hãy ra, 20 năm vẫn thị phi

Người được thì khen, người ko kịp sóng thì chê

Anh em yên tâm, trận sau, sẽ lập trận trên báo chí và face

Anh em ko cần phải lo lùa gà

Lùa gà là công việc của người khác

Tu luyện để ăn thịt sói, chứ ăn thịt gà thì đưoc bảo nhiêu

Muốn bơi ra biển mà cái áo mà ko vượt qua được thì phải chăng đang múa tay trong bị

29 Likes

vậy em lại phải quan chiến tiếp ak :rofl:

1 Likes

Trận pháp trống đồng

Ngày cái tên, chiêu thức làm cho những ông biết chút TA, FA ức chế

Lái thì cay cú vì đọc cũng chẳng hiểu gì, tin thì ko được, mà không tin thì không ổn

Tạo ra một sự hỗn loạn trong tâm trí

Khi bị loạn sẽ mất khôn, nói và hành động mất chuẩn

Nếu bị lâu sẽ dẫn bệnh tự kỷ, hoặc tăng động, như mấy ông bị thua bạc cháy túi, tan nát cửa nhà ây

Trong đêm tói chỉ cần ngọn đèn nhỏ đủ để dẫn đường

Có đôi lời từ viện, dù sao đây là nơi mình cảm thấy có hứng nói chuyện

33 Likes

Đúng phiên hôm 22-23 về ta và đếm số học thì là sẽ xuống rồi về test đáy cũ gần nhất nhưng trận pháp kia nó phá :joy:

1 Likes

Toàn dân đánh phái sinh

Tuần qua, cả lòng và short đều cháy túi

Nên việc chửi bới là chuyện thường

8 Likes

Tỷ tỷ @Nham_doanh_doanh làm anh Hứng thú ak, Kaka

Mình hứng thú vì ở đây bàn về kiến thức

8 Likes

Haizzz! Cũng đã tự dặn mình là hạn chế lên F vì quá nhiều thị phi, không còn nhiều cái để học vì các cao thủ thực sự đã ẩn mình hết rồi. Vậy mà hôm nay lại ngứa mồm. Thật có lỗi với bản thân quá. Thôi e chào các bác nhé. Chúc các bác ở lại may mắn. E lại lặn cho nó lành thôi :joy:.

14 Likes

Em chờ anh quay trở lại :grin:

3 Likes

Em thấy về nến Nhật có vẻ ít sách.

Hi a, tg vừa qua e có đọc tài liệu về VSA Tom william của ông thầy tu dịch. E cảm thấy chạm chạm dc 1 vài vấn đề nhug rồi lại trôi tuột đi mất. Nhờ a giới thiệu e quyển sách về VSA a cảm thấy ưng ý nhất a nhé. Mà e ko đọc dc tiếng anh nên nếu có sách bằng tiếng Việt thì cho e xin tên quyển đó để e sưu tầm và nghiền ngẫm. Thanks a nhiều.

2 Likes

Các bạn trẻ nâng cao trình độ lên

Chưa biết định giá cổ phiếu thì đừng nói 2 từ dài hạn

Chưa viết được thuật toán thì đừng nói chuyện đánh phái sinh, T0

Tất cả chị là huyễn hoặc, phải nhìn vào tực tiễn mà chiến đấu

Chỉ có con số trên bảng điện ,mới trả lời đúng sai

Thân ái chào các bạn trẻ từ viện

PS dư âm trận pháp để lại sang chấn tâm lý rất lâu, các bạn tu viện kệ cho họ nói, đừng bàn luận

Thông cảm cho họ vì họ mất nhiều tiền mà ko hieu vì sao mất

23 Likes

Gõ cửa tu phòng của anh Tu.
Đáp lại chỉ là sự im lặng.

7 Likes

Á con chim cúc cu ^^, làm tưởng đứa nào dám giả danh đệ ^^^

2 Likes